[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác

HI_CLASS

Xe điện
Như cụ thì ng ta làm di chúc mới chắc chắn. Sau này, khi cụ ra đi thì bản di chúc có hiệu lực và từ giờ tới lúc đó, cụ có thể thay đổi di chúc tùy tâm trạng :D

Huuminh

Xe tăng
Cứ ra công chứng làm dịch vụ di chúc tài sản cho con hưởng thừa kế. Di chúc chỉ có hiệu lực khi mình đi chầu ông bà ông vải.

Mraaa

Xe tăng
Công nhận, trên đời này chuyện gì cũng có thể sảy ra. Em cũng chớm 4x rồi, kỳ hoa dị thảo gặp nhiều đếm không xuể. Nhưng câu chuyện xoắn não như cụ thì cũng mới là lần đầu tiên em gặp.

Bác ruột thì bằng moin giá làm luôn cho chắc ăn, ai biết ra sao ngày mai
Dạ không, bác cháu em cũng yên tâm lắm. Chỉ là em muốn cho các cháu, sau này đôi ba chục năm nữa biết chính sách có thay đổi gì. Có khi lúc đó cho tặng thuế lại cao bằng nửa tiền nhà.

caisua

Xe lăn
Dạ không, bác cháu em cũng yên tâm lắm. Chỉ là em muốn cho các cháu, sau này đôi ba chục năm nữa biết chính sách có thay đổi gì. Có khi lúc đó cho tặng thuế lại cao bằng nửa tiền nhà.
Vấn đề ko phải là bác ấy ko cho nữa mà nói dại nhỡ mai có chuyện gì thì tên con cụ có trong ds thừa kế của bác ấy ko thôi

phamkynam

Xe buýt
Em thấy vấn đề di chúc, sau này có khó khăn gì ấy, có lần nhân viên bên công chứng nói với em vậy

alffa

Xe tải
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
1. Cụ chưa nói rõ, tình trạng hôn nhân của cụ và mẹ của 2 con cụ hiện nay ra sao? (Điều này có ảnh hưởng đến quyết định sang tên luôn tài sản cho 2 con hay ko)
2. Ko hiểu lý do gì cụ lại để "tài sản đang đứng tên bác ruột của 2 cháu" mà ko phải là cụ?

tientung000

Xe điện
Tài sản đang đứng tên bác ruột của cháu ạ
Bác ruột thì vẫn phải nộp thuế như bình thường cụ ạ.
Bác ruột chả biết bên nào thì cho mẹ hoặc bố không mất thuế. Bố/mẹ lại cho tiếp con thì không mất thuế. Mất công sang tên sổ thôi.
Còn nếu bác cho cháu trực tiếp thì thuế như thường. Tuy nhiên áp theo bảng giá đất cát thì cũng đôi chục triệu sang tên thẳng thôi, bác chuyển nhượng rẻ cho cháu theo đơn giá nhà nước.

QAZ

Xe container
Tài sản đang đứng tên bác ruột của cháu ạ
Anh chị em cho tặng nhau thì đỡ được khoản thuế TNCN 2%. Để tránh mọi lằng nhằng thì bạn cứ sang tên mình trước.

Sau đó nếu sang tên cho con bạn thì cũng ko mất khoản thuế TNCN lần 2.

Ngoài ra, thì từ 15 đến 18 tuổi, giao dịch bđs phải có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ.

Trong trường hợp chưa thể sang tên (cho bạn hoặc cho con bạn), thì nên mời thừa phát lại lập vi bằng về việc tài sản là của bạn hoặc con bạn, và sẽ sang tên cho bạn hoặc con bạn vào thời điểm nào đó.

Tất cả những việc giấy tờ pháp lý nên làm NGAY và LUÔN, đừng sợ NGẠI, MANG TIẾNG.

Đó là về lý, còn về tình thì tôi khuyên không nên cho các cháu đứng tên, ít nhất là đến trước khi các cháu lập gia đình.

Nếu mục đích sang tên chỉ vì sợ sau này bị thuế thừa kế, thì là tính hơi xa quá.

1. Cụ chưa nói rõ, tình trạng hôn nhân của cụ và mẹ của 2 con cụ hiện nay ra sao? (Điều này có ảnh hưởng đến quyết định sang tên luôn tài sản cho 2 con hay ko)
2. Ko hiểu lý do gì cụ lại để "tài sản đang đứng tên bác ruột của 2 cháu" mà ko phải là cụ?
Vợ chồng em vẫn bình thường, chúng em chia nhỏ ra các phần, trong đó muốn chia luôn cho con 2 phần.

Anh chị em cho tặng nhau thì đỡ được khoản thuế TNCN 2%. Để tránh mọi lằng nhằng thì bạn cứ sang tên mình trước.

Sau đó nếu sang tên cho con bạn thì cũng ko mất khoản thuế TNCN lần 2.
Có lẽ em sẽ tính theo cách này
Đó là về lý, còn về tình thì tôi khuyên không nên cho các cháu đứng tên, ít nhất là đến trước khi các cháu lập gia đình.
Cụ phân tích thêm vì sao được không ạ?

Huuminh

Xe tăng
Chưa rõ thông tin, bác ruột giao dịch mua bán với cháu của mình, lứa tuổi dưới vị thành niên có được pháp luật công nhận không, hay phải trên 18 tuổi?
Tuy nhiên tưởng đơn nhưng lại vô cùng phức tạp đấy! Như nhà tôi, mẹ già 90 t muốn thừa kế lại căn nhà cho các con. Đi làm thủ tục thì bên pháp lý đòi hỏi đủ thứ giấy tờ khác như giấy hôn thú của ông bà cụ nhà tôi, giấy báo tử của ông cụ đã mất cách đây gần 30 năm, chứng tử của ông bà nội tôi, giấy khai sinh của tất cả thành viên trong gia đình mà người lớn nhất đã gần 70t.