[Funland] Tại sao các quốc gia thất bại?

Moriarty

Xe container
Cá nhân giết nhau (dù cá nhân trong đảng phái) thì do tự do quá, chứ một bên thống trị thì ai dám làm gì nữa, làm gì dân chết trước. Mỹ chỉ cần cấm súng như các nước nữa thì quá ổn, sợ nhất việc sở hữu súng.
tình cờ toàn quần chúng bức xúc xử nhau thôi. Quần chúng bức xúc bắn chết công dân Lincoln, công dân Kenedy, công dân Lutherking... Công dân Trump thì tý nghẹo.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Hây, em vừa download bản tiếng Anh về đọc ngay tắc lự, thấy là không hay lắm. Cái 2 ông này nhìn thấy và dùng để giải thích cho việc 1 quốc gia giàu hay nghèo ( là sự không không công bằng, tập trungtư liệu sản xuất vào số ít) thực ra chỉ là biểu hiện chứ không phải bản chất, thành ra mọi lập luận của 2 ngài mang tính chủ quan quá, đọc cứ như kiểu cố nhìn ra chỉ 1 đặc điểm của sự vật để mô tả toàn bộ sự vật vậy. Các ngài cũng chỉ cố gắng mô tả sự bất bình đẳng trong sở hữu tư liệu sản xuất theo lăng kính 1 màu của mình mà thôi. Nói chung thà lôi bộ Tư bản của ngài Các Mác ra đọc còn thấy thời sự và chân thực hơn.
Quyển này nói chung chả ảnh hưởng gì VN nên xuất bản đọc thoải mái, nhưng bên tàu thì chắc cấm.
Cụ cho e xin bản engl8sh đi, e chưa tìm dc, thanks cụ,

Suongmuoi90

Đi bộ
TQ họ có toán học cụ ạ. Cái Vạn Lý Trường Thành với Tử Cấm Thành nó tồn tại hàng trăm năm không phải chỉ nhờ thợ giỏi đâu, mà có cả những nhà toán học xuất sắc của họ tham gia đó.

Cụ không biết về toán học cổ đại của TQ không có nghĩa là họ không có, cụ đừng nên thể hiện sự thiếu hiểu biết của mình 1 cách hợm hĩnh.
Thì có toán học đấy, nhưng nó mù mờ lắm. Gọi nó là kinh nghiệm là chính xác nhất.
Em mà là lãnh đạo, em thấy đứng độc lập nhưng nghèo tí còn hơn giàu mà phải luồn cúi (như thằng em bên dưới )

Còn ở vị trí người dân của chính quốc gia đó thì rất khó nói, vì họ đã ở trong môi trường đó quá lâu nên có khi họ cũng ko thấy việc giàu có hơn là sung sướng, thậm chí nhu cầu đó bị triệt tiêu luôn rồi. Chưa kể là họ tiếp cận với thế giới bên ngoài cũng hạn chế nên họ cũng chả quan tâm đến gì ngoài cuộc sống hiện tại của họ.

Còn nếu từ quan điểm của 1 người dân ở 1 quốc gia khác, có cơ hội tiếp xúc với nhiều luồng thông tin như em thì em cho rằng cuộc sống của người dân như họ là không thành công về khía cạnh thịnh vượng. Tuy nhiên em coi trọng việc độc lập của quốc gia hơn nên em hiểu việc không thành công nó bắt nguồn từ đâu.
Cụ có muốn làm công dân Triều Tiên không ? Hay có muốn làm công dân Hàn Quốc không ? Người Triều trốn sang Hàn hay ngược lại ?

toyota219

Xe điện
Dân k có súng thì làm sao đảm bảo quyền tự do ngôn luận🤔🤔🤔🤔
Anh e k mua X thì giờ này bác e giải tán về đánh golf rồi chứ sao đấu lại cắt cúp của tụi MSM😂😂😂😂

sskkb

Xe tăng
Quan trọng là dân được lựa chọn ở hay không, có tôn sùng lđ hay không, chứ chọn đi ra mà bị trảm hay bắt buộc phải tôn sùng lđ thì sao gọi là hạnh phúc được.
Đây là cụ đang nhìn từ góc nhìn của 1 người ở 1 quốc gia khác, ko phải là từ chính người dân TT

Khongdanhvong

Xe điện
Đây là cụ đang nhìn từ góc nhìn của 1 người ở 1 quốc gia khác, ko phải là từ chính người dân TT
Thế góc nhìn từ người dân TT ra sao vậy cụ? Bịt miệng rồi nói gì được nữa.

sskkb

Xe tăng
Thế góc nhìn từ người dân TT ra sao vậy cụ? Bịt miệng rồi nói gì được nữa.
Em ko biết, em chỉ đưa ra giả thuyết thôi. "Bịt miệng" là tự cụ khẳng định chứ ko phải em. Cụ muốn biết chính xác thì tự sang đó mà hỏi nhé.

Khongdanhvong

Xe điện
Em ko biết, em chỉ đưa ra giả thuyết thôi. "Bịt miệng" là tự cụ khẳng định chứ ko phải em. Cụ muốn biết chính xác thì tự sang đó mà hỏi nhé.
Thế thì coi là không biết đi, chính cụ cũng không biết gì mà.

3005

Xe tăng
Có một điều ít cụ biết là tư tưởng của tác giả này có ảnh hưởng rất lớn trong giới lãnh đạo nhà mình. Cuốn này và một số cuốn tương tự em đã từng nghe anh C Ttg và anh D Btrg KHDT nhắc đến trong các dịp hội thảo. Vì vậy mấy năm gần đây các lãnh đạo nhà mình thay vì nhấn mạnh vào từ "cải cách hành chính" thì đã đổi sang nhấn vào "cải cách thể chế" "chính phủ kiến tạo, phát triển" "lấy người dân và doanh nghiệp làm trung tâm"... Tuy còn nhiều sức ì nhưng thể hiện sự chuyển biến gốc rễ về tư tưởng trị quốc.

Đông86

Xe điện
Có một điều ít cụ biết là tư tưởng của tác giả này có ảnh hưởng rất lớn trong giới lãnh đạo nhà mình. Cuốn này và một số cuốn tương tự em đã từng nghe anh C Ttg và anh D Btrg KHDT nhắc đến trong các dịp hội thảo. Vì vậy mấy năm gần đây các lãnh đạo nhà mình thay vì nhấn mạnh vào từ "cải cách hành chính" thì đã đổi sang nhấn vào "cải cách thể chế" "chính phủ kiến tạo, phát triển" "lấy người dân và doanh nghiệp làm trung tâm"... Tuy còn nhiều sức ì nhưng thể hiện sự chuyển biến gốc rễ về tư tưởng trị quốc.
Ai cũng thấy thể chế ỳ ạch.
Hy vọng sẽ có Đổi Mới 2.

Tuankhoi001

Xe tải
Ối, từ thời bác Phúc của em đã có slogan " xây dựng chính phủ kiến tạo, liêm chính, hành động, phục vụ nhân dân" rồi cụ ơi. Tiếc là bác chưa kịp thực hiện xong ước mơ, nghĩ mà buồn đứt cả ruột gan. :(:(:(
Còn em google thử "cải cách thể chế" thì ra ngay bài của đại giáo sư Hoàng Chí Bảo trên tạp chí cờ sờ từ 2008, vừa khóc xong mà cũng phải phá lên cười, đại giáo sư tài đến thế là cùng. =))

Chỉnh sửa cuối:

MinhGDX

Xe tải
Một tài liệu cố gắng so sánh 2 thể chế kinh tế - chính trị để giải thích cho nước giàu, nước nghèo. Nếu được hỏi là tại sao thể chế của mẽo quốc và Philipine giống nhau mà không giàu như nhau thì 2 ngài ấy sẽ đưa ra việc Phi tham nhũng hơn, bầu cử gian lận nhiều hơn - chấm hết - các ngài ấy sẽ không cho biết tại sao nó lại như thế. Các ngài ấy dẫn đề quyển sách bằng câu chuyện biểu tình lật đổ chính phủ ở Ai Cập rồi kết cho cái dẫn đề ấy là Ai Cập nghèo vì bất bình đăng do đó có cách mạng nhưng rồi vẫn nghèo ... chơ vơ và lạc đề vãi chưởng.

Em đọc để xem có giải thích vì sao Hàn Quốc tập trung tư liệu sx cho các gia đình cha bòn ở mức độ cao lại phát triển hơn Achentina tự do luân chuyển vốn và khá bình đẳng rất nhiều ... thì lại không thấy có.

Tác phẩm này chả hiểu sao được giải Noben??? Chắc là do nó có mô tả nhiều (dù chỉ là biểu hiện) về các tội ác của thực dân châu âu, cái nhìn mà các ngài phát giải noben chưa quen nên thấy tác phẩm có tính đột phá chăng? Cái này thì với dân của nước ngọn cờ đầu đứng lên phá bỏ thực dân như nước ta thì nó tầm thường quá.
Quá chuẩn!.
Các cụ Otofun nên có tầm nhìn như này chứ đừng là là mặt đất nữa.
Sâu rễ bền gốc nhất để hùng mạnh lâu dài 1 quốc gia là phải có tín ngưỡng hoặc tinh thần dân tộc.

Dream Thai

Xe điện
Thay vì tìm cái sai, ta đi tìm cái đúng or 1 số điểm đúng (theo ý của mỗi cá nhân) trong 1 cuốn sách

Cuốn sách này họ giải thích câu hỏi WHY, nó hoàn toàn khác 1 số cuốn sách chỉ là mô tả lại cái đã sảy ra trong quá khứ

Có cụ nói cuốn sách này ko đúng với TQ, cá nhân e thấy nếu TQ ko có cải cách thì sao mà giàu như bgio dc, chỉ có là thể chế của TQ nó khác thể chế của PT, nhưng vẫn là 1 biến thể of inclusive :)

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Quá chuẩn!.
Các cụ Otofun nên có tầm nhìn như này chứ đừng là là mặt đất nữa.
Sâu rễ bền gốc nhất để hùng mạnh lâu dài 1 quốc gia là phải có tín ngưỡng hoặc tinh thần dân tộc.
Ôi, Myanmar có tín ngưỡng phật giáo sâu sắc, khá ôn hòa về mặt giáo lý, tinh thần dân tộc tuyệt vời nhiều lần trong lịch sử chiến thắng các đế quốc hùng mạnh. Bây giờ Myanmar chìm trong hỗn loạn và giết chóc, tranh giành quyền lực, kinh tế thì sắp sửa chuyển xuống nhóm đói nghèo.

Hooks

Xe tăng
Nói chung, cách dẫn dắt của mấy ông PT là vậy, cố tình đặt sự quan trọng của C.trị và thể chế C.trị lên cao, rồi sau đó đem "bán" và "trao đổi" nó cho các nước khác lấy tài nguyên. Đoạt giải cũng là cách tốt để PR.

Cố tình đánh lận giữa nước giàu là dân sẽ giàu và nước nghèo là dân sẽ nghèo, trong khi thực tế thì chưa chắc.

MinhGDX

Xe tải
Ôi, Myanmar có tín ngưỡng phật giáo sâu sắc, khá ôn hòa về mặt giáo lý, tinh thần dân tộc tuyệt vời nhiều lần trong lịch sử chiến thắng các đế quốc hùng mạnh. Bây giờ Myanmar chìm trong hỗn loạn và giết chóc, tranh giành quyền lực, kinh tế thì sắp sửa chuyển xuống nhóm đói nghèo.
tinh thần dân tộc tuyệt vời mà chia 5 bè bảy mảng tiêu diệt nhau không thương tiếc thì tinh thần gì =))
Tinh thần dân tộc phải nhìn Đức, Nhật, Trung Quốc hoặc ít ra là Hàn Quốc kia kìa.
Tối kị nhất là khôn nhà dại chợ và gia nô ba họ. Khó mà bền vững lắm.