[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

New car 2023

Xe container
Bọn này là sao nhỉ các cụ? Đầu nó nghĩ gì nhỉ? Nguồn cơn nào mà nó lái xe như vậy? Thi thoảng em đi Bắc ninh bắc giang cũng thấy ức chế mà chả biết làm sao
Đội Vàng ươm Bắc Ninh thì chấp làm gì bác.
Đến cái Biển báo giao thông mà các đồng chí ấy còn đếch hiểu nó có ý nghĩa gì, thì không ức chế mới lạ.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chưa thấy có thêm thông tin gì mới các cụ nhỉ?

Hanoi1919

Xe tăng
Thực ra, cách hành văn của cái điều 5.4.h của anh 100, nó không rõ ràng, bác ạ.

Lẽ ra nên là, Không sang phải ngay khi có thể => phạt oánh roi vô mông, thì nó dõ dàng và chắc chắn là hiệu quả hơn nhiều.
Pháp luật chỉ là đạo đức tối thiểu. Học lái xe ngoài học luật giao thông ra thì còn phải học văn hoá và ý thức tham gia giao thông nữa. Hành xử của nhiều lx trên đường tuy không phạm luật(vì luật không chi tiết đc hết) nhưng thiếu ý thức và vô đạo đức nên nó mới hỗn loạn như vậy.

emdeplam

Xe tăng
Em khá ngạc nhiên khi 1 cụ Ofer kỳ cựu hỏi như vậy. Học để thi lý thuyết cũng có câu 60 hỏi chạy chậm thì chạy làn nào ạ.

Cụ định nghĩa giúp em thế nào là tốc độ chậm.
Chậm là bao nhiêu ?

New car 2023

Xe container
Pháp luật chỉ là đạo đức tối thiểu. Học lái xe ngoài học luật giao thông ra thì còn phải học văn hoá và ý thức tham gia giao thông nữa. Hành xử của nhiều lx trên đường tuy không phạm luật(vì luật không chi tiết đc hết) nhưng thiếu ý thức và vô đạo đức nên nó mới hỗn loạn như vậy.
Cái gì rồi nó cũng phải luật hoá dần dần, bác ạ.
Vì những hành vi "tuy không phạm luật(vì luật không chi tiết đc hết)", nó nhiều và được truyền bá nhanh lắm.

Và đưa vô Danh mục xử phạt, xử phạt nặng.

Hổ Con

Xe tăng
Nó chạy vầy thì sai gì mà miệt thụ nó vậy?
Vào đây mà có câu hỏi này thì căng đét. Bảo sao cao tốc còn nhiều ông đi chậm bám làm trái.
Em ở quê, sáng đi làm nhiều hôm rảnh ai mà đi "làn trái quá chậm" gây ùn e dí mít còi đèn cho dạt vào mới thôi, không là em vượt phải lên rồi phanh từ xa cho đứng hẳn lại. Vợ e lúc đầu cũng nói em kệ nhà họ, nhưng giờ quen rồi lại ngồi cười

Chỉnh sửa cuối:

geminihp

Xe máy
Vào đây mà có câu hỏi này thì căng đét. Bảo sao cao tốc còn nhiều ông đi chậm bám làm trái.
Em ở quê, sáng đi làm nhiều hôm rảnh ai mà đi "làn trái quái chậm" gây ùn e dí mít còi đèn cho dạt vào mới thôi, không là em vượt phải lên rồi phanh từ xa cho đứng hẳn lại. Vợ e lúc đầu cũng nói em kệ nhà họ, nhưng giờ quen rồi lại ngồi cười
Thế mà cụ để chữ ký kia mẫu thuẫn quá. E cũng thấy ức chế nhưng lựa mà đi thôi, chứ còi thì e thấy là họ đang bận dùng đt nên họ ko để ý đâu, hoặc họ thấy đi thế là bt nên họ tưởng rằng đang còi người khác. Còn vượt lên tạt đầu thì e cũng ko dám làm vì sợ họ ko xử lý được lại hôn đít xe e, mất công mất việc. E còn đang vội đi làm =))

Hanoi1919

Xe tăng
Cái gì rồi nó cũng phải luật hoá dần dần, bác ạ.
Vì những hành vi "tuy không phạm luật(vì luật không chi tiết đc hết)", nó nhiều và được truyền bá nhanh lắm.

Và đưa vô Danh mục xử phạt, xử phạt nặng.
Ngày đó còn xa vời lắm. Còn hiện tại thì chạy xe ra đường vẫn cứ phải chấp nhận chạy theo kiểu nhà ta thôi. Như cái đường đi Bắc Giang đó, xin đường mãi mà ông phía trước ko nhường thì cũng đành chấp nhận vào làn phải, vi phạm tốc độ mà vượt rồi chấp nhận hên xui nếu bị bắn tốc độ thôi chứ biết làm sao. :))

nq19832005

Xe tăng
Cái này đường nào cũng có cụ a, chạy tốc độ tối đa cho phép nhưng cha sau cứ đá đèn còi inh ỏi đòi vượt, bon chen chả hiểu mấy giây làm gì, sau ngta khác né sang cho vượt mà nó chắc phải dí lên trăm ba trăm tư cụ nhể
Dí đít rất nguy hiểm, bất kể xe trc đang thế nào. Các cụ chạm nhẹ phanh để đèn phanh sáng (chưa đến mức độ phanh tác dụng) để cảnh báo họ, đảm bảo an toàn cho cả mình và họ. Hoặc để xin nhan phải (có thể chưa chuyển làn)

New car 2023

Xe container
Ngày đó còn xa vời lắm. Còn hiện tại thì chạy xe ra đường vẫn cứ phải chấp nhận chạy theo kiểu nhà ta thôi. Như cái đường đi Bắc Giang đó, xin đường mãi mà ông phía trước ko nhường thì cũng đành chấp nhận vào làn phải, vi phạm tốc độ mà vượt rồi chấp nhận hên xui nếu bị bắn tốc độ thôi chứ biết làm sao. :))
Bên bển, tụi nó kêu cái này nhiều, bác ạ.
Thế là, kho bạc nó nhè xiền ra, mua mấy cái xe biển trắng, chạy vè vè trên cao tốc, chỉ để bắt những lỗi như bác nêu.

Cái đó khó, cần 1 clip khá dài, nên nó chỉ bắt những lỗi nặng: Chạy quá nhanh - Cản mũi ông khác quá lâu, kiểu vậy.
Và hình phạt thì nặng tương ứng, đã đành.

nq19832005

Xe tăng
Thiết nghĩ tại sao các nhà SX xe không tích hợp chế độ khi có va chạm, đèn cảnh báo tự động bật nhỉ, cái đó giờ đơn giản mà . Nhiều trường hợp, sau khi va chạm, tài xế bất tỉnh hoặc choáng, không đủ tỉnh táo để thao tác bật đèn . Còn vụ này, vf 9 ban ngày ban mặt rõ tầm nhìn thì sai phần lớn rồi, xe cũng cho thấy tính năng an toàn không cao ,cũng xin đừng vội nặng lời vs 2 người đã mất, đó là cái giá lớn nhất họ phải trả do chủ quan nhiều khi vừa va chạm xong, người ta xuống xe xem rồi bị đâm thì sao?, báo nào biết đc họ cãi nhau ?, khách vẫn còn đầy trên xe suy ra cũng vừa mới va chạm.
Có mà cụ. Vd xe mitsu có tính năng nếu đi trên 60kmh mà phanh gấp là bật đèn cảnh báo

Hổ Con

Xe tăng
Thế mà cụ để chữ ký kia mẫu thuẫn quá. E cũng thấy ức chế nhưng lựa mà đi thôi, chứ còi thì e thấy là họ đang bận dùng đt nên họ ko để ý đâu, hoặc họ thấy đi thế là bt nên họ tưởng rằng đang còi người khác. Còn vượt lên tạt đầu thì e cũng ko dám làm vì sợ họ ko xử lý được lại hôn đít xe e, mất công mất việc. E còn đang vội đi làm =))
E đã nói rảnh rỗi việc mà cụ, e ko tạt đầu đâu, vượt lên rồi nhá phanh chứ, nó sẽ giảm tốc dần và hiểu ngay. em đi 1/2 tải nên mít toàn sắt.

Quê bầm

Xe điện
Dí đít rất nguy hiểm, bất kể xe trc đang thế nào. Các cụ chạm nhẹ phanh để đèn phanh sáng (chưa đến mức độ phanh tác dụng) để cảnh báo họ, đảm bảo an toàn cho cả mình và họ. Hoặc để xin nhan phải (có thể chưa chuyển làn)
Đôi ấy hay chạy xe 3-5 chấm, máy lớn chắc mua đường rồi nên chạy 120 chắc vẫn thấy chậm sao ấy cụ

biển xanh06

Xe điện
Ngày xưa cty cũ mình làm tuyển một ông lái xe khách để lái cho GD, mình nhìn ông đi mà choáng toàn phóng nhanh vượt ẩu nhưng GD lại thích còn nói nó đi như thê nhưng chưa tai nạn bao giờ, ôi lạy hồn chỉ một lần thôi là mãi mãi xa nhau.

nq19832005

Xe tăng
Bản chất vụ này là 2 vụ tai nạn. Vụ đầu là 2 xe bán tải và 16c đụng nhau. Vụ sau là ông VF9 đâm vào 2 xe đó.
Vụ đầu va quệt nhẹ, nếu cả 2 xe vẫn di chuyển được mà ko chịu di chuyển ngay, dừng xe giữa làn đường cao tốc cãi nhau thì ko còn gì để nói nữa rồi.
Ở vụ thứ 2 thì em giả dụ 2 xe đụng nhau, cả 2 xe đều hỏng, không di chuyển được vào trong. Bắt buộc phải để vậy rồi VF chạy đến đâm vào họ thì VF9 cũng không có lỗi gì hả cụ?
Lỗi hay ko phải điều tra cụ thể trường hợp của vf9, từ đó mới ra dc mức xử phạt, tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng chứ cụ, vd:
-có cố gắng đánh lái, đạp phanh không?
-đã đạp phanh nhưng phanh hỏng ko?
-có cồn ko?
Tuy nhiên đó là tình tiết giảm nhẹ.
Chứ điều khiển xe phải kiểm soát dc tốc độ và giữ khoảng cách. Xe trc bất khả kháng bị dừng giữa đường mà húc vào thì sai rồi, nữa là đi 2 mạng.

ChuộtKGB

Xe đạp
Nó chạy vầy thì sai gì mà miệt thụ nó vậy?
Nó sai ở cái văn hoá lái xe cụ ợ. Nó đi bên làn cao với tốc độ tối đa của làn thấp, xe sau k thể sang làn thấp để vượt nó, vì muốn vượt thì quá mợ nó tốc độ. Cụ đi mấy dòng kiểu như Land thử xem, đi cao tốc mà chạy tốc độ 70km/h, cụ có phát rồ không?

nq19832005

Xe tăng
Đôi ấy hay chạy xe 3-5 chấm, máy lớn chắc mua đường rồi nên chạy 120 chắc vẫn thấy chậm sao ấy cụ
Vâng, mình nghĩ cách tự bảo vệ thân mình thôi.
Đội đi nhiều, đi quen, máu liều, phê thuốc... Nhiều lắm

New car 2023

Xe container
Nó sai ở cái văn hoá lái xe cụ ợ. Nó đi bên làn cao với tốc độ tối đa của làn thấp, xe sau k thể sang làn thấp để vượt nó, vì muốn vượt thì quá mợ nó tốc độ. Cụ đi mấy dòng kiểu như Land thử xem, đi cao tốc mà chạy tốc độ 70km/h, cụ có phát rồ không?
Nó mắc cả lỗi nữa bác ạ: Cản trở xe khác tham gia giao thông: Nó có thể sang phải để người khác đi, nhưng nó không làm.

Hanoi1919

Xe tăng
Lỗi hay ko phải điều tra cụ thể trường hợp của vf9, từ đó mới ra dc mức xử phạt, tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng chứ cụ, vd:
-có cố gắng đánh lái, đạp phanh không?
-đã đạp phanh nhưng phanh hỏng ko?
-có cồn ko?
Tuy nhiên đó là tình tiết giảm nhẹ.
Chứ điều khiển xe phải kiểm soát dc tốc độ và giữ khoảng cách. Xe trc bất khả kháng bị dừng giữa đường mà húc vào thì sai rồi, nữa là đi 2 mạng.
Vâng cụ. Em nói đó là 2 vụ tai nạn riêng biệt. Ông VF sai hay ko thì do hành vi của ông chứ không thể dùng lỗi của 2 ông kia để bao biện cho ông VF đc. Chạy xe trên đường thì phía trước có thể có rất nhiều thứ xuất hiện bất ngờ như xe tai nạn, xe hỏng, hàng hoá xe khác rơi xuống đường vân vân và mây mây. Mình chạy thì phải luôn quan sát và làm chủ tốc độ để xử lý tình huống chứ không thể nói ko quan sát kịp nên vô tội đc. Nếu chạy quá gần, ko xử lý kịp thì cũng là lỗi ko tuân thủ khoảng cách.