[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

matizvan2009

Xe ba gác
Thiết nghĩ tại sao các nhà SX xe không tích hợp chế độ khi có va chạm, đèn cảnh báo tự động bật nhỉ, cái đó giờ đơn giản mà . Nhiều trường hợp, sau khi va chạm, tài xế bất tỉnh hoặc choáng, không đủ tỉnh táo để thao tác bật đèn . Còn vụ này, vf 9 ban ngày ban mặt rõ tầm nhìn thì sai phần lớn rồi, xe cũng cho thấy tính năng an toàn không cao ,cũng xin đừng vội nặng lời vs 2 người đã mất, đó là cái giá lớn nhất họ phải trả do chủ quan nhiều khi vừa va chạm xong, người ta xuống xe xem rồi bị đâm thì sao?, báo nào biết đc họ cãi nhau ?, khách vẫn còn đầy trên xe suy ra cũng vừa mới va chạm.
Con Su3ru của em nó không có Auto lock cửa luôn. Em đoán là liên quan đến chuyện an toàn.
Nhiều khi bị hỏi: sao xe rẻ tiền có autolock mà xe you không có. Em toàn trả lời 'chắc để tiết kiệm, hạ giá thành '

Hoanft

Xe buýt
Nay em xem VTV có phát 2 thằng ngợm lái xe tải chạy song song nhau trên cao tốc không cho xe cứu thương vượt. Cạn lời.

minhhai985

Xe lăn
Con Su3ru của em nó không có Auto lock cửa luôn. Em đoán là liên quan đến chuyện an toàn.
Nhiều khi bị hỏi: sao xe rẻ tiền có autolock mà xe you không có. Em toàn trả lời 'chắc để tiết kiệm, hạ giá thành '
Cái này e nghĩ là phải cài đặt, xe e lúc đầu tưởng ko có sau đọc sách hướng dẫn mới biết kích hoạt.

nhanchauchau

Xe tăng
Cái này hình như mỗi khu vực khác nhau có quan điểm khác nhau.
Châu Âu thì yc cửa k được khóa khi xe chạy vì cần mở khi có sự cố.
Con Nhật thì lại yc khóa khi xe chạy tránh mở nhầm khi xe đang chạy.

New car 2023

Xe container
Nay em xem VTV có phát 2 thằng ngợm lái xe tải chạy song song nhau trên cao tốc không cho xe cứu thương vượt. Cạn lời.
Lên báo kèm Uỷ nhiệm chi tiền phạt ngay ấy mà bác.
Cái nớ thì các anh Vàng ươm lẹ lắm.

TranCB

Xe tăng
Cần nhiều bảng như thế này đặt liên tục trên cao tốc, thêm cả phạt nguội qua camera những xe rùa bò, xe bám giữ làn sát giải phân cách trong khi không vướng xíu xe nào ở làn phải bên cạnh.
Gặp mấy thằng lái xe thiếu ý thức thì có đặt cách nhau 20m một biển như nêu trên thì cũng chả giải quyết được gì? Vấn đề ở đây là ý thức, văn hóa lái xe, tức là cái đầu của thằng lái xe nó thích thế rồi. Đoạn từ Bắc Ninh về Hà Nội và ngược lại là khó chịu nhất, cả xe tải, đẩu kéo và một số xe con đều tốc độ 70, nhưng cứ phi vào làn 90 chạy, xin đường, nháy đèn đều không có tác dụng với đội này.

Wall1

Xe buýt
Mình thấy nhiều xe tự lock cửa, nhưng khi gặp tai nạn thì tự unlock và bật Hazard

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Gặp mấy thằng lái xe thiếu ý thức thì có đặt cách nhau 20m một biển như nêu trên thì cũng chả giải quyết được gì? Vấn đề ở đây là ý thức, văn hóa lái xe, tức là cái đầu của thằng lái xe nó thích thế rồi. Đoạn từ Bắc Ninh về Hà Nội và ngược lại là khó chịu nhất, cả xe tải, đẩu kéo và một số xe con đều tốc độ 70, nhưng cứ phi vào làn 90 chạy, xin đường, nháy đèn đều không có tác dụng với đội này.
Do giáo dục mà ra cả thôi.
Đường Võ Nguyên Giáp ra Nội Bài (1 làn 90) hay ĐL Thăng Long (2 làn 100) nhưng đa phần các xe chiếm giữ làn sát giải phân cách sẽ bò với tốc độ 70-80 và kiên quyết không nhường đường (cách đây chục năm xe sau ra tín hiệu thì đôi khi có xe nhường, giờ hết hẳn văn hóa này rồi), nhiều khi phải phi sang làn ngoài cùng bên phải (Max 80) còn thoáng và nhanh hơn, mỗi tội hay gặp xe tải, xe công chắn đường.

Ý thức, văn hóa giao thông giờ ko hy vọng gì ở xã hội, nhà trường nữa rồi, tự mỗi gia đình làm gương và giáo dục các thế hệ con cháu mình ý thức đó thì may ra, nhưng hiện giờ thì chưa thấy có biểu hiện này lắm.☺

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Vào đây mà có câu hỏi này thì căng đét. Bảo sao cao tốc còn nhiều ông đi chậm bám làm trái.
Em ở quê, sáng đi làm nhiều hôm rảnh ai mà đi "làn trái quá chậm" gây ùn e dí mít còi đèn cho dạt vào mới thôi, không là em vượt phải lên rồi phanh từ xa cho đứng hẳn lại. Vợ e lúc đầu cũng nói em kệ nhà họ, nhưng giờ quen rồi lại ngồi cười
Kiểu cụ e cũng làm rồi, có những con xe nó bò 40-50km/90km ở "cao tốc" Bắc Ninh, nháy đèn nó cũng mặc kệ, mình vượt lên kìm nó tốc độ 40-48km/h 1 lúc thì nó sẽ né sang làn bên phải, sau khi mình tăng tốc bỏ đi thì nó lại về làn cũ sát phân cách bò tiếp 40km/h 😂

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
luật nhà mình nhờn ghê. mong vi phạm kiểu này bị giam bằng vĩnh viễn cho nó hết nghiệp.

ThanhLong69

Xe tăng
Em thấy có hai thông tin làm rõ thêm sự việc:
- Bán tải sau va chạm bật đèn khẩn cấp
- 3-5 phút sau đó VF mới đâm vào 2 xe.

Video từ camera giám sát trên đường cho thấy xe bán tải bật đèn khẩn cấp dù đỗ trước, xe 16 chỗ đỗ sau không bật đèn khẩn cấp, tài xế không đặt vật cảnh báo. Tài xế không cho xe di chuyển xe vào làn dừng khẩn cấp, người trên hai xe không ra khỏi làn đường cao tốc.
Theo Ban An toàn giao thông tỉnh Hải Dương, khoảng 3-5 phút sau khi hai xe dừng tại làn 120 km/h, tài xế Trần Ngọc Thế (28 tuổi, trú Thái Bình) lái xe 7 chỗ lao tới đâm trúng 3 người trên đường. Xe này còn đâm vào hông ôtô 16 chỗ rồi xoay ngang giữa đường. Tài xế Thế và người đi cùng mắc kẹt trên xe.

Hanoi1919

Xe tăng
Kiểu cụ e cũng làm rồi, có những con xe nó bò 40-50km/90km ở "cao tốc" Bắc Ninh, nháy đèn nó cũng mặc kệ, mình vượt lên kìm nó tốc độ 40-48km/h 1 lúc thì nó sẽ né sang làn bên phải, sau khi mình tăng tốc bỏ đi thì nó lại về làn cũ sát phân cách bò tiếp 40km/h 😂
Có lẽ anh em xe công, xe tải sợ chạy ở làn 70 gần sát làn xe máy, dễ va chạm nên chạy ra làn ngoài cho an toàn hơn chăng?
Em ít chạy đường này nhưng đúng là ức chế.
Mà ông đó chạy làn ngoài 4-50 thì mình qua làn bên 70 còn vượt đc. Cứ túc tắc chạy 70 ở làn 90 thì đúng bó tay.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Cắm máy tính vào mở tính năng thôi.
Nhiều hãng cũng phải thế. Mấy con Ford đời trc cũng vậy, giờ ko rõ mở luôn ko

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ anh em xe công, xe tải sợ chạy ở làn 70 gần sát làn xe máy, dễ va chạm nên chạy ra làn ngoài cho an toàn hơn chăng?
Em ít chạy đường này nhưng đúng là ức chế.
E nói xe con (thông thường là những con xe cỏ) thôi cụ, chứ xe tải/công, xe khách thì lại ko chấp ạ☺

Dream Thai

Xe điện
Ông bán tải khó tránh liên đới cc ạ, cãi nhau những 5p, và sẽ còn tiếp nưa nếu ... :(

Chicken113

Xe tải
Cụ đi vậy thì chết. Lái xe thì phải tập trung, thấy khoảng cách xe thu hẹp nhanh là phải dậm phanh ngay rồi.

Trử trường hợp phía trước có xe khác nó đi ẩu, xong đánh lái thoát đi, thì nếu nhìn thấy từ xa thì chắc chắn phanh kịp nếu “biết lái xe” và “lái tập trung”. Còn không thì cứ xe sự cố, chưa kịp đặt báo hiệu là các cụ cứ đâm nát đít phỏng?
Cũng chưa đúng hẳn cụ nhá, đi cao tốc thường tài chủ quan hơn vì coi thường nhàn và dễ. Mà để biết xe trước đi chậm hay khoảng cách thu hẹp thì chỉ nhìn được đèn phanh đỏ đít từ xa mới rà phanh được - chứ nhìn 1 đường thẳng khoảng cách ko căn được đâu.
Tai nạn phải giữ nguyên hiện trường, cq chức năng lập biên bản, bh chụp ảnh xong mới được di dời cụ ạ. Chỉ sai là chưa đặt cảnh báo ngay thôi.
Vậy xin hỏi cụ sau này cầm lái vô lăng gặp tình huống sa hình như này thì cụ vẫn giữ nguyên hiện trường chứ cụ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Camera mờ quá, e xem k hiểu ông 7 chỗ sao tông dc khi 2 ông kia đang dừng rồi

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Cắm máy tính vào mở tính năng thôi.
Nhiều hãng cũng phải thế. Mấy con Ford đời trc cũng vậy, giờ ko rõ mở luôn ko
Vâng. Để hôm nào ra hãng em hỏi. Tuy nhiên với em cũng không cần thiết.
Trẻ con nhà em toàn thâm niên ngồi ato từ lúc mới đẻ