[Funland] Tại nạn từ việc lùi xe đáng báo động quá!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Khi lùi xe có rất nhiều rủi ro mà ko tập trung sẽ rất dễ dẫn đến thảm hoạ:
- Bồi ga: gặp 1 chút vật cản như gờ giảm tốc hay mặt đường lõm, để ga tự động xe không lùi được nên đệm thêm chân ga nhưng lại quá chớn, nó vọt thốc phát giật mình lại bồi thêm.
- Gặp chướng ngại bất ngờ: đang lùi bon bon theo ga tự động tự nhiên xuất hiện người hoặc vật ở phía sau, giật mình đạp phanh nhưng lại bồi thêm ga.
Hầu như ai lái xe cũng đã gặp phải tình huống này nên phải cực kỳ tập trung khi lùi. Ngoài ra, cũng nên bật đèn khẩn cấp khi lùi để cảnh báo phương tiện và người xung quanh.
Lùi lên vỉa hè là một giải pháp luyện chân. Còn đang lùi bọn bọn em đã hơn một lần đạp phanh hự vì có người xuất hiện đột ngột. Rất nhiều người đếch biết cái đèn lùi nó dư lào.

Trần Đoành.

Xe container
Tông môn... Ý của buicongchuc là các mợ cứ xuống xe xong lùi mít vào chủ thớt thì mới ưng :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em lùi xe là hạ kính quan sát cho dễ và luôn để chân phanh!

cunglatruong

Xe container
E lùi xe hầu như ko nhìn cam bao h. chỉ khi nào cần lùi sát sạt vào đâu mới nhìn cam. :D
Thì đàn ô con trai nói làm dì. Mấy mợ mới lái thì có cái cam lùi an tâm hơ chứ lị :)
Mà chả cứ gì mấy mợ . Tôi chạy xe công nghệ cũng gắn cam lùi . có điều xe wave gắn nó hơi rườm rà :)

Pumzen

Xe ba gác
Trước xe nhà cháu gửi ở ven hồ, mít xe hướng về mặt hồ, vỉa hè của hồ chỉ tầm 1, 3-1,5m, muốn lùi lên phải chèn lên gờ gạch xây sát vỉa ba toa. Đường lùi vào chỉ tầm 4m, trong khi bên phải, bên trái đều có xe người khác để. Với địa hình tương đối khoai nên luyện cho lập trình phải chính xác từng cm. Mới đầu chưa quen vẫn phải lò dò 2-3 đỏ, sau quen thì chỉ 1 đỏ là thẳng tắp. Sau tiếp tục vụ để xe còn khoai hơn, để xe trên vỉa hè, chiều rộng đúng bằng chiều rộng 2 bên lốp, bên lái là tường rào, vào chuồng phải gập gương vì cách tường có tầm hơn chục phân, xong ra bằng ghế phụ. Những chỗ để xe khoai thành ra rèn cho lx kỹ năng căn chỉnh cẩn thận, vì nếu sai lầm là phải trả giá ngay.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bác BDS68 chuẫn đấy bác.
Không phải chỉ để nhìn, mà còn để nghe.
Tôi giờ vẫn lùi xe là hạ kính, nhìn đủ 3 gương và ngoái đầu lại.
Đúng rồi cụ, hạ kính nhiều khi mình ko quan sát hết hay lơ đễnh thì nghe tiếng còi. tiếng kêu hay người nhắc còn biết mà xử lý kịp thời

hưvô

Xe lăn
Em xem clip mà thấy kinh hoàng. Vụ liệu như báo dự đoán là về nhầm số lùi rồi thốc ga, hay lùi lại vào chuồng và hoảng loạn đạp ga các cụ?
Có thể là 1 trong 2 nguyên nhân như cụ đoán

vừa đi vừa láii

Xe container
Đúng rồi cụ, hạ kính nhiều khi mình ko quan sát hết hay lơ đễnh thì nghe tiếng còi. tiếng kêu hay người nhắc còn biết mà xử lý kịp thời
Em thấy nhiều tài lùi toàn nhìn vào màn hình trước mặt mà chuẩn phết ;))
Em xe cỏ chẳng có màn hình, toàn ngoái cổ. Hồi đầu cũng hạ cửa sổ lái, sau bỏ qua để lùi cho nhanh

cunglatruong

Xe container
Bác BDS68 chuẫn đấy bác.
Không phải chỉ để nhìn, mà còn để nghe.
Tôi giờ vẫn lùi xe là hạ kính, nhìn đủ 3 gương và ngoái đầu lại.
Ac. Ý cụ và Cụ ấy là ko gắn cam lùi mỗi lần lùi mà gặp case nào khoai thì hạ cánh đúng hôn :(

BMW X11

Xe điện
Ac. Ý cụ và Cụ ấy là ko gắn cam lùi mỗi lần lùi mà gặp case nào khoai thì hạ cánh đúng hôn :(
Có camera lùi thì tốt, tôi nhìn cả nó nữa.
Trước hết, cái bằng lái nó cho phép bác lái vài loại xe. Nếu bác vớ được cái xe không có cam lùi, ta làm răng? Khỏi lùi luôn?

Kế tiếp, có nhiều thứ, nhất là ở 2 bên và dưới gầm xe hoặc phía góc xe bên phụ mà camera không có cách gì cover hết được.
Vì thế, việc nghe bằng tai cũng rất quan trọng, áp dụng cho vụ, vì bất cứ lý do gì, bác bỏ qua 1 việc mà lẽ ra bác đã nhìn thấy - hoặc không thể thấy.