[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

ubisapro

Xe trâu
Thế nên mới cần cải cách. Bao giờ cải cách xong thì chưa biết :))

bo kent

Xe tăng
Em có thắc mắc là tại sao không đơn giản các thủ tục hành chính dân sự cá nhân cho người dân đỡ vất vả , khổ sở khi phải lo các thủ tục theo em là quá rườm ra ....ví dụ như : thừa kế tài sản cho con, chuyển đổi nơi ở, mua bán tài sản....vân vân...
Rồi các thủ tục giấy tờ cho thế hệ trẻ xin việc vào các cơ quan, công ty....hồ sơ rất nhiều thứ mà có thể giản lược đi được. :D

Bản thân em khi xin vào làm việc ở 1 cty FDI thì chỉ cần cung cấp 1 CV tiếng Anh và 1 bản chụp Bằng ĐH, không cần công chứng. ( Phòng nhân sự cty họ tự xác minh cái Bằng ĐH của em có thật hay không, bằng cách nào đó em không biết ). Thậm chí họ còn không cần cả Phiếu khám sức khỏe, khi nhận vào cty họ cho đi khám định kỳ cùng cả cty.
Còn đứa bạn em xin vào 1 cty của VN thi nó kể với em là phải nộp đủ các thứ trong hồ sơ : Sơ yếu lý lịch xác nhận phường/xã, bản sao các bằng cấp có công chứng, bản sao CCCD công chứng, giấy khai sinh công chứng, lý lịch Tư pháp.....vân vân, rất nhiều thứ....Tạo sao phải thế ? Tạo sao các cty VN không làm như các Cty FDI làm nhỉ ? :D
Cụ chắc mới rớt từ thiên đình rớt xuống đây.
Không làm phức tạp thì lấy đâu tiền típ hả cụ.
Cụ nghĩ lương công chức 3 triệu mà vẫn thi nhau chạy vào để mà ăn cám à. ;)
Tuy nhiên phải ghi nhận 5 năm gần đây Chú phỉnh đang rất nỗ lực cải cách các thủ tục hành chính công.

langtoilangtoi

Xe điện
Mình sắp tới cũng sẽ thay đổi nhiều do chuyển đổi số. Chứ giờ số liệu lưu trữ offline nên thủ tục chưa thay đổi.
Em đọc Azit nexin xưa, giáo viên Thổ học ra trường phải kéo theo 1 xe bò chở giấy tờ đi xin việc

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận hành chính VN cực hình thật ạ
Cách đây 2 tuần em có khách nữ gần 50 tuổi đi công chứng sang tên cái nhà. Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu bt, đằng này bà chị đã li dị nên phải xin giấy xác nhận độc thân
Từ năm 90 bà chị đã chuyển chỗ ở 3 nơi là Khương Trung, Ô chợ dừa và Ba Đình, nên giờ phải xin cả 3 chỗ
Lên phường Ô chợ dừa nó bảo máy hỏng, đăng kí thông tin rồi chờ cho mất hơn tuần
Xong lại quay sang Ba Đình xin tiếp, lại đúng mấy ngày 8/3 chị em phụ nữ đi ra đi vào báo cáo dân lãnh đạo đi vắng, rồi cũng phải quay đi quay lại gần tuần mới xong ở Ba Đình
Đút tiền nó cũng không nhận dù đang cần gấp lắm rồi
Thế là cuối cùng xin cái xác nhận độc thân thôi cũng phải mất gần 3 tuần...
Đấy thủ tục hành chính em đi cùng khách 1 ngày mà lên nhìn thái độ của 1 vài cán bộ nữ (em không nói tất cả) nhưng nói thật em không ưa nổi, cứ cái kiểu ném cho tờ giấy, khai xong rồi phắn đi
Nghĩ chung qui nhiều khi nộp thuế trả lương cho người nhà nước gặp cảnh này cũng akay

congchi

Xe điện
Em có thắc mắc là tại sao không đơn giản các thủ tục hành chính dân sự cá nhân cho người dân đỡ vất vả , khổ sở khi phải lo các thủ tục theo em là quá rườm ra ....ví dụ như : thừa kế tài sản cho con, chuyển đổi nơi ở, mua bán tài sản....vân vân...
Rồi các thủ tục giấy tờ cho thế hệ trẻ xin việc vào các cơ quan, công ty....hồ sơ rất nhiều thứ mà có thể giản lược đi được. :D

Bản thân em khi xin vào làm việc ở 1 cty FDI thì chỉ cần cung cấp 1 CV tiếng Anh và 1 bản chụp Bằng ĐH, không cần công chứng. ( Phòng nhân sự cty họ tự xác minh cái Bằng ĐH của em có thật hay không, bằng cách nào đó em không biết ). Thậm chí họ còn không cần cả Phiếu khám sức khỏe, khi nhận vào cty họ cho đi khám định kỳ cùng cả cty.
Còn đứa bạn em xin vào 1 cty của VN thi nó kể với em là phải nộp đủ các thứ trong hồ sơ : Sơ yếu lý lịch xác nhận phường/xã, bản sao các bằng cấp có công chứng, bản sao CCCD công chứng, giấy khai sinh công chứng, lý lịch Tư pháp.....vân vân, rất nhiều thứ....Tạo sao phải thế ? Tạo sao các cty VN không làm như các Cty FDI làm nhỉ ? :D
Công ty đòi hồ sơ là chuyện của Công ty, không phải là chuyện của Nhà nước, nên bác đổ cho thủ tục hành chính là không đúng.
Về thủ tục hành chính em đã trải qua trong đời:
- Làm CMND
- Mua đất
- XPXD
- Hoàn công
- Nhập khẩu
- Cưới vợ
- Khai sinh
- Làm Passport
- Đổi CMND
- Xin cho con đi học
...
Em chỉ việc lên nộp hồ sơ, lấy giấy hẹn và đi về (Sau khi nghiên cứu đầy đủ các yêu cầu từ cơ quan chức năng). Tới ngày giờ lên lấy kết quả.
7h hơn em ghé cơ quan công quyền bấm số (thường số 1,2). 7h30 họ vào nộp hồ sơ, vẫn kịp chạy lên cơ quan lúc 8h.

DucHoan

Xe tăng
Thực ra do quan liêu và hạch dân thôi. Em ví dụ luôn, hôm rồi đi làm thẻ căn cước do Cmt cũ em bị mất, em chưa từng làm thẻ căn cước, Cmt cũ em ở địa chỉ khác so với sổ hộ khẩu. Em ra quận Hà Đông làm, em khá là ngạc nhiên là họ làm 3 ca, sáng, chiều ,tối. Em đc hẹn 7h tối đến, khi đến em chỉ có mỗi cái sổ hộ khẩu photo, ko có bất kỳ giấy tờ gì khác. Và ngạc nhiên hơn là em ko phải điền bất kỳ tờ khai nào. Cán bộ họ chỉ hỏi em tên gì, số cmt cũ là gì. Rồi họ soi mặt em nhận dạng xác minh đúng ko. Nhìn một tí thì họ kéo tay em lăn lấy vân tay, xong bảo ra bàn kia chụp ảnh, chụp ảnh xong thì hỏi làm xong chuyển về đâu rồi thu phí ship. Thế là xong rất đơn giản, nhưng hôm đó em cũng gặp 1 cậu ở thạch thất lên hà đông làm vì huyện họ hạch sách, nào là giấy tờ xác minh, rồi tờ khai gì gì đấy rất oàn tà là vằn. Trong khi lên hà đông chỉ cần mang mỗi cái sổ hộ khẩu, ko cần viết tờ nọ tờ chai gì

DurexXL

Xe lăn
Vừa rồi mẹ em muốn làm di chúc chia tài sản cho các con, tự dưng lại phải dùng Giấy Khai sinh, mặc dù đã có CCCD .....hic....:D
Mẹ em đã mất GKS từ lâu nên vấn đề nó mới nảy sinh từ cái GKS này.....Nản.
Cụ có thể nói cụ thể hơn không? Cụ Bà viết di chúc sao lại cần giấy khai sinh?
Có phải tài sản trong di chúc chưa đứng tên Cụ Bà hoặc vẫn liên quan đến Cha Mẹ của Cụ Bà không?

Còn thủ tục xin cấp lại Giấy khai sinh (bản sao), Khai tử (trích lục) hiện giờ ở Hà Nội là 100% online, sau khi hồ sơ đc chấp nhận có mail báo cho Cụ, rõ ngày giờ hẹn trả

cusao

Xe lăn
Hỏi câu ngẫn phết nhể !

Mr. Toàn

Xe điện
trách nhiệm phải làm sao biến thành của chung nên mới phức tạp

congchi

Xe điện
Cách đây 2 tuần em có khách nữ gần 50 tuổi đi công chứng sang tên cái nhà. Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu bt, đằng này bà chị đã li dị nên phải xin giấy xác nhận độc thân
Từ năm 90 bà chị đã chuyển chỗ ở 3 nơi là Khương Trung, Ô chợ dừa và Ba Đình, nên giờ phải xin cả 3 chỗ
Lên phường Ô chợ dừa nó bảo máy hỏng, đăng kí thông tin rồi chờ cho mất hơn tuần
Xong lại quay sang Ba Đình xin tiếp, lại đúng mấy ngày 8/3 chị em phụ nữ đi ra đi vào báo cáo dân lãnh đạo đi vắng, rồi cũng phải quay đi quay lại gần tuần mới xong ở Ba Đình
Đấy thủ tục hành chính em đi cùng khách 1 ngày mà lên nhìn thái độ của 1 vài cán bộ nữ (em không nói tất cả) nhưng nói thật em không ưa nổi, cứ cái kiểu ném cho tờ giấy, khai xong rồi phắn đi
Nghĩ chung qui nhiều khi nộp thuế trả lương cho người nhà nước gặp cảnh này cũng akay
Cách đây 10 năm em đi làm giấy chứng nhận độc thân để mua đất, lên ngay tại phường đăng ký tạm trú để làm, đâu phải đi lung tung như thế. Chả lẽ bây giờ lại kém hơn xưa.
Mua nhà, hay tài sản lớn bắt buộc phải đứng tên chung vợ chồng, hoặc độc thân, hoặc vợ/chồng phải có cam kết không liên quan đến tài sản đó. Quy định rõ ràng cứ thế mà chuẩn bị hồ sơ. Em đi mua đất yêu cầu người bán dắt cả vợ lẫn chồng lên công chứng, ký xoẹt cái là xong.
Dân mình được cái không hiểu luật, nhưng cứ thích tự đi làm. Đến khi vướng thì đổ cho thủ tục hành chính.

MiTa

Xe lăn
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Copy thì dễ, nhưng nó lại ko theo định hướng, thế thì chúng e lấy gì mà xơi? Thủ tục hành chính của cụ thiếu chữ “là” ở giữa rồi.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Vừa rồi mẹ em muốn làm di chúc chia tài sản cho các con, tự dưng lại phải dùng Giấy Khai sinh, mặc dù đã có CCCD .....hic....:D
Mẹ em đã mất GKS từ lâu nên vấn đề nó mới nảy sinh từ cái GKS này.....Nản.
Chết dở, em cũng mất GKS từ lâu cụ ạ. Kể cả bằng tốt nghiệp cấp 3 của em, cũng mất tiêu luôn rồi.

ThanhLong69

Xe tăng
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Có vẻ như đa số các cụ còm ở đây chưa đụng chạm với thủ tục của "Tây" nó thế nào nên cứ mặc nhiên cho là nó rất nhẹ nhàng chứ nếu đã trải nghiệm thì các cụ sẽ nghĩ khác đó, nó cũng có đủ cả quan liêu rườm ra mất thời gian cho các cụ thưởng thức. :D

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
vì thế nên sắp tới mới làm CCCD điện tử gắn chip, mục đích thì rất tốt rồi đấy mà em không hiểu sẽ thực hiện tới đâu.
ở mình việc theo dõi đủ thứ giấy tờ không cần thiết hoặc có thể tích hợp làm 1 nhưng hiện tại chưa làm được.
hệ thống lưu trữ toàn thủ công giấy tờ nên cuối cùng vẫn thế
hi vọng đợt này làm đến nơi đến chốn cái vụ gắn chip đi cho dân đỡ khổ
tuy nhiên cũng còn rất nhiều cụ chẳng chịu đọc và hiểu hướng dẫn nên cứ đổi tại thủ tục hành chính

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Giờ giảm 50% nhân sự tăng lương gấp đôi may ra khá hơn.
Chứ NN cái xự đến ngồi chơi xong về nhiều lắm, rồi mất tiền mua cái ghế ngồi ở đấy nhẽ lại không tìm cách gỡ gạc

DurexXL

Xe lăn
Em xác nhận là Máy chủ hệ thống hành chính công bị trục trặc gần 10 ngày

Em đi làm cái xác nhận tình trạng hôn nhân cho Mẹ em (vừa mất) để khai nhận thừa kế mà cũng bị chờ 1 tuần - máy chủ hỏng
Cái này không phải lỗi của nhân viên Phường đâu

Báo hại, về bị anh em tỉa cho là dao sắc không gọt được chuôi, chuyên làm thừa kế cho khách mà làm cho mình thì chậm, 1 năm ly hôn chục vụ cho thiên hạ mà mình thì mãi ly hôn không xong

Khụ

darthvader

Xe điện
Bao giờ mà làm công chức, làm quan chức không giàu được thì thủ tục hành chính sẽ hết phức tạp...

k4mjkaze2

Xe buýt
hệ thống bên mình đang dần chuyển sang số hóa, như vậy mới nhanh được
Trước do chiến tranh, dân trí kém nên giấy tờ còn nhiều sai sót, làm gì cũng lâu
So sao được với các nước phát triển lâu, áp dụng công nghệ tin học từ mấy chục năm trước

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Về bản chất, hành chính nhà nước, luôn là bộ phận cứng nhắc và bảo thủ. Hình ảnh các công chức nhà nước, luôn đại diện cho sự trì trệ & chậm chạp, trong so sánh với sự phát triển của bản thân xã hội chứa nó. Là đối tượng hay được mang ra châm biếm, ở đâu cũng vậy.
Thay đổi hay cải tổ HCNN cũng là thứ cần nhiều thời gian. Vì nó liên quan đến thay đổi cơ sở những nguyên tắc/ quy tắc, cả nguyên tắc chính trị - xã hội và nguyên tắc tổ chức - kỹ thuật do nhà nước đặt ra.
Khoa học hành chính ở VN phát triển muộn, chịu sự chi phối chính trị nên không có tính độc lập. Có thể nói, là chưa có một mô hình hành chính công. Đây là phát ngôn một cách chính thức của VN.

Cụ Chủ có bức xúc, đòi hỏi, thì cũng chính đáng thôi. Nhưng cũng nên xác định, thứ gì là khả thi hay không.
Từ từ, rồi khoai sẽ nhừ :)