[Funland] Tài sản tuổi 30 thế nào gọi là vừa phải?

safenoodles

Xe cút kít
Kính các cụ, em năm nay 30 tuổi, đi làm đi học hùng hục dăm bảy năm tích lũy được 1 tí, nhìn lên thấy người giàu chi chít nhìn xuống thấy người nghèo cũng chi chít. Em lập tô bích này để trưng cầu dân ý các cụ xem ở tuổi quanh 3 sọi thì tài sản riêng ở mức nào được coi là trung bình. Kém thì còn lấy động lực cố gắng, tạm ok rồi thì bớt bon chen để dành thời gian tận hưởng cuộc đời.

Có 2 lớp tài sản. Lớp 1 là tài sản riêng của mình làm ra hoặc các cụ cho nhưng đã đứng tên của riêng mình. Lớp 2 là tài sản tiềm năng thừa kế hoặc lộc lá gì đó trong tương lai, chưa phải của mình nhưng chẳng chạy đi đâu được. Em quan tâm lớp 1 hơn, nhưng nếu các cụ rộng rãi chia sẻ thông tin về lớp 2 thì em cảm ơn lắm hehe.

Em ví dụ như sau:

1. Bạn em, giai Hà Lội gốc, 30 tuổi: Lớp 1 gồm có cái nhà 3 tầng ở hai bà trưng (3-4 tỷ), mảnh đất đông anh tầm 2 tỷ, tiền mặt 500 triệu, 2 cái xe máy zin 200 triệu, đồ đạc giấy tờ linh tinh khác 300 triệu nữa, tổng lớp 1 của nó khoảng 6.5 tỷ. Lớp 2 nó có thêm nửa cái nhà tập thể (khoảng 1 tỷ) và nửa cái nhà các cụ nó đang ở cũng ở hai bà (tầm 2.5 tỷ nữa). Vậy sơ sơ nó có khoảng gần chục tỷ rồi. Thằng này luôn mồm kêu sướng vãi.

2. Bạn em, giai Huế ra Hà Nội sống, 30 tuổi: Lớp 1 có ít tiền mặt 300 triệu. Lớp 2 có cái nhà mấy trăm mét ở Huế, tính ra khoảng 2 tỷ, con một. Tổng của nó khoảng 2.3 tỷ. Thằng này sống ung dung ít bon chen, nó cũng kêu sướng.

3. Bạn em, gái Hà Nội, 30 tuổi: Lớp 1 có cái nhà tập thể (1.6 tỷ), 1 mảnh đất ở long biên (5 tỷ), tiền mặt 3 tỷ, đồ đạc linh tinh khoảng 300 triệu nữa. Tổng lớp 1 của nó khoảng 10 tỷ. Lớp 2 nó ếch có gì vì nhà nó hoàn cảnh đặc biệt. Con bé này nhìn thì thấy nó sướng nhưng mồm nó thì hay kêu khổ kêu mệt.

4. Em, gái Hà Nội 2, 30 tuổi: Lớp 1 có tí tiền mặt cũng khoảng 400 triệu. Lớp 2 có nửa mảnh đất ở Đông Anh khoảng tỷ rưỡi, linh tinh khác hơn trăm triệu nữa. Tổng cả nhà cửa của riêng em chỉ có kịch kim 2 tỷ. Chả biết gọi là thế nào.

5. Bạn em, giai tỉnh phía Bắc, 32 tuổi: Lớp 1 cạn túi tiền mặt chỉ 50 triệu sau khi mua cái nhà tập thể tỷ 2. Lớp 2 có cái nhà các cụ ở quê khoảng 2 tỷ với mảnh đất các cụ để dành cũng được tỷ rưỡi nữa. Tổng của nó cũng được 4.7 tỷ, cũng sướng.

Các cụ góp ý với nhé. Đừng kể trường hợp giàu quá em tủi, nghèo quá em lại thương. Cứ kể cái tằng tằng trung trung xung quanh các cụ thôi ạ để em biết đường tính ạ. Vốt ka các cụ.
Mợ như thế là hoành tráng rồi, tuổi em hơn mợ nửa thập kỷ mà em chả có lớp 1 lớp 2 gì cả.... :P

Getz5324

Xe điện
năm em 30 tuổi chỉ có trên răng, dưới cát tút. năm nay, em 40 dưới vẫn chỉ có cát tút, trên vẫn chỉ có răng #:-s

tratida

Xe container
Tài sản em nghĩ phải quy ra:
- tri thức
- kĩ năng
- quan hệ/danh tiếng/uy tín
- phương tiện sản xuất
- lý luận chính trị (khả năng AQ chẳng hạn ;))
- vốn (tiền, vàng, ngoại tệ, Bđs)
- hạnh phúc gia đình
- sức khoẻ

Tổng hợp những cái này thì nhiều lắm ạ, chứ tỉ nọ tỉ kia mà các giá trị khác có vấn đề thì cũng đi nhanh lắm.
trong những cái nêu trên em nghĩ cái AQ với cái hạnh phúc gia đình thì em thấy cũng ổn :)). Còn lại thì quá lẹt đẹt, Và cái em cố tập trung phát triển 2 cái đó trong giai đoạn này.

cháu lên 3

Xe container
Em cũng 30 tuổi, lớp 1 cũng có nhà, có xe, có vợ con, có tiền mặt
Nhưng tháng nào e tiêu cũng thiếu tiền, đủ thứ phải lo, nên em tự thấy em vẫn nghèo, vẫn đói lắm

manhhab

Xe buýt
em quan trọng là sống phải thoải mái, phải sướng thôi ợ. Đôi khi vật chất ko mua được sự thoải mái trong cuộc sống đâu
em 3 năm nữa mới là 30, nhưng lớp 1 của em khá thấp (thu nhập tầm 15tr/tháng và 1 căn CC tầm 2.5 tỷ- được đứng tên); còn lớp 2 thì khoảng 1x củ to. Nhà e cũng có đồng ra đồng vào nên e định hướng trong giai đoạn ít tuổi thì đầu tư cho tương lai, bỏ qua chuyện cơm áo gạo tiền để tập trung học tập & phát triển bản thân. Tuy đồng nghiệp nhìn vào thấy em có gần như tất cả, tuy nhiên em sống với áp lực và tinh thần ko hề thoải mái 1 chút nào, đặc biệt hay có mâu thuẫn nhỏ với các cụ suốt ngày. Nhiều lúc thấy muốn bỏ tất cả cái gì mình có để mua 1 cuộc sống thoải mái. Thế nên em thấy ở tuổi 30, tài sản ko quá quan trọng, mà quan trọng là mình đang sống như thế nào và tương lai sẽ như thế nào thôi ahj.

honda acura

Xe điện
Em có thằng cu em cũng đâu 30 tuổi, tài sản lớp 1 thì không rõ bao nhiêu, nhưng công danh sự nghiệp có vẻ khá. Đã lên hàm thứ trưởng rồi
Tài sản lớp 2 thì khó định đoán vì nếu mang ra đếm thì chắc phải thuê người
Thế mà nó luôn mồm kêu khổ

7604

Xe tải
năm em 30 tuổi chỉ có trên răng, dưới cát tút. năm nay, em 40 dưới vẫn chỉ có cát tút, trên vẫn chỉ có răng #:-s
Giống em rồi chắc đến chết cũng vẫn răng (may ra còn vài cái ) và cát tút có khi còn hỏng .

thelevels

Xe tải
honda acura nói:
Em có thằng cu em cũng đâu 30 tuổi, tài sản lớp 1 thì không rõ bao nhiêu, nhưng công danh sự nghiệp có vẻ khá. Đã lên hàm thứ trưởng rồi
Tài sản lớp 2 thì khó định đoán vì nếu mang ra đếm thì chắc phải thuê người
Thế mà nó luôn mồm kêu khổ
Giống cô bạn đại học em thế. Mới hơn 30 một chút thôi nhưng cũng có thể nói là khá đầy đủ. Tài sản lớp 1 thì có 4 cái ngân hàng, hơn chục công ty đủ các lĩnh vực từ cntt, khoáng sản, xây dựng, tài chính... tiền mặt thì cô ấy ko thích đếm vì càng nhiều càng xót ruột.

Một tay làm nên đấy nhưng vẫn đang phấn đấu ghê lắm! Còn tài sản lớp 2 thì cô ấy không thèm quan tâm luôn.

honda acura

Xe điện
Em bảo bây giờ mấy ai được bằng mày mà cứ kêu khổ, nó bảo tuy tài sản lớp 2 của nó nhiều nhưng để đến lúc đứng tên nó thì hơi lâu( ông già nó đớp lắm cao lương mỹ vị , với toàn thuốc bổ nên khó chết lắm)
Hầy , dễ thôi mà, lừa cho bố nó liều thuốc chuột là xong ...

bigfun

Xe điện
lead2011 nói:
Em á.... Chả quan tâm lớp 1 hay 2 nhg ba cái thể loại như dưới chữ ký em có cả rổ...:)):)):))

Cơ mà em già yếu lăm lay ngót 80 òi....
Mệ, cái em quan tâm bây giờ là tìm 4m2 nào mát mẻ ko ô nhiễm tý!:D
Lão này điêu vãi. Gần 9 chục là ít. Mà lão còm nhom thế cần gì tới 4m cho lãng phí qũy đất nhể :D

Tài sản em có nhõn lớp 1:
- cha mẹ cho hình hài không méo mó co giật lớn tới hôm nay
- tự tạo (cổ phần) được 2 f1 có trai có gái.

Em yêu đời lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

Viva la vida

Xe tăng
Vẫn đang đếm tài sản của nhau và của bố mẹ nhau hả các cụ các mợ?

Bimmer

Xe điện
Toàn tỉ tỉ tỉ. Mình chả bao giờ được nói tỉ này tỉ kia, chỉ trừ hồi vào Đà Nẵng chúng nóa cái gì cũng tỉ hay, tỉ hâm....
Haiz, hơn 30 rồi mà mỗi lần đổ xăng lại phải nhịn trà đá.^:)^

euro

Xe tải
đây mới là tài sản lớn ạ
Sáng nay 4/2/2013, Nguyễn Bá Cảnh (30 tuổi, con trai tân Trưởng ban Nội chính trung ương Nguyễn Bá Thanh) chính thức được bổ nhiệm chức Bí thư thành đoàn Đà Nẵng

GIA DINH NHO

Xe điện
30 tuổi .
2004 học xong đi làm. và học tiếp đại học
2007 học xong tất cả chú tâm vào kiếm tiền.
2007 lương 2 tr tháng hết năm chả dư đồng nào trừ mấy thứ mua cho gia đình bố mẹ.
2008 tăng lương 2.5 tr - 3 tr . trừ ăn uống thuê nhà để đành dc mấy triệu .
2009 tán đổ em gấu . có mấy triệu dư + đi vay cưới vợ . => hết xiền .
2010 vay mượn tứ tung xây dc cái lều . đất ông bà cho ở quê . + cày quốc trả nợ
2011 + 2012 đã trả xong nợ . cái lều của em hơn trăm củ thôi ko phải tiền tỷ như các cụ các mợ nhé .
cuối 2012 đầu 2013 ăn cái tết vừa rồi cũng thấy tạm ổn . vì em đã hết nợ và cũng kịp có một cái sổ tiết kiệm trong ngân hàng .
Sổ này = tiền con xe cỏ thôi ạ .

Tính số tiền kiếm được .

2004 mới học xong ko tính

2005 - 2007 lương 2 tr - 2.5 tr tính bình quân 3 năm kiếm dc 72 tr chi phí cho học hành ăn uống , sống hết 75 tr . 3 tr đi vay. hj

2008 - 2009 lương tăng hơn tý , biết kiếm tý ngoài tạm tính lương 2 năm dc 72 tr . kiếm ngoài dc 28 tr . tổng 100 . ăn uống cưới vợ . gần hết .

2010 - 2011 kiếm dc tầm 150 tr trả gần xong nợ cái lều . sinh hoạt tiết kiệm => tổng kết chả dư đồng nào .

2012 trả xong hết nợ tổng kết sổ tiết kiệm dư trên trăm .

Tài sản lớp 2 .

Về kinh tế ko có gì vì bố mẹ em ko có gì cho , chưa kể em đang phải lo cho cả cu em ăn học .
VỀ tinh thần . Kinh tế khó khăn vợ chồng hay lục đục nên em cũng đã kịp có 2 thằng cu rồi .

Đó là cuộc đời thật của em . mà em thấy bạn em nếu ko phải bố mẹ để lại hoặc ở tp thủ đô thì cũng same same em . nhiều người còn vất vả hơn .

Một số người bạn ở quê cùng em ko nói vì same same em .

Một số người bạn lập nghiệp thủ đô . ko có tiền từ thế hệ trước để lại " vẫn đi thuê nhà . tháng kiếm dc chục => 2 chục , mang tiếng sống thủ đô nhưng vất vả "

Một số người bạn thế hệ trước giúp đỡ . " ba má mua chu cái nhà ở thủ đô , 2 vợ chồng lương ổn định => cs tạm sung sướng "

Một số người bạn ko phải làm gì " pa má để lại cho cái công ty học xong về làm = chơi . tài sản để lại cho con 4 bánh hơn tỷ . mấy trăm mét đất . mấy cái nhà + cái công ty tầm 30 tỷ gì đó "

Kết luận . chả biết thế nào hjhj . cụ mợ nào giống em thì mời em chén , chúng ta cùng cố gắng .
Cụ mợ nào đại gia đi qua ném đá thôi . đừng hất riệu vào mặt em em tủi .

locpham.info

Xe buýt
30 Tuổi có 1 tỷ là trung bình , 2 tỷ là giàu , 50 củ là nghèo .

Cụ ở mức nào ?
Cụ ơi có 2 tỷ thất nghiệp và không biết làm ăn có giầu hơn ông có 50 củ vừa tốt nghiệp TS và đang được 1 công ty nước ngoài mời chào ko cụ ?
Quan điểm của em giàu nghèo - Sướng khổ không liên quan gì đến tiền tài cho lắm.
Bản thân em 26 tuổi tổng lớp 1 em khoảng 400 củ đã bao gồm xe máy và linh tinh trong nhà và tiền mặt. Lớp 2 thì em cũng chẳng biết quy đổi thế nào vì có 200m2 tại QN, nhưng em vẫn thấy là mình sướng và thoải mái.

Mr BI

Xe buýt
Kính các cụ, em năm nay 30 tuổi, đi làm đi học hùng hục dăm bảy năm tích lũy được 1 tí, nhìn lên thấy người giàu chi chít nhìn xuống thấy người nghèo cũng chi chít. Em lập tô bích này để trưng cầu dân ý các cụ xem ở tuổi quanh 3 sọi thì tài sản riêng ở mức nào được coi là trung bình. Kém thì còn lấy động lực cố gắng, tạm ok rồi thì bớt bon chen để dành thời gian tận hưởng cuộc đời.

Có 2 lớp tài sản. Lớp 1 là tài sản riêng của mình làm ra hoặc các cụ cho nhưng đã đứng tên của riêng mình. Lớp 2 là tài sản tiềm năng thừa kế hoặc lộc lá gì đó trong tương lai, chưa phải của mình nhưng chẳng chạy đi đâu được. Em quan tâm lớp 1 hơn, nhưng nếu các cụ rộng rãi chia sẻ thông tin về lớp 2 thì em cảm ơn lắm hehe.

Em ví dụ như sau:

1. Bạn em, giai Hà Lội gốc, 30 tuổi: Lớp 1 gồm có cái nhà 3 tầng ở hai bà trưng (3-4 tỷ), mảnh đất đông anh tầm 2 tỷ, tiền mặt 500 triệu, 2 cái xe máy zin 200 triệu, đồ đạc giấy tờ linh tinh khác 300 triệu nữa, tổng lớp 1 của nó khoảng 6.5 tỷ. Lớp 2 nó có thêm nửa cái nhà tập thể (khoảng 1 tỷ) và nửa cái nhà các cụ nó đang ở cũng ở hai bà (tầm 2.5 tỷ nữa). Vậy sơ sơ nó có khoảng gần chục tỷ rồi. Thằng này luôn mồm kêu sướng vãi.

2. Bạn em, giai Huế ra Hà Nội sống, 30 tuổi: Lớp 1 có ít tiền mặt 300 triệu. Lớp 2 có cái nhà mấy trăm mét ở Huế, tính ra khoảng 2 tỷ, con một. Tổng của nó khoảng 2.3 tỷ. Thằng này sống ung dung ít bon chen, nó cũng kêu sướng.

3. Bạn em, gái Hà Nội, 30 tuổi: Lớp 1 có cái nhà tập thể (1.6 tỷ), 1 mảnh đất ở long biên (5 tỷ), tiền mặt 3 tỷ, đồ đạc linh tinh khoảng 300 triệu nữa. Tổng lớp 1 của nó khoảng 10 tỷ. Lớp 2 nó ếch có gì vì nhà nó hoàn cảnh đặc biệt. Con bé này nhìn thì thấy nó sướng nhưng mồm nó thì hay kêu khổ kêu mệt.

4. Em, gái Hà Nội 2, 30 tuổi: Lớp 1 có tí tiền mặt cũng khoảng 400 triệu. Lớp 2 có nửa mảnh đất ở Đông Anh khoảng tỷ rưỡi, linh tinh khác hơn trăm triệu nữa. Tổng cả nhà cửa của riêng em chỉ có kịch kim 2 tỷ. Chả biết gọi là thế nào.

5. Bạn em, giai tỉnh phía Bắc, 32 tuổi: Lớp 1 cạn túi tiền mặt chỉ 50 triệu sau khi mua cái nhà tập thể tỷ 2. Lớp 2 có cái nhà các cụ ở quê khoảng 2 tỷ với mảnh đất các cụ để dành cũng được tỷ rưỡi nữa. Tổng của nó cũng được 4.7 tỷ, cũng sướng.

Các cụ góp ý với nhé. Đừng kể trường hợp giàu quá em tủi, nghèo quá em lại thương. Cứ kể cái tằng tằng trung trung xung quanh các cụ thôi ạ để em biết đường tính ạ. Vốt ka các cụ.
Em 31, tài sản cỡ 2 người trong các bạn Bác cộng lại. kết bạn được không?

tuancb

Xe buýt
em 26t đến giờ tài sản chỉ là quần áo mặc trên người, chấm hết.nghĩ mà tủi ôi cái cuộc đời này.

vua_luoi

Xe điện
Hồi 30 tuổi cháu có cơ hội mua Roll royce nếu mà năm 29 tuổi cháu biết trước một số thứ các cụ ạ