[Funland] Tài sản các cụ sẽ để lại cho con cái là gì?

Trần Đoành.

Xe container
Em để cho hai thằng F1 con giống như em... Khỏe đủ dùng.hết

Thế thằng rể bố mẹ nó cũng

Thế thằng rể bố mẹ nó cho cái liền kề thì cụ có cho nó cùng đứng tên sổ đỏ chung cư của cụ ko?
kệ nó chứ cụ, minh bạch tài sản trước khi cưới là văn minh theo tiêu chuẩn châu âu

saotruc007

Xe tải
Website
www.cualim.com
Em thì cho chúng nó ăn học đàng hoàng. Trang bị cho cần câu cơm chắc chắn r đá đít cho nhẹ người :)

Cho chứ cụ, cho hết là đằng khác.
Nhưng cho theo cách có kiểm soát, khi nào đủ lực thì tự đứng, giảm tối đa thời gian chờ đợi của tuổi trẻ của nó. Chứ thời thế giờ, chờ đến tam thập thì hỏng hết.
Lúc nó còn trẻ, đang sức bật tốt là phải hỗ trợ tối đa ạ.

Vo_thuong

Xe điện
Em hỏi nghiêm túc ạ, có cụ mợ nào đã nghĩ về điều đó một cách nghiêm túc chưa?
Em đang suy nghĩ.
Ngoài kiến thức và kỹ năng sống ra thì theo em là sự tự tin cụ ạ. Sự tự tin muốn có được thì cũng cần có tý nền tảng tài chính - có thể không cần nhiều nhưng nên có một ít.
Em và nhiều cụ trong Of này chắc tuổi cũng đã lớn và ra đời ko được bố mẹ hỗ trợ về kinh tế (hồi đó nuôi ăn học được cũng đã hết hơi rồi). Mặc dù bây giờ cũng tồn tại được, tuy nhiên nếu tự tin hơn và có chút nền tảng thì chắc sẽ thành công hơn (có thể thôi nhé).
Ví dụ: khi có sự tự tin thì chúng ta hoàn toàn có thể bỏ việc cũ (khi thấy chán) để starup chẳng hạn. Còn lúc nào cũng nghĩ việc kiếm tiền, mua nhà, cưới vợ, mua xe ... và không dám bỏ việc thì có thể thành công cũng chỉ ở mức nào đó.
Em thấy bên Mỹ hay một số nước, tỷ phú nhiều cũng một phần là bọn nó dám nghĩ dám làm và kiên trì (+ tự tin là ko chết đói), còn mình thì lúc nào cũng "nhỡ thất bại thì chắc chết" vì trên lưng mình còn bao thứ lo toan.
Thế nên nếu các cụ có ý định để cho con một ít làm vốn cho nó tự tin hơn thì cũng là chuyện bình thường, tất nhiên là ko nên lo cả cho nó - "đời cua cua máy, đời cáy cáy đào" thôi.

caphale_89

Xe tải
Thêm nữa đi ạ.
Thế mới thấy nhiều cụ mợ chỉ mới nghĩ đến việc cho con kiến thức.
Một sức khỏe tốt, sự bản lĩnh- nhanh nhẹn... dẫn đi tham gia lớp bơi, võ.., một tâm hồn, tính cách biết yêu thương... dẫn về quê thường xuyên, đi cắm trại.. trải nghiệm, sơ sơ vậy thôi cũng ngốn bao công sức thời gian và tiền bạc 😸

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì mong con zai sau này tự lập và trực tiếp/ gián tiếp tạo ra nhiều công ăn việc làm.

Raul7

Xe tải
Tài sản cho con là cái giấy xét nghiệm DNA, tao k phải bố đẻ của bọn mày.
Fun các cụ tý

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Trục Supermarket

Xe điện
Lúc nó còn trẻ, đang sức bật tốt là phải hỗ trợ tối đa ạ.
Giờ em đang đào tạo kiểu này đây ạ.
Đủ 16 tuổi cho xe, tự quản, mất thì đi bộ.
18 tuổi lấy bằng lái (bao gồm cả bằng lái oto), nếu cần. Đổi sang xe phù hợp lứa tuổi.
Cho học tối đa đến ngưỡng tốt nghiệp đại học, sau tốt nghiệp thì tự cày.
Quan điểm là riêng ăn + học là không tiết kiệm nhưng chỉ dừng lại ở mức đủ, còn cái khác thì phải tính từng việc một.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài kiến thức và kỹ năng sống ra thì theo em là sự tự tin cụ ạ. Sự tự tin muốn có được thì cũng cần có tý nền tảng tài chính - có thể không cần nhiều nhưng nên có một ít.
Em và nhiều cụ trong Of này chắc tuổi cũng đã lớn và ra đời ko được bố mẹ hỗ trợ về kinh tế (hồi đó nuôi ăn học được cũng đã hết hơi rồi). Mặc dù bây giờ cũng tồn tại được, tuy nhiên nếu tự tin hơn và có chút nền tảng thì chắc sẽ thành công hơn (có thể thôi nhé).
Ví dụ: khi có sự tự tin thì chúng ta hoàn toàn có thể bỏ việc cũ (khi thấy chán) để starup chẳng hạn. Còn lúc nào cũng nghĩ việc kiếm tiền, mua nhà, cưới vợ, mua xe ... và không dám bỏ việc thì có thể thành công cũng chỉ ở mức nào đó.
Em thấy bên Mỹ hay một số nước, tỷ phú nhiều cũng một phần là bọn nó dám nghĩ dám làm và kiên trì (+ tự tin là ko chết đói), còn mình thì lúc nào cũng "nhỡ thất bại thì chắc chết" vì trên lưng mình còn bao thứ lo toan.
Thế nên nếu các cụ có ý định để cho con một ít làm vốn cho nó tự tin hơn thì cũng là chuyện bình thường, tất nhiên là ko nên lo cả cho nó - "đời cua cua máy, đời cáy cáy đào" thôi.
Đúng vậy cụ, khi đó con nó sẽ có cơ hội nhìn rộng hơn và nó sẽ hướng tới những thứ cao xa hơn.

Zindaubo

Xe tải
Em hỏi nghiêm túc ạ, có cụ mợ nào đã nghĩ về điều đó một cách nghiêm túc chưa?
Em đang suy nghĩ.
Ts hữu hình cho f1 e chẳng có gì! e chỉ có công hì hục xukthal ngày đêm để mẹ nó sinh ra nó! rồi đến lúc nó ra đời mẹ nó nằm 1 chỗ e chạy ngược chạy xuôi phục vụ cả đôi! thời gian qua đi! e nai lưng ra cày cuốc lấy cái nhét vào mồm nó cho nó khôn lớn, trả công thày cô cho nó học hành, đội mưa, đội gió đưa nó đến trường đến lớp, nửa đêm gà gáy vẫn phải ôm nó đi gặp bs những lúc nó ốm đau...!Toàn những dịch vụ ko có hóa đơn tài chính nên hạch toán về giá trị là không thể!!!​

RangeroverAutobio

[Tịch thu bằng lái]
Lý thuyết thì đúng nhưng thực tế lại sai.
Lớp em ngày xưa thằng nào nhà khá giả, ăn chơi tự tin trên phân thì giờ lại xịt nhất, mấy thằng nghèo nhất lại hoành tráng nhất.
Không chỉ lớp cấp 3 mà đại học cũng thế :))

Thành ra chả biết thế nào. Thôi thì kệ. Đến đâu hay đến đó, tính sao lại với giời.

Trục Supermarket

Xe điện
Một sức khỏe tốt, sự bản lĩnh- nhanh nhẹn... dẫn đi tham gia lớp bơi, võ.., một tâm hồn, tính cách biết yêu thương... dẫn về quê thường xuyên, đi cắm trại.. trải nghiệm, sơ sơ vậy thôi cũng ngốn bao công sức thời gian và tiền bạc 😸
Em rèn con từ lúc trong trứng nước đây, đừng nói 1-2 tuổi nó không biết gì, nó biết hết nhưng nó không biết diễn đạt thôi.
4 tuổi, F1 nhà em đã làm chân sai vặt rồi đấy, chuyện bê cái này xách cái kia đưa cho người này người kia là chuyện quá bình thường.
Bà nội thấy cháu xách túi trứng lon ton vào biếu, bà hãi, sợ cháu làm vỡ trứng, em bảo, từ bé, nó chưa làm vỡ cái gì bao giờ. Nồi cơm điện nguyên cơm nó còn xách được, thì vài chục trứng, chuyện nhỏ, bà kệ nó đi.

Trục Supermarket

Xe điện
Lý thuyết thì đúng nhưng thực tế lại sai.
Lớp em ngày xưa thằng nào nhà khá giả, ăn chơi tự tin trên phân thì giờ lại xịt nhất, mấy thằng nghèo nhất lại hoành tráng nhất.
Không chỉ lớp cấp 3 mà đại học cũng thế :))

Thành ra chả biết thế nào. Thôi thì kệ. Đến đâu hay đến đó, tính sao lại với giời.
Lớp em bọn nhà khá giả, toàn thằng khá cả.
Đứa thì làm P. Giáo Sư, Tiến sĩ, đứa thì làm công chức nhà nước, đứa thì sở hữu DN tiền Tỉ, ít đứa xịt lắm.
Ăn chơi thì xịt là đúng rồi.

Virus Love

Xe buýt
Chắc là em để lại cho con 1 đống nợ :((