[Funland] Tài sản các cụ sẽ để lại cho con cái là gì?

sinichit52

Xe container
Tài sản vô hình em để cho con là dạy con sự yêu thương, đồng cảm, tính tự lập và phải biết chịu trách nhiệm với quyết định của mình. Đặc biệt em dạy cháu phải biết đi trên đôi chân của mình.
Tài sản hữu hình thì em chưa cho gì hết nhưng cháu biết nếu cháu cần tiền để lập nghiệp thì cháu có căn nhà và 200m đất để làm vốn. Nhưng đó chỉ là phần vốn đối ứng thôi còn phần chính vẫn là cháu phải tự kiếm tiền và lập kế hoạch.

Trục Supermarket

Xe điện
Em thì mong con zai sau này tự lập và trực tiếp/ gián tiếp tạo ra nhiều công ăn việc làm.
Em chưa gặp Cụ, nhưng thỉnh thoảng tương tác ở khu vực bên kia thì thấy cụ giàu lòng nhân ái. Em tin là cụ sẽ dạy con tốt thôi. :) Điều kiện đến đâu làm đến đấy, nhưng quan trọng là quá trình rèn luyện từ khi còn nhỏ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu thì theo truyền thống từ đời nhà cháu phải gọi là cụ, các vị tiền bối đều để lại cho con cái tính tự lập, giờ nhà cháu cũng vậy.
F1 gái đi lấy chồng rồi ko nói làm gì, còn thèng F1 út đang học ĐH năm 2, ngoài tiền học phí, ăn uống nhà cháu vẫn lo cho đến khi nó học xong, còn tiền sinh hoạt chi tiêu vặt, nó muốn có thì phải nai lưng ra mà kiếm việc làm thêm. Hiện nó đang làm part time và cu cậu ý thức được rằng " tay làm hàm nhai".

bo kent

Xe tăng
Con người khi sinh ra nó đã có bản tính và số mệnh được lập trình rồi.
Việc các cụ để lại gì đừng vội nghĩ tới mà hãy truyền đạt/định hướng cho con về những điều nên làm trong cuộc sống. Cụ thể:
1. Nhân cách/Đạo đức: Hãy hướng con làm người tốt trong mọi hoàn cảnh cho dù sẽ có lúc thua thiệt nhưng sẽ đỡ phải suy nghĩ nhiều nặng đầu, khổ tâm. Cũng không nên định hướng làm công viên chức thời đại này vì tính cách nhiều người bị tha hóa khi vào vòng xoáy chính trị. Nhiều cụ định hướng con phải làm ông này bà nọ, rồi đi suốt ngày, ít khi ăn cơm nhà, nghĩ cách kiếm tiền từ vị trí làm việc, đầu óc lúc nào cũng phải canh chừng có thằng đâm sau lưng, nhòm ngó thằng trên đầu để dìm xuống mình lên,... tự nhiên thành bẩn tính lúc nào không hay.
2. Luôn học hỏi: Nghề nào cũng phải học hỏi nâng cao kiến thức, từ bác sỹ, kỹ sư đến dân buôn ngoài chợ. Việc học không những nâng cao kiến thức mà còn tạo sự tự tin trong mọi tình huống, tránh việc phải chạy ăn từng bữa vất vả.
Và cuối cùng các cụ/mợ cũng sẽ phải chuẩn bị kịch bản cho đi tài sản, vật chất mà mình đã tạo ra trên cõi đời này vì không mang đi theo được
Theo em tài sản, vật chất cũng để lại cho con cả thôi, nhưng sẽ phải cho đúng lúc chứ không phải mới ra trường là đã trang bị đầy đủ. Chỉ nên cho con dưới dạng cho mượn vô thời hạn khi con cần tiền đầu tư hoặc trả nợ khi đầu tư phá sản. Khi quá đầy đủ con sẽ mất động lực phấn đấu, chỉ muốn an phận và yếu đuối khi gặp phải những biến cố trong cuộc đời.

oto.giacmoxa

Xe điện
E đang tính đủ tuổi là đá đít chúng nó ra đường, hai ông bà già sống với nhau. Đầu tư cho chúng nó học hành tử tế nhất trong khả năng có thể, sau đó để tự bơi.
Tài sản lớn nhất là sức khỏe và trí tuệ.

Cố gắng nuôi, dạy con bảo vệ sức khỏe và trí tuệ để nó có sức khỏe tốt và trí tuệ đủ để kiếm ăn được.

Trường hợp đầu đất như cụ gì đã nói thì cho nó đi học 1 nghề phụ hợp.

Câu nói xưa: Đời của của máy, đời cây cây đào, phù hợp với thời này của Việt Nam.

chanthat123

Xe điện
Để lại cho con cái mỗi từ NẾU
Nếu con chăm học
Nếu con biết tính toán
Nếu con biết lo xa
Nếu con biết yêu thương những người xung quanh
Nếu con có những mối quan hệ tốt
Nếu con luôn giúp đỡ những người xung quanh
Thế thôi, tiền ai làm nấy hưởng, con cái ko phải lo cho bố mẹ là tốt rồi

HoaMaudon

Xe tăng
Tiền bạc ? NẾu có thì càng tốt, nhưng trước khi để lại con cái tiền, thì phải để lại cho con cách kiểm soát tiền
Vốn sống, kỹ năng sống, tư duy sống, khả năng thích ứng với môi trường, : Đây là những cái em muốn để lại cho con/ Để khi con không ở cùng em, con ra ngoài sóng gió dập vùi, thì tinh thần của con luôn được vững, luôn An!
Rút cuộc, em chỉ mong con Bình Thường, Bình An/ Không cần xuất chúng, không cần kiệt xuất!

Em lại luẩn quẩn với mớ: Tôi là ai, Tôi sinh ra để làm gì? tại sao là là tôi... khi nghĩ về các vấn đề này rồi!
Không thể có được nếu không có tiền ạ

Greenpips

Xe buýt
em cố gắng xây cho chúng nó cái bể bơi, còn bơi được hay không thì tùy chúng nó :) :)

haivanphe

Xe container
Cầm được cái bằng tốt nghiệp ngành nghề mà con yêu thích, thân thể khỏe mạnh, luôn mang trong mình ý chí phải tự làm mà kiếm sống, còn khi nào cần bố mẹ giúp đỡ thì bố mẹ sẽ cho (ví dụ như mua nhà, mua xe chẳng hạn).

Vo_thuong

Xe điện
Lý thuyết thì đúng nhưng thực tế lại sai.
Lớp em ngày xưa thằng nào nhà khá giả, ăn chơi tự tin trên phân thì giờ lại xịt nhất, mấy thằng nghèo nhất lại hoành tráng nhất.
Không chỉ lớp cấp 3 mà đại học cũng thế :))
Thành ra chả biết thế nào. Thôi thì kệ. Đến đâu hay đến đó, tính sao lại với giời.
Nó đang đi học mà đã ăn chơi rồi thì lại không đúng bài cụ nhé, chủ thớt chắc có ý nói là khi con ra đời tức là đi làm rồi chứ đi học mà chiều nó thì hư là điều tất nhiên rồi.
Lớp em hồi xưa, dân ký túc xá cơ bản là nghèo nhưng giờ nhiều ông đã tự do về tài chính. Em thấy gia cảnh mấy ông này so với anh em còn lại vẫn hơn cơ cụ ạ, tức là ra trường vẫn có thể có tiền (hoặc một phần nào đó) để kiếm tấc đất cắm dùi ở TP chẳng hạn.
Còn tất nhiên là không thiếu người nghèo rớt mồng tơi mà vẫn thành công rực rỡ và đó là nhân tài thực sự rồi :)

HoaMaudon

Xe tăng
Cầm được cái bằng tốt nghiệp ngành nghề mà con yêu thích, thân thể khỏe mạnh, luôn mang trong mình ý chí phải tự làm mà kiếm sống, còn khi nào cần bố mẹ giúp đỡ thì bố mẹ sẽ cho (ví dụ như mua nhà, mua xe chẳng hạn).
Hoàng tử nhà Cụ Mợ đẹp trai lắm ạ, với tầm nhìn và định hướng của Cụ Mợ, sau này chắc chắn Cậu ấy sẽ là một Bác sỹ giỏi ạ

haivanphe

Xe container
Hoàng tử nhà Cụ Mợ đẹp trai lắm ạ, với tầm nhìn và định hướng của Cụ Mợ, sau này chắc chắn Cậu ấy sẽ là một Bác sỹ giỏi ạ
Em rất sòng phẳng với F1 nhà em đấy ạ. Cuối năm lớp 12, em dẫn cậu ấy ra ngân hàng, đưa một bảng kê tiền tiết kiệm được giữa học phí trường tư và trường công trong 3 năm cấp 3 và mở quyển sổ tiết kiệm mang tên cậu ấy :D :D :D.

BMW R60

Xe tăng
Chết có mang được đi đâu mà chả lại cho con. Để lại tất cả những gì mình có:
- Của cải -vật chất- tiền bạc
- Nhân cách- tri thức
Tuyệt đối không để lại cho con cái:
- Nợ nần
- Tiếng xấu- Điều ác của mình
Cố gắng để khi về già mình không trở thành " gánh nặng" của con cái là OK

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E để lại cho con tư duy, kinh nghiệm bằng cách hỗ trợ nó trải qua các thất bại quyết định sai lầm của tuổi trẻ. Rồi cho nó nguồn lực biwst lên khi cần và 1 cuốn sách truyền lại theo thế hệ!