[Funland] Tại nạn từ việc lùi xe đáng báo động quá!

hm.tuan

Xì hơi lốp
Xe em gương to bằng cái mẹt, gắn thêm gương cầu, có cam lùi vậy mà khi lùi cũng ko dám nói mạnh, phải dè dặt từng tí.

Mũi tên bạc

Xe container
Chủ yếu do chị em thôi; tư duy không gian của họ không bằng nam giới được.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em luyện tay lái cho mấy đứa em bằng cách cho tập lùi, có khu CN nào thì tốt, lúc vắng cho lùi các kiểu bám vỉa hè, cổng nhà máy...cứ lùi đc song song , ko vặn vẹo lái trong lúc lùi là hình dung, cảm nhận đc khi lái xe.
20 năm trước khi em học lái, thầy giáo cũng là ông anh cho em tập lùi bám theo bờ hồ công viên, 1 bên xếp gạch, 1 bên là bờ hồ, ngày nào tập về người cũng như tắm

harrynh

Xe container
Có 1 lỗi khi lùi, là khi lùi vượt qua vật cản ví dụ như vỉa hè, lằn mấp mô nào đó, 1 số ng nhấn ga nên xe lùi vọt qua ko kiểm soát đc tốc độ lùi, nên như có cụ nói trên là chỉ mớm ga nhẹ, rồi chân xoay sang phanh hờ ngay, bắt buộc là thao tác phải như vậy chứ ko xe vọt lùi lại cuống lại thêm ga...

nguyentoan.uct

Xe điện
Em cũng bị 1 phát, hôm đấy đưa con đi khám phòng khám ở trong ngõ, trời mưa giờ nhập nhoạng tối, tranh thủ quay đầu trước đi sát tường lùi lại. Ngõ vắng, ngắm không có gì cả, nên lùi, uỳnh 1 cái vỡ cái đèn, hóa ra tự nhiên có cái cây ở đâu lù lù ra đấy, thế là mất toi mấy lít.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em cũng bị 1 phát, hôm đấy đưa con đi khám phòng khám ở trong ngõ, trời mưa giờ nhập nhoạng tối, tranh thủ quay đầu trước đi sát tường lùi lại. Ngõ vắng, ngắm không có gì cả, nên lùi, uỳnh 1 cái vỡ cái đèn, hóa ra tự nhiên có cái cây ở đâu lù lù ra đấy, thế là mất toi mấy lít.
Kiểu vật thể ở lưng chừng trên giời thay vì nằm trên mặt đất thì công nhận là khó quan sát cụ ạ. Cam lùi cũng toàn chĩa xuống dưới. Chắc ăn nhất vẫn là xuống quan sát 1 lượt đường sẽ lùi trước khi lùi.

vkthang

Xe container
Đầu năm nay em còn bị vụ ở cửa cty luôn, một ông ở đâu đến đỗ chắn ngang của cty em, nếu muốn ra ngoài là phải đi trèo qua chậu cây đi sang nhà hàng xóm mỡi kinh. Em đến thì đuổi đi mà bố ấy lom dom lùi 1 lần đã đủ tiến ra nhưng không hiểu thế nào lại lùi thêm lần nữa đến uỳnh vào đầu xe em. Xuống thì trình bày tại e bật nhạc to quá, mấy hôm trước em đã bị vụ thế này rồi... chán.

nguyentoan.uct

Xe điện
Kiểu vật thể ở lưng chừng trên giời thay vì nằm trên mặt đất thì công nhận là khó quan sát cụ ạ. Cam lùi cũng toàn chĩa xuống dưới. Chắc ăn nhất vẫn là xuống quan sát 1 lượt đường sẽ lùi trước khi lùi.
Thực ra là cũng khó cụ ah, nhiều khi ngồi bàn luận thì nói hay được, chứ lái xe hằng ngày bao nhiêu tình huống, và hàng ngàn khoảnh khắc, không phải lúc nào cũng có thời gian để chuẩn chỉ được như thế. Mà em đã từng nêu quan điểm, xếp về mức độ gây tai nạn thì thường tài lỡ cỡ là khả năng nhiều nhất, chứ lái mới thường người ta cũng cẩn thận, chỉ những người học hành không đến nơi đến chốn, tài già thì nếm đủ cay đắng rồi nên cũng chú ý lắm. Tài mới chạy tầm 1-3 năm như em là hay chủ quan lắm, cứ nghĩ mình là lái lụa :D

meodenminh

Xe điện
Mấy model xe xịn xịn như Sense sex.... gì đó có cảm biến tự phanh khi lùi không các cụ

cunglatruong

Xe container
mua cái xe mà ko mủa nổi cái cam nùi hả chời :D

matizvan2009

Xe ba gác
Ngày đó 5 thằng em học chung một xe, từ hồi cái xe bọ hung không trợ lực lái, thi thoảng thầy còn giao cho em ngồi ghế phụ kèm ông khác đi xe trong hình để thầy nghỉ giải lao. Khi đó em điếc không sợ súng nên cứ nhận lời.
Em cũng bằng gần 20 năm rồi. Lái con lanos , số lùi là số 1 móc cái móc dưới cần số lên.
Hầu như em không đi học lý thuyết.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Tại nạn sảy ra từ việc lùi xe ô tô sảy ra nhiều quá, toàn các tài nạn thương tâm. Trong công tác đào tạo thì mục này liệu có vấn đề cần xem xét gấp không các cụ?

Như ngày xưa em học, thầy chỉ hướng dẫn điều khiển xe lùi vào chuồng mà không dẫm vạch, không gì hơn. Em nghĩ cẫn phải giáo dục người tập lái xe phải luôn quan sát qua các gương, hạ kính nhìn cho rõ, hay ngoái đầu nhìn về sau, và phải luôn chú ý vật cản bất ngờ xuất hiện, ...

Các vụ tai nạn liên quan đến việc lùi xe chắc các cụ đã biết, em VD link vài vụ thôi:
đào tạo gì . cái này do người điều khiển xe tự trang bị cho bản thân và xe
1 - xe phải lắp cảm biến va chạm phía sau xe
2- phải lắp camera lùi
khi lùi phải từ từ và tập trung nhìn vào cam lùi và nghe tín hiệu của cảm biến lùi.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
mua cái xe mà ko mủa nổi cái cam nùi hả chời :D
cam lùi rất rẻ .. em chơi nguyên 1 con cam . nó chỉ làm 1 nhiệm vụ duy nhất khi xe em nổ máy là luôn soi đuôi xe...lục tốn 450k thôi dùng 4 năm nay chưa hỏng gì cả

thichlexus

Xe điện
Lùi buổi tối hoặc chỗ chật hẹp thì chắc nhất là xuống xe quan sát một vòng đã.
Hoặc có người biết lái xi nhan cho lùi thì cũng an toàn hơn, mà phải là người biết lái vì người không biết lái nhiều khi họ không biết cách căn khoảng cách.

BMW X11

Xe điện
Em góp 1 vụ mới, cách đây 2 ngày:

Những vụ thế này thì nên bắn bỏ những thằng ngu - con ngu sau tay lái, bác ạ.
Đây chắc chắn là loại mua bằng - thi hộ - bao đậu, hoặc tương tự thế.

hienzm

Xe tăng
E thấy thời gian trên cam ghi tháng 3/2023, chắc là sai ngày ?
Thực sự là nhiều nguyên nhân lùi xe gây tai nạn, e nhớ trc Mẽo thống kê mỗi năm 120 ca tử vong do lùi thì phải.
Cho nên giờ phải tăng thời gian thực hành lái xe mới ổn
Tháng 12/23 cụ ạ, vp tụi em ở đó luôn

beSuSu

Xe điện
Hồi em mới biết lái xe, có một lần sảy ra và chạm khi lùi. Hôm đấy cuối tuần em chở vợ con lên quê, quá TX. Sơn Tây cả nhà vào ăn phở, ăn xong thì em lùi xe để ra. Lúc em lên xe thì chưa có cái xe máy đo sau, khi lùi thì em vừa alo điện thoại vừa lùi nên chạm nhẹ vào xe máy, mấy chưa có hậu quả gì.

Một lần khác cách đây 5 năm, em lùi xe trong hầm chung cư. Lúc lùi xe em cũng alo điện thoại "to tiếng", lại còn chưa đeo kính cận lại (lúc nóng quá em bỏ bỏ bớt cái áo dạ chui qua cổ nên phải bỏ kính ra), đít xe đã "uỵch" phát vào cột, và máy chưa có thiệt hại gì vì tốc độ rất thấp.

Em nhận thấy vừa lái xe vừa alo điện thoại cực mất tập trung nên em đã rất ít khi alo đt khi lái xe.
Vừa đi vừa cãi nhau qua đt mo2í là cái nghiêm trọng.
Vừa đi vữa cãi nhau với vợ ngồi bên cạnh cũng thế.

traffic_safety

Xe hơi
Lỗi do người lái là 1 phần. Nhưng phải nói nguyên nhân gốc là thói quen lúc mới học lái xe. E thấy có những trường hợp như này:
1. Nhà có xe và tự học, dẫn tới hình thành 1 số thói quen xấu khi lái xe
2.Công tác đào tạo, người đào tạo chưa cẩn thận, chỉ dạy xong bài, đỗ là được
3. Lười học những kiến thức an toàn khi lái xe, luật giao thông,
4. Sách đào tạo lái xe chỉ toàn lý thuyết, tập trung vào các câu hỏi cho bài thi, mà ko có các chương mục đào tạo về kỹ năng lái, tư thế lái xe, các vị trí dừng đỗ sao cho an toàn,....
E có cơ hội xem giáo trình dạy lái xe của Nhật Bản, rất bài bản và chi tiết, từ đó cũng học đc khá nhiều điều có ích cho việc lái xe.
Hình dưới đây là một ví dụ trong sách dạy lái xe Nhật Bản: Các vị trí cấm vượt

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em ủng hộ ra quy định bắt buộc các hãng phải lắp camera lùi trên mọi xe xuất xưởng. Các xe tải xe khách rất là cần mấy cái này.

One-77

Xe cút kít
Các mợ rất hay bị lỗi này.