Tại sao biển cấm rẽ trái lại cấm quay đầu luôn? Ai bịa ra quy định này?

toanvinh_forever

Xe điện
Đề nghị các bác không suy luận nữa, hãy đưa ra bằng chứng: Văn bản nào quy định như vậy, nếu vi phạm thì bị phạt bao nhiêu...
Tôi tìm mỏi mắt trong "Luật GTĐB 2008" và "Điều lệ báo hiệu đường bộ" đều không thấy. Trong nghị định 34 có một số điều khoản như sau:
Bị phạt 300.000-500.000đ:

i) Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư;
[FONT=&quot]k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “cấm quay đầu xe”;[/FONT]
[FONT=&quot]Bị phạt 600.000-800.000đ:
[/FONT]

[FONT=&quot]d) Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao [/FONT][FONT=&quot]nhau cùng mức với [/FONT][FONT=&quot]đường sắt; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao [/FONT][FONT=&quot]nhau cùng mức với [/FONT][FONT=&quot]đường sắt; [/FONT][FONT=&quot]dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt;[/FONT]

- Có bác nào biết lỗi "Quay đầu xe tại nơi có biển báo "Cấm rẽ trái" bị phạt bao nhiêu không?
- Bác nào bị phạt rôì hãy cho biết trong biên bản họ ghi bác phạm lỗi gì?
[FONT=&quot][/FONT]
trong bộ luật giao thông ghi rõ cụ ợ, cấm rẽ trái đồng thời cấm cả quay đầu, nếu cụ vẫn quay đầu thì có thể phạt ở mức ko chấp hành biển báo giao thông, theo lỗi rẽ trái ở nơi ko cho phép cũng được. cụ ko đánh lái sang trái thì quay đầu bằng niềm tin à

chinhatm

Xe container
em fun tí nhá:
rẽ trái là đánh lái sang trái khoảng trên dưới 1 vòng
quay đầu thường đánh hết hoặc gần hết lái sáng trái
cấm rẽ trái tức là cấm đánh lái sang trái tầm trên dưới 1 vòng.
thử hỏi ko được đánh lái thế thì quay đầu kiểu gì, chẳng lẽ đờ ríp =))
em té
Cái định nghĩa rẽ trái và quay đầu này bác lấy ở đâu ra vậy? Một vòng vô lăng xe của bác không giống một vòng vô lăng xe khác đâu.
Xin đừng quy hành động đánh lái sang trái là hành động rẽ trái, các bác. Nếu suy luận như vậy thì biển cấm rẽ trái cũng là biển cấm chuyển làn luôn à?

chinhatm

Xe container
trong bộ luật giao thông ghi rõ cụ ợ, cấm rẽ trái đồng thời cấm cả quay đầu, nếu cụ vẫn quay đầu thì có thể phạt ở mức ko chấp hành biển báo giao thông, theo lỗi rẽ trái ở nơi ko cho phép cũng được. cụ ko đánh lái sang trái thì quay đầu bằng niềm tin à
Bác lại nói không có bằng chứng rồi. Tôi khẳng định, Luật GTĐB 2008 không hề có dòng nào như bác nói bên trên cả. Bác nhầm lẫn giữa luật GTĐB và quyển sách có mấy trăm câu trắc nghiệm rồi.
Nhắc lại bên trên: Đừng tự làm luật, không có luật nào quy định đánh lái sang trái là rẽ trái cả, chỉ có luật của bác thôi.

Viking

Xe điện
Đề nghị các bác không suy luận nữa, hãy đưa ra bằng chứng: Văn bản nào quy định như vậy, nếu vi phạm thì bị phạt bao nhiêu...
Tôi tìm mỏi mắt trong "Luật GTĐB 2008" và "Điều lệ báo hiệu đường bộ" đều không thấy. Trong nghị định 34 có một số điều khoản như sau:
Bị phạt 300.000-500.000đ:

i) Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư;
[FONT=&quot]k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “cấm quay đầu xe”;[/FONT]
[FONT=&quot]Bị phạt 600.000-800.000đ:
[/FONT]

[FONT=&quot]d) Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao [/FONT][FONT=&quot]nhau cùng mức với [/FONT][FONT=&quot]đường sắt; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao [/FONT][FONT=&quot]nhau cùng mức với [/FONT][FONT=&quot]đường sắt; [/FONT][FONT=&quot]dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt;[/FONT]

- Có bác nào biết lỗi "Quay đầu xe tại nơi có biển báo "Cấm rẽ trái" bị phạt bao nhiêu không?
- Bác nào bị phạt rôì hãy cho biết trong biên bản họ ghi bác phạm lỗi gì?
[FONT=&quot][/FONT]
Đời em gặp nhiều ông AQ, nhưng chưa thấy ông nào AQ sách như ông này.
Thê em hỏi bác nhé Luật quy định là không được mang BOM, xong một ngày đẹp giời bác điêm m.ịa quả BOM 500 pao ra hồ Gươm, bác bảo "Ông nào cho tôi xem cái luật nào quy định mang BOM ra hồ Gươm thì phạt bao nhiêu quyển, đừng ngồi suy luận rồi bảo tôi vi phạm"

Thế nhỉ

Nói chung, bác sẽ cãi, em biết
Vì giải thích cho những người như bác, hầu như vô vọng.

EM nghĩ là bác nên đem xe ra quay đầu chỗ biển rẽ trái phát, rồi về đây kể xem cãi nhau với XXX như thế nào.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Các bác rỗi việc thật, bác chủ thớt có truyền thống bị phạt rồi mà, có phạt thêm cũng chả sao

Hôm Thứ bẩy, tôi bị cảnh sát 113 đến hỏi thăm, lập biên bản về lỗi đỗ xe trái quy định, lỗi này là 300 nghìn. Vấn đề ở đây là cảnh sát 113 không đủ thẩm quyền xử phạt mức 300 nghìn nên yêu cầu chiều Thứ hai đến trụ sở công an để giải quyết. Nếu là cảnh sát giao thông, họ có thể xử phạt ngay, ra kho bạc nộp tiền, lấy biên lai về là xong (nếu kho bạc không làm việc thì CSGT có thể thu tiền ngay tại chỗ). Như vậy, bị cảnh sát 113 hỏi thăm sẽ rất mất thời gian để giải quyết, nhất là với xe ở tỉnh khác.
Có bác nào có cao kiến xử lý trường hợp này không? Ví dụ yêu cầu chuyển quyền xử phạt sang cảnh sát giao thông chẳng hạn?

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
em fun tí mà bác đã nọng rồi=))
nhưng em có quyển sách bộ luật ở đây, trong đó ghi thế thật, hôm nào off đi em mang cho bác xem
mà quên mất, em hỏi bác câu này cái, xe bác đang chạy, bác đánh lái sang trái ko phải để rẽ trái thì để làm gì ạ, em nói là đánh lái sang trái nhé chứ ko phải lắc tay lái sang rồi lại trả tay lái lại. hay xe bác đang dừng nhỉ, mà dừng thì rẽ trái thế đếch nào được:bz

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Đời em gặp nhiều ông AQ, nhưng chưa thấy ông nào AQ sách như ông này.
Thê em hỏi bác nhé Luật quy định là không được mang BOM, xong một ngày đẹp giời bác điêm m.ịa quả BOM 500 pao ra hồ Gươm, bác bảo "Ông nào cho tôi xem cái luật nào quy định mang BOM ra hồ Gươm thì phạt bao nhiêu quyển, đừng ngồi suy luận rồi bảo tôi vi phạm"

Thế nhỉ

Nói chung, bác sẽ cãi, em biết
Vì giải thích cho những người như bác, hầu như vô vọng.

EM nghĩ là bác nên đem xe ra quay đầu chỗ biển rẽ trái phát, rồi về đây kể xem cãi nhau với XXX như thế nào.
Cái này thì tôi không cãi đâu, tôi hiểu luật hơn bác. Luật VN cấm sở hữu, sử dụng vũ khí, chất nổ... Nếu vi phạm không ai phạt tiền cả, mà truy tố trước pháp luật. Với tội danh đó có thể bị bỏ tù.
Chính vì những người như bác, coi công an là cha là mẹ, nói gì cũng đúng, mà biết bao nhiêu người bị phạt lỗi oan.
Tôi kêu gọi anh em tuân thủ pháp luật, nhưng tuân thủ phải có sự hiểu biết.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Cấm rẽ trái thì đương nhiên là cả cấm quay đầu, còn cấm quay đầu thì vẫn được rẽ trái đúng ko các kụ
Kụ cu nghĩ như thế này cho dễ hiểu:
- Kụ muốn quay đầu thì có phải rẽ trái không? Nên suy ra: ...............
- Còn rẽ trái không nhất thiết phải quay đầu. Nên suy ra: ....................

chinhatm

Xe container
em fun tí mà bác đã nọng rồi=))
nhưng em có quyển sách bộ luật ở đây, trong đó ghi thế thật, hôm nào off đi em mang cho bác xem
mà quên mất, em hỏi bác câu này cái, xe bác đang chạy, bác đánh lái sang trái ko phải để rẽ trái thì để làm gì ạ, em nói là đánh lái sang trái nhé chứ ko phải lắc tay lái sang rồi lại trả tay lái lại. hay xe bác đang dừng nhỉ, mà dừng thì rẽ trái thế đếch nào được:bz
Bác xem kỹ lại đi. Trong quyển đó chỉ có phần đầu là luật thôi. Sau cái trang có chữ ký của ông Nguyễn ********* chỉ là phần hướng dẫn học luật thôi. Phần đó không có ý nghĩa pháp lý

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Kụ cu nghĩ như thế này cho dễ hiểu:
- Kụ muốn quay đầu thì có phải rẽ trái không? Nên suy ra: ...............
- Còn rẽ trái không nhất thiết phải quay đầu. Nên suy ra: ....................
Lúc đầu em cũng nghĩ như các cụ ở đây, nhưng tự dưng đầu óc em sáng tỏ, em muốn bênh cụ chủ thớt !!!!!
Việc rẽ trái và quay đầu giống như việc "hiếp dâm" và "mang theo dụng cụ hiếp dâm" . Nó khác hoàn toàn việc mang bomb ra bờ hồ như cụ Viking vừa nói. Mang Bomb thì dứt khoát bị bắt, còn mang theo "dụng cụ hiếp dâm" thì lại không sao, mặc dù hiếp dâm là bị bắt :bz

Lằng nhằng quá, nói một lúc xong em chả hiểu mình nói gì

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Mai, em đóng giả công an, cụ ra quay đầu ở chỗ cấm rẽ trái (giả vờ là có biển cấm rẽ trái thôi) em tuýt cụ lại, cụ mà cãi thắng em thì em mời cả cái OF này 1 chầu beer, ngược lại thì phần cụ nhá

Đơn giản lắm, xe cụ vừa vuông goc với hướng di chuyển, em tuýt luôn; em chặn đầu xe, nhảy lên nắp capo,...đố cụ chứng minh được là cụ chỉ quay đầu mà không rẽ trái đấy

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
Bác xem kỹ lại đi. Trong quyển đó chỉ có phần đầu là luật thôi. Sau cái trang có chữ ký của ông Nguyễn ********* chỉ là phần hướng dẫn học luật thôi. Phần đó không có ý nghĩa pháp lý
em có cả bộ luật, có cả sách hướng dẫn học luật, có cả quyển 405 câu hỏi luật dùng để thi sát hạch, cái biển cấm rẽ trái đều được giải thích như em nói cả.
em làm việc với cục đường bộ đã lâu, có lần thấy cậu thanh niên hỏi 1 ông trên cục đi sát hạch rồi, biển cấm rẽ trái sao lại không được quay đầu bác nhỉ. ông ấy trả lời: cái biển cấm rẽ trái mày còn ko hiểu hết ý nghĩa của nó thì mày đi thi làm gì, ra đường để mày đâm chết người ta à

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
em có cả bộ luật, có cả sách hướng dẫn học luật, có cả quyển 405 câu hỏi luật dùng để thi sát hạch, cái biển cấm rẽ trái đều được giải thích như em nói cả.
em làm việc với cục đường bộ đã lâu, có lần thấy cậu thanh niên hỏi 1 ông trên cục đi sát hạch rồi, biển cấm rẽ trái sao lại không được quay đầu bác nhỉ. ông ấy trả lời: cái biển cấm rẽ trái mày còn ko hiểu hết ý nghĩa của nó thì mày đi thi làm gì, ra đường để mày đâm chết người ta à
Trong Luật GTĐB 2008 chỉ có mỗi điều này quy định về chuyển hướng xe thôi:
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Cái mà bác định nói, tôi biết rồi. Đó là phần giải thích hiệu lực của biển cấm số 123a. Phần đó không phải là luật, mà là "Điều lệ báo hiệu đường bộ". Như tôi đã nói, trong "điều lệ báo hiệu đường bộ", cái biển đó chỉ ghi "cấm rẽ trái", không hề có dòng nào giải thích thêm. Trong quyển 405 câu hỏi trắc nghiệm, chắc tác giả cũng suy luận như các bác nên ghi vào như vậy.

haiphus

Xe buýt
Tại sao bác chủ thớt lại lấy cái tên biển ấy là "cấm rẽ trái" ra để tranh luận về tác dụng của biển? Biển 123a tên của nó là "Cấm rẽ trái" Nhưng hiệu lực của biển là cấm tất cả các loại phương tiện GTDB trừ xe ưu tiên rẽ trái và quay đầu tại giao lộ ngay sau biển (Cái này là luật đã giao cho ông bộ trưởng bộ GTVT qui định chứ luật không qui định cụ thể)

Còn về lô gíc thì nhiều bác nói rồi, em nhắc lại:

-Muốn quay đầu thì đương nhiên phải rẽ trái
-Muốn đỗ thì đương nhiên phải dừng

Còn nếu bác lý luận với xxx thì họ chỉ cần phạt bác tội đã rẽ trái thôi cũng ok rồi

Chỉnh sửa cuối:

transporterVN

Xe tăng
ôi giời ôi, công nhận bác chủ thớt thuộc luật thật. Nhưng em cam đoan rằng trong trường hợp này bác không thuộc bằng mấy anh xxx. không tin mai bác cứ thử mà xem, mấy anh xxx giải thích cho bác tại sao ngay.

Nhân tiện bác cứ lôi luật ra đánh đố, em lại hỏi bác thế này xem trong luật GTDB có không nhé: Em đi lùi vào đường có biển một chiều thì có bị phạt không? mức phạt là bao nhiêu?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Thôi kệ, cho đến khi có quy định khác, cứ gặp biển đấy là em không quay đầu. Bác nào thích quay thì đi mà quay!

Chào các bác, em đi chơi chỗ khác đây:-|

toanvinh_forever

Xe điện
Trong Luật GTĐB 2008 chỉ có mỗi điều này quy định về chuyển hướng xe thôi:
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Cái mà bác định nói, tôi biết rồi. Đó là phần giải thích hiệu lực của biển cấm số 123a. Phần đó không phải là luật, mà là "Điều lệ báo hiệu đường bộ". Như tôi đã nói, trong "điều lệ báo hiệu đường bộ", cái biển đó chỉ ghi "cấm rẽ trái", không hề có dòng nào giải thích thêm. Trong quyển 405 câu hỏi trắc nghiệm, chắc tác giả cũng suy luận như các bác nên ghi vào như vậy.
đến khổ với bác, bộ luật giao thông đường bộ không chỉ có chữ không, mà còn có cả hệ thống biển báo nữa, đọc ở phần biển báo ấy mới có hiệu lực của biển kia bác ạ
thôi thế này, em với bác cứ cá 100 triệu, em đang cần tiền đổi xe

Chỉnh sửa cuối:
Rẽ trái và quay đầu là hai khai niệm khác hẳn nhau.

Cấm rẽ trái là cấm chuyển hướng xe vuông góc với hướng xe chạy về phía bên trái

(Có thể hiểu là cấm đi vào con đường vuông góc với hướng xe chạy ở phía bên trái). Quay đầu là chuyển hướng xe ngược chiều với hướng xe chạy, không hề đi vào con đường cấm đó một chút nào cả.

1/ Tôi đồng ý với ý kiến các kụ khác đưa ra: mình vẫn mặc nhiên công nhận khi có biển cấm rẽ trái là cấm quay đầu luôn.
Lý do: vì đường chật (chỉ có 1-2 làn cho mỗi hướng xe chạy), xe rẽ trái cũng như xe quay đầu đều cắt ngang cả 2 dòng xe ngược chiều, dễ gây tai nạn.
Với đường chật xe quay đầu gây nguy hiểm hơn xe rẽ trái, thời gian kéo dài hơn, dễ gây ùn tắc.
Do đó chỗ nào GTCC đã cấm rẽ trái thì cũng cấm quay đầu luôn.

2/ Tôi cũng đồng ý với các khái niệm cụ chinhatm đưa ra:

Rẽ trái là chuyển hướng để xe mình chạy vuông góc (cắt ngang) với các làn xe ngược chiều.
Quay đầu là chuyển hướng để xe mình chạy song song theo các làn xe ngược chiều.

3/ Hiện nay VN mình có nhiều xa lộ 4-5 làn xe cho mỗi chiều chạy. Ở các ngã tư có dành hẳn 1 làn riêng cho xe rẽ trái và quay đầu. Sau khi quay đầu còn có làn riêng (sát con lươn) để cho xe nhập làn dần dần, không chạy cắt ngang với các làn xe trên đường.
Trên đường rộng, hành vi rẽ trái nguy hiểm hơn rất nhiều so với quay đầu xe (xe rẽ trái sẽ cắt ngang tất cả 4-5 làn xe chiều ngược lại).

Với đường rộng nhiều làn xe như trên, khi có biển cấm rẽ trái (không rẽ vào đường cấm 1 chiều) chúng ta vẫn có thể quay đầu xe mà không cần rẽ trái.

Cho quay đầu thoải mái, miễn là không được rẽ trái

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Khả năng anh em OF góp chiền mua tặng cụ chủ thớt hòn đá mài. Hòn nào mà được ghi váo Ghi nét ấy.

Khuyên cụ nên ở nhà cho lành, ra đường lại làm khổ người khác.

Luật có chỗ nào quy định là cấm được làm xước sơn xe người khác không các cụ nhỉ?:D