[Funland] Tài sản các cụ sẽ để lại cho con cái là gì?

Isu_zu

Xe container
Đúng bài là sẽ "để cho con cái kiến thức" nhưng nếu nó đầu đất, học không vào thì thêm cái nhà và cơ số tiền để sống được.
Bài này ko đúng cụ ạ. Quan trọng nhất là ý thức, mà ý thức thì ko dễ học như kiến thức. Kiến thức thì đúng ra là học cả đời, nhưng có kiến thức mà ko có ý thức thì cũng vứt đi.

Vova

Xe container
Bố mẹ mà cũng cấp được cho con đến năm lớp 12 như cụ nói thì đã tiền tấn rồi. Khi đó đúng là những gì để lại cho nó không còn quá quan trọng nữa. Khi đó thì nó đã đứng sẵn trên vai người khổng lồ rồi chứ không phải là vạch đích nữa.
Thì em ví dụ thế thôi. Nhưng chủ yếu ý cụ chủ là để lại gì, trong khi em nghĩ nếu đầu tư được thì đầu tư ngay từ bây giờ cho các bạn ý. Như thế có khi còn hơn là tích cóp rồi để lại cho F1 sau này. Còn lại thì đương nhiên là mỗi nhà mỗi cảnh, tán phét cho vui thôi.

LunarCry2612

Xe đạp
con trai thì để cho đôi tay và khối óc
con gái thì thêm 1 căn chung cư cho thuê đứng tên riêng trước khi cưới chồng
Nhà cháu đồng tình ý kiến này nhưng rõ hơn 1 chút, con trai cũng cho, nhiều hơn là khác nhưng nguyên tắc là không bao giờ cho 100% mà chỉ cho tối đa 60 ~ 70%.

Ví dụ xe máy sẽ cho tối thiểu ko kèm điều kiện 1 con Airblade gì đó. Nhưng muốn lên SH hay ô tô thì phải có điều kiện như tự lo đc 30%. Yêu cầu tiền ko đến từ lô đề, forex, coin hay vay tín chấp, nôm na là tiền mặt và đến từ kinh doanh có kế hoạch hay lao động.

Về ý con gái, nhà cháu và 1 số ng quen bạn bè là nhân chứng cho việc con gái nên có của hồi môn:

1/ Con gái thiếu thốn không có vị thế rất khổ, tệ hơn là bế tắc, mệt mỏi thì lấy đâu ra tự tin và thời gian để lo cho gia đình.

2/ Nhà trai có điều kiện họ cũng chọn, con gái mình có thì sẽ có cơ hội tiếp xúc và được đón nhận cao hơn. Đặt ngược lại nhà trai có liệu có chọn cô chả có gì ko. Chưa kể con gái lấy chồng là lấy cả họ nhà chồng, mẹ chồng giờ còn đem chuyện của hồi môn khoe nhau, nhiều khi họ ko sờ vào đâu, họ còn cho thêm nhưng thích khoe.

3/ Thậm chí như vậy là mình cho con quyền có thể chủ động được vận mệnh cuộc đời, như vợ 1 nhà + chồng 1 nhà, 1 nhà ở, 1 cho thuê, có thể gọi là hậu phương vững chắc. Định hướng cho con tìm ng tương xứng như vậy luôn, đặt lên bàn với nhau luôn.

Ngoài vật chất cụ thể như vậy, con gái cần kỹ năng sống, ứng xử nhiều hơn, nhưng vật chất như vậy là nhẹ gánh được cực kì nhiều rồi. Đoạn này chưa bàn vội.

Nếu chồng mà vợ có 1 cái nhà đã át vía được thì cũng ko nên dây chứ đừng nói lấy. Vì như vậy là vừa không có năng lực vừa ko có trí tuệ vượt hơn, ko xứng đáng. Người có năng lực họ có cái tôi của họ, ví dụ phải có vốn đối ứng ng ta mới nhận, còn không tự ra đi cho ng yêu tìm ng hợp hơn.

Các cụ mà bảo thế là làm hỏng, làm bất hạnh abc là ghen ăn tức ở, kiểu người nghèo nhìn mặc định người giầu là ăn chơi hút chích hết. Không có tí logic tranh luận nào cả mà chỉ mang tính trù ẻo. Và nhà có điều kiện cũng chả bao giờ ko có hồi môn cho con gái đâu. Cụ không cần quan tâm, trong cuộc sống thế là bình thường, ai thể hiện vậy bỏ qua hoặc nghỉ chơi luôn, nhà bao việc, tìm người cùng tư duy tầm nhìn mà chơi.

Nhà cháu đồng tình ý kiến này nhưng rõ hơn 1 chút, con trai cũng cho, nhiều hơn là khác nhưng nguyên tắc là không bao giờ cho 100% mà chỉ cho tối đa 60 ~ 70%.

Ví dụ xe máy sẽ cho tối thiểu ko kèm điều kiện 1 con Airblade gì đó. Nhưng muốn lên SH hay ô tô thì phải có điều kiện như tự lo đc 30%. Yêu cầu tiền ko đến từ lô đề, forex, coin hay vay tín chấp, nôm na là tiền mặt và đến từ kinh doanh có kế hoạch hay lao động.

Về ý con gái, nhà cháu và 1 số ng quen bạn bè là nhân chứng cho việc con gái nên có của hồi môn:

1/ Con gái thiếu thốn không có vị thế rất khổ, tệ hơn là bế tắc, mệt mỏi thì lấy đâu ra tự tin và thời gian để lo cho gia đình.

2/ Nhà trai có điều kiện họ cũng chọn, con gái mình có thì sẽ có cơ hội tiếp xúc và được đón nhận cao hơn. Đặt ngược lại nhà trai có liệu có chọn cô chả có gì ko. Chưa kể con gái lấy chồng là lấy cả họ nhà chồng, mẹ chồng giờ còn đem chuyện của hồi môn khoe nhau, nhiều khi họ ko sờ vào đâu, họ còn cho thêm nhưng thích khoe.

3/ Thậm chí như vậy là mình cho con quyền có thể chủ động được vận mệnh cuộc đời, như vợ 1 nhà + chồng 1 nhà, 1 nhà ở, 1 cho thuê, có thể gọi là hậu phương vững chắc. Định hướng cho con tìm ng tương xứng như vậy luôn, đặt lên bàn với nhau luôn.

Ngoài vật chất cụ thể như vậy, con gái cần kỹ năng sống, ứng xử nhiều hơn, nhưng vật chất như vậy là nhẹ gánh được cực kì nhiều rồi. Đoạn này chưa bàn vội.

Nếu chồng mà vợ có 1 cái nhà đã át vía được thì cũng ko nên dây chứ đừng nói lấy. Vì như vậy là vừa không có năng lực vừa ko có trí tuệ vượt hơn, ko xứng đáng. Người có năng lực họ có cái tôi của họ, ví dụ phải có vốn đối ứng ng ta mới nhận, còn không tự ra đi cho ng yêu tìm ng hợp hơn.

Các cụ mà bảo thế là làm hỏng, làm bất hạnh abc là ghen ăn tức ở, kiểu người nghèo nhìn mặc định người giầu là ăn chơi hút chích hết. Không có tí logic tranh luận nào cả mà chỉ mang tính trù ẻo. Và nhà có điều kiện cũng chả bao giờ ko có hồi môn cho con gái đâu. Cụ không cần quan tâm, trong cuộc sống thế là bình thường, ai thể hiện vậy bỏ qua hoặc nghỉ chơi luôn, nhà bao việc, tìm người cùng tư duy tầm nhìn mà chơi.
cụ hiểu rất sâu sắc đấy
Đoạn có clip ông bố của năm lên đứng giữa đám cưới nói rõ ràng rành mạch "bố cho vợ chồng con tài khoản 2 tỷ, bố cho con gái bố cái nhà 200m2 Hà Nội, bố sẽ có trách nhiệm xây dựng ngôi nhà đó"
theo em cứ công khai thẳng tài sản trước hôn nhân như Âu Mỹ, thế là văn minh

sinichit52

Xe container
Thì em ví dụ thế thôi. Nhưng chủ yếu ý cụ chủ là để lại gì, trong khi em nghĩ nếu đầu tư được thì đầu tư ngay từ bây giờ cho các bạn ý. Như thế có khi còn hơn là tích cóp rồi để lại cho F1 sau này. Còn lại thì đương nhiên là mỗi nhà mỗi cảnh, tán phét cho vui thôi.
Em nghĩ thời đại này, các bậc phụ huynh đầu tư việc học cho con lớn lắm nên cụ ấy khoing đề cập đến. Ý cụ ấy là những thứ hữu hình thì nên cho con vào lúc nào, đứng tên con hay vẫn tên của mình nhưng cứ treo ở đấy. Ở đây chỉ để tán phét cho vui nhưng em cũng học được nhiều điều lắm ạ

Isu_zu

Xe container
Bao giờ em giàu em cũng sẽ nói như thế.
Chuẩn cụ, ai thiếu gì thì cần nấy. Em giờ đang thiếu tiền nên em cần tiền, ai cần danh dự chắc là ...à mà thôi :))

CuTiVoDich

Xe điện
Bố mẹ em để lại cho em cái rì thì em lại để lại cho con cái ấy. Suy nghĩ của em lúc này là như thế ạ.

LunarCry2612

Xe đạp
Về chủ đề thớt, nhà cháu có quan điểm cá nhân như này: cho tất nhưng có nguyên tắc của nó

thứ nhất là cha mẹ phải tự lo được cho mình đã, cho nhưng với điều kiện là ko ảnh hưởng đến khả năng tự lập của bố mẹ. Nếu bố mẹ còn chưa lo nổi cho mình mà phải dùng đến tiền tích lũy phòng rủi ro của gia đình hay thậm chí là vay mượn thì nên quan niệm đó là bố mẹ đầu tư theo suy nghĩ của bố mẹ, bố mẹ tự chịu trách nhiệm chứ đừng bảo tao lo cho mày sau mày phải có nghĩa vụ abc. Ý kiến của con kể cả có nằm lăn ra giẫy đành đạch bảo đời con con chịu đi nữa thì vẫn là ý kiến tham khảo, con chưa có trải nghiệm, năng lực để quyết đc.

2/ Cho sớm nhất khi con cần và phải đủ điều kiện nhận. Ví dụ, cho nhà thì đầu tiên là con thích ra ở riêng và ít nhất là phải có khả năng tự lập.

3/ Cho cái gì cũng đều phải có kiểm soát và đánh giá khả thi trước cho đến khi trưởng thành chứ ko phải cho là cho đứt luôn ko quan tâm - trưởng thành nó cực rộng đấy ko có nghĩa là ra đi làm hay lập gia đình đã gọi là trưởng thành đc đâu, ý thức kỷ luật chịu trách nhiệm, nói lý thuyết thế chứ kiểm soát phải từ cái nhỏ nhất. Như tự lập đầu tiên là thời gian biểu lành mạnh có ích, kiểm tra bất chợt xem có phải cả đêm thức lướt tiktok xong trưa mới dậy hay ngồi học / làm ngáp nhắn ngáp dài ..v.v.

Kiểm soát là kiểm soát từ việc nhỏ nhất và liên tục chứ ko kiểu khoản trắng chỉ biết kết quả.

Nhiều khi kết quả đúng mà cách làm sai, hay ko làm được nhưng cách làm lại đúng.

4/ Ngoài vc con được phép tự làm tự quyết kinh doanh làm ăn gì đó thì nên tạo điều kiện con tham gia vào việc kinh doanh của gia đình - đã có để cho con là có điều kiện rồi, nên cho con tham gia vào cách bố mẹ kiếm tiền, kể cả bố mẹ có không thích con theo thì cũng để con thấy đạt được cái này thì phải trả giá cái kia, nó có những bất ổn rủi ro như này như kia.

Nhiều khi có sự so sánh vậy con trưởng thành rất nhanh và cái đó là cái lớn nhất mình truyền cho con, cả vật chất lẫn kinh nghiệm cuộc sống mà.

Về vật chất theo thứ tự ưu tiên sau: 1) Nhà, 2) Du học, 3) Tiền hoặc xe để trải nghiệm tự làm gì đó - nên chỉ cho chọn 1, chọn xe thì phải đi làm thuê mà khởi nghiệp.

Điểm 1 - 2 tùy gia cảnh có thể bỏ 1 hay thay đổi thứ tự.

Về quan hệ: cái này rất quan trọng, cực lưu ý. Thậm chí bây giờ nhà cháu có suy nghĩ quan hệ để cho đời con mình chứ đời mình làm gì với ai nó tương đối ổn định và rõ ràng rồi.

Những ai quan niệm đời cua cua máy khi chưa biết cụ thể thì mình tạm coi là chả có gì để lại cho con dù có muốn cho nhanh.

Nếu chỉ để lại tri thức - nói dân dã là lý thuyết xuông thì hay nhất là đừng nói với con vậy, thay vào đó hãy nói bố cố gắng lo cho con mà ko đc, vì bố sợ cái này, do bố ko làm được cái kia ..v.v.

Sankuku

Xe đạp
Có thì để j cũng được ,ko có cái j chẳng xong

yourdalink

Xe container
Ngoài tiền, bđs ra thì em định để cho mỗi thằng con trai 1 cái đồng hồ Omega seamaster.

fo huyền

Xe tải
Em cũng vào hóng xem các cụ chuẩn bị cho các con cái như thế nào khi chúng nó lớn. Em thì cũng xác định cho con gái mảnh đất hoặc cái nhà. Nhưng đang phân vân không biết cho như thế nào, cho khi nào thì thích hợp.

lan806

Xe tăng
Em cũng kén. Em tư tưởng thoải mái nên ghét những ai suy nghĩ cổ lỗ sĩ lắm. Nhà thông gia mà bắt con em phụng sự lễ nghĩa em sẽ bảo thôi về :))
Thông gia online của cụ có nói gì tới phụng sự lễ nghĩa đâu, dưng mà bần tiện thì nó nằm trong hệ gen rồi. Bác kia quay xe là đúng =))

Ti ta ti toe

Xe hơi
1 cái ảnh để hơi cao và 1 ngày nào đó trong năm, tất nhiên là âm lịch, nếu chúng còn nhớ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng vào hóng xem các cụ chuẩn bị cho các con cái như thế nào khi chúng nó lớn. Em thì cũng xác định cho con gái mảnh đất hoặc cái nhà. Nhưng đang phân vân không biết cho như thế nào, cho khi nào thì thích hợp.
Cứ có để đấy là được rồi cụ.
Trong mấy năm nó học ĐH thì mình tính là vừa.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Thông gia online của cụ có nói gì tới phụng sự lễ nghĩa đâu, dưng mà bần tiện thì nó nằm trong hệ gen rồi. Bác kia quay xe là đúng =))
May quá. Quay xe thế lại tốt cho cả đôi bên :))

boytrum

Xe đạp
bố mình ko để lại cho mình cái j cả, nên con mình cũng để cho nó tự lực cánh sinh thôi :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Còn tuỳ trường hợp cụ nha.
Ví dụ đứa con kém về hoạch định và kém trí tuệ, giờ ra đời nó di làm thuê, xong rồi nó muốn buôn bán thêm cái gì đó, cần vài chục tr làm vốn thì nên để cho nó thử sức.
Còn 1 đứa bản lĩnh, trình độ và tư duy rất tốt, nó cần vốn để khởi nghiệp thì số vốn lại khác.
Mỗi nhà một cảnh nên bít ntn là đủ. Ông thớt thích ntn thì nó là như thế, không ai sống hộ ai được.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mây bay tầng nào gặp gió tầng đó. Mình chuẩn bị cho nó năng lực, kiến thức và văn hoá nó sẽ tự nhận thức và tìm được bạn đời phù hợp để cùng phát triển & tiến lên phía trước.
Có tiền để cho là việc tốt, chả có gì phải lăn tăn. Cho ntn & cho bao nhiêu thì tuỳ thuộc hoàn cảnh, chả ai giống ai.

CarSpA

Xe tải
Cho nó hàng trang kiến thức xã hội. Cháu em còn nhỏ nên cũng tính dần.