[Funland] Tài sản các cụ sẽ để lại cho con cái là gì?

mazda3_pro

Xe lăn
Em hóng cái nhân văn của bậc cha mẹ ít tiền
Còn nhiều tiền thì đương nhiên là để cho con rồi, không lẽ lại cho cái nhân văn còn tiền thì tặng thiên hạ :)
Trên đời vẫn có người chả để lại nhân văn mà tiền thì đem cho hết thiên hạ đó cụ.

mazda3_pro

Xe lăn
Bao nhiêu là đủ ợ?
Còn tuỳ trường hợp cụ nha.
Ví dụ đứa con kém về hoạch định và kém trí tuệ, giờ ra đời nó di làm thuê, xong rồi nó muốn buôn bán thêm cái gì đó, cần vài chục tr làm vốn thì nên để cho nó thử sức.
Còn 1 đứa bản lĩnh, trình độ và tư duy rất tốt, nó cần vốn để khởi nghiệp thì số vốn lại khác.

Vũ Đức

Xe tăng
Em xác định :
1.Đủ 18 tuổi - thi đc đại học hỗ trợ đến năm thứ 2 ( năm 3 đổ lên phải tự gánh chi phí 30-50% ).Ko thi đc đại học - hỗ trợ tiền thuê nhà trong 3-5 năm.
2.Sau khi học đại học xong thì kệ cho kiếm việc.Có thể kéo dài phụ cấp nhưng chỉ giới hạn 1-2 năm.Còn đi làm từ 18 tuổi đến năm 22-24 tuổi.Nếu tự tin tay nghề,đầu tư cho F1 mở kinh doanh nghề đã làm ( đầu tư ra sao thì tùy tình hình thực tế ).
3.Lập gia đình...khó khăn quá 1 năm cho 50-100tr ( ko xé lẻ mà cho cả cục - cho đến khi cháu học lớp 1 - vì em xác định ko trông con hộ F1 ).
4.Cái này sẽ tùy tình hình thực tế - cũng hơi xa quá nên ko dám khẳng định.Nếu ổn thì cố gắng để lại cho F1 tầm 3-5 tỷ .
5.Già thì em ko rõ ra sao,nhưng cố gắng ko sống chung với F1.

Ps : Mọi thứ là dự định - còn làm đc đến đâu thì phải chờ thực tế xảy ra đã.Vì cuộc sống còn biến cố bất ngờ mà.

ocean1

Xe tăng
Chỉ là 1 nền học vấn, phòng thân

mazda3_pro

Xe lăn
Em chú trọng nuôi dạy thành những đứa tử tế. Tài sản thì chúng nó nếu ngoan như mình hy vọng thì đứa nào cũng có 1 cái nhà riêng, còn ko thì thôi, mình ăn tiêu hưởng thụ đời mình là chủ yếu. Còn lại đc bao nhiêu khi mình thăng thì hưởng :)
Tớ lại khác.
Tất nhiên cũng sẽ giống các cụ ở đây là cho nó học hành đầy đủ, dạy nó làm người, có phẩm hạnh.
Sau khi nó tốt nghiệp đại học thì cho nó tự bơi trong vòng 2-3 năm để nó lấy kinh nghiệm. Tiếp theo nó muốn làm gì thì nên tạo điều kiện về vốn để nó thử sức. Có rất nhiều đứa nhạy bén và có tài năng nhưng bố mẹ thiếu vốn ko giúp được. Thế là nó mất cơ hội thể hiện bản thân, mất cơ hội vươn lên, mất cơ hội khẳng định, mất cơ hội học hỏi và tự đứng lên nếu lỡ vấp ngã. Nó vấp trước sẽ đỡ hơn là nó vấp 1 vố đau hơn sau này vì không có kinh nghiệm. Tất nhiên là phải dựa vô năng lực từng đứa và việc nó muốn làm lúc đó, để xem xét góp ý và nên giúp ở mức nào. Nguyên tắc là nó vẫn phải tự thân vận động, mình chỉ giúp 1 ít để nó thuận lợi hơn thôi chứ ko phải giúp toàn bộ.
Đừng có chờ khi mình chết mới cho nó tài sản, lúc này không phải là lúc nó cần nhất.

mazda3_pro

Xe lăn
buồn thật, chỉ vì chứng kiến câu chuyện ở cty mà cụ lại theo ý tưởng là mầm mốm cho tan vỡ
Ai cũng muốn con cái được hạnh phúc cụ ợ.
Nhưng chuyện gì nó ra chuyện đó, riêng tôi, tôi ủng hộ việc rành ròi tài sản trước hôn nhân, cái đó mới là cái văn minh mà chúng ta nên học hỏi phương tây.

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Em chả có gì để lại cho con cái, chỉ dám bảo chúng nó:

Thôi bố cố gắng để lại cho các con một cơ thể khỏe manhk ít hóa chất nhất có thể. Nên bố tuyệt đối không nạp đồ lung tung cho các con. :(

Nghe các cụ kể để lại tài sản cho các con mà ngưỡng mộ. :(

duongphong

Xe điện
Em vẫn nói với F1 em. Bố mẹ chỉ tạo ra các con, may nắm cả 2 đều có; sức khoẻ, và trí lực tốt.
Hàng tháng chi thường xuyên tiền ăn + tiền học hết (bây nhiêu tiền) bố mẹ có trách nhiệm và nghĩa vụ phải nuôi/giáo dục đến 18 tuổi. Sau 18 tuổi học tốt thì em nuôi tiếp xong ĐH, k học tốt hay thích học nghề đi làm thì em nuôi và hỗ trợ đến ra trường (vậy cho rõ luôn)
Học xong và đi làm sẽ phải tự lập kiếm sống. Em không có nghĩa vụ phải làm bất cứ điều gì khác nữa.

starsn

Xe điện
Vậy mới thấy nhiều cụ không có tư tưởng là sẽ chuẩn bị tài sản để cho con từ sớm nhỉ. (Tài sản cho con là thứ mà các cụ sẽ không động vào, sẽ để nguyên đó cho tới khi con lớn).
Hay là các cụ ngại :-? có gì mà ngại nhỉ :-? hãy đặt mục tiêu và thực hiện nó.
Đời cua cua máy đời cáy cáy đào, để lại hay không là sở thích từng người thôi ạ.

Tony_Le

Xe container
Vậy mới thấy nhiều cụ không có tư tưởng là sẽ chuẩn bị tài sản để cho con từ sớm nhỉ. (Tài sản cho con là thứ mà các cụ sẽ không động vào, sẽ để nguyên đó cho tới khi con lớn).
Hay là các cụ ngại :-? có gì mà ngại nhỉ :-? hãy đặt mục tiêu và thực hiện nó.
Tài sản lớn nhất của con là chính mình, mình còn thì con có tất cả. Tự nhiên đói bỏ mẹ lại khoanh cất đi 1 khoản để đói thêm làm gì.

Mục tiêu là lúc bé cho nó con chữ và tính người, lúc nó cần tiền thì bơm tiền và động viên bằng kinh nghiệm. Lúc mình lìa đời mà nó còn khó khăn thì tài sản của mình đấy nó dùng, nó giàu có rồi thì nó cần gì nữa đâu nhỉ.

Còn thể loại tiền nhiều cần kế tục sự phát triển của gia đình nên tính toán kiểu khác.

Chỉnh sửa cuối:

Xeomchocon

Xe tăng
E đang tính đủ tuổi là đá đít chúng nó ra đường, hai ông bà già sống với nhau. Đầu tư cho chúng nó học hành tử tế nhất trong khả năng có thể, sau đó để tự bơi.
Học xong, đi làm em đã đá đít nó ra chung cư ở nhưng nó vẫn ăn cơm nhà vợ minh nấu....thành ra lỗ hơn! Bao giờ nó dắt gái về ở với nó thì mới đỡ.

Cái kiểu tư duy về rể của nhà cụ thế này là tiền đề cho sự nảy mầm các rạn nứt nhà con gái cụ đấy.
Dậy gái nó bản lĩnh tỉnh táo mà lấy thằng chồng cho đàng hoàng gia đình vững chắc. Chứ chưa chi đã tính đường té thế nó sinh ra ương ngạnh thằng chồng nào chịu đc cũng hèn.
Còn chẳng may nó sa cơ thì lúc ấy cụ giúp muộn gì đâu
Chuẩn luôn, nếu có đk bao giờ chúng tao tạch thì chúng mày chia nhau.

Macgregor

Xe điện
sao cụ k hỏi là con cái có cần k, tự vận động là tốt nhất

Sắt Vụn

Xe buýt
Em thì chỉ cố gắng nhồi nhét kiến thức, tạo điều kiện cho con trải nghiệm, rèn luyện đạo đức, thân thể, kỹ năng, ý chí, trong điều kiện cho phép của gia đình mình (về chi phí, thời gian, ...).
Về tài sản thì không đặt áp lực cho chính mình phải cho con cái gì, theo kiểu phải phấn đấu cho con gái cái nhà, con trai mảnh đất. ...
Cũng chỉ cố gắng thực hiện kế hoạch chuẩn bị cho con học hết phổ thông, kinh phí du học 2 năm đầu, rồi dần dần con phải tự lo làm thêm mà tự kiếm (nếu việc học khó khăn về thời gian, làm thêm sẽ ảnh hưởng học tập thì có thể hỗ trợ một phần hết 3-4 năm ĐH). Sau đấy thì con tự lo cuộc đời của con , mình không can thiệp.

Chỉnh sửa cuối:

quangzizi

Xe buýt
Em phấn đấu cố gắng để lại cho con nhiều vốn liếng đất đai nhất có thể. Tất nhiên là vẫn cho con học hành tử tế nữa nữa nhưng đời nay (đời nào cũng thế nhưng càng ngày càng khó) mà ko có vốn làm gốc thì khó ngóc đầu lên được lắm các cụ mợ ạ. Mà thực tế là không bố mẹ nào muốn con nghèo đói tầm thường mà giỏi cả. Mình làm hết mức rồi mà nó phá gia chi tử thì có đau lòng cũng chịuthôi, giữ 1 cái nhà với ít vốn dương già là đc.

sutubungto

Xe buýt
Em hỏi nghiêm túc ạ, có cụ mợ nào đã nghĩ về điều đó một cách nghiêm túc chưa?
Em đang suy nghĩ.
em có điều kiện thì để cho con vài miếng đất.
cầm tờ a4 đời đời ấm no, phân nô bán nền muôn đời thịnh

Xechaybangcom

Xe điện
Em thì cố gắng dạy dỗ con kiến thức, tình cảm... Và nếu cố gắng cho con được tài sản thì em sẽ cho, không có đành chịu.
Tuy nhiên, khi nói với con thì em vẫn bảo "đời cua cua máy, đời cáy cáy đào" để nó khỏi hình thành tâm lý dựa dẫm.

100% các ông bố bà mẹ đều muốn để lại tài sản cho con mình chính là "xuất phát điểm tại vạch đích", vấn đề là dù hết sức cố gắng nhưng đối khi lực bất tòng tâm, chỉ một số ít người làm được điều này cho con. Con thừa hưởng cái "tài sản" này dẫn đến kết quả thế nào thì là do nó.

Vova

Xe container
Chuyện để lại tài sản em nghĩ phụ thuộc vào hoàn cảnh và tính toán của mỗi người, mỗi gia đình. Còn trước mắt cho con cái được thứ gì thì em nghĩ cứ cho bọn nó hưởng được điều kiện giáo dục tốt nhất thì đã là cho nhiều thứ lắm rồi. Cụ nào có điều kiện (và đương nhiên F1 thích học và học được) cho trẻ con học tiếng Anh ở British Council, tiếng Pháp ở L'espace ... từ bé, Piano thuê giảng viên Học viện Âm nhạc, golf tuần mấy buổi học với Hàn quốc hay Tây tàu gì đấy, vv... Cứ như thế ròng rã cho đến năm lớp 12 hay đến lúc đi du học thì em nghĩ đã cung cấp nhiều lắm rồi, để lại gì lúc đấy không quan trọng quá nữa :P.

sinichit52

Xe container
Chuyện để lại tài sản em nghĩ phụ thuộc vào hoàn cảnh và tính toán của mỗi người, mỗi gia đình. Còn trước mắt cho con cái được thứ gì thì em nghĩ cứ cho bọn nó hưởng được điều kiện giáo dục tốt nhất thì đã là cho nhiều thứ lắm rồi. Cụ nào có điều kiện (và đương nhiên F1 thích học và học được) cho trẻ con học tiếng Anh ở British Council, tiếng Pháp ở L'espace ... từ bé, Piano thuê giảng viên Học viện Âm nhạc, golf tuần mấy buổi học với Hàn quốc hay Tây tàu gì đấy, vv... Cứ như thế ròng rã cho đến năm lớp 12 hay đến lúc đi du học thì em nghĩ đã cung cấp nhiều lắm rồi, để lại gì lúc đấy không quan trọng quá nữa :P.
Bố mẹ mà cũng cấp được cho con đến năm lớp 12 như cụ nói thì đã tiền tấn rồi. Khi đó đúng là những gì để lại cho nó không còn quá quan trọng nữa. Khi đó thì nó đã đứng sẵn trên vai người khổng lồ rồi chứ không phải là vạch đích nữa.