[Funland] Tai nạn lao động tại nhà máy xi măng tỉnh Yên Bái

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Hạn chế tối đa kiểu làm k chính tắc như vậy cụ ạ!
Đã mất công chuẩn bị trước cái phích như thế, thì mua sẵn khóa LOTO.
At bị chập nhảy thì ah đến cl at, làm giảm tuổi thọ, cụ dễ phải thay.
Nhưng bí quá thì cũng phải làm vậy, thay at còn hơn thay người.
Vâng ! Nhưng nhà dân thường thì cũng chả biết đến cái khóa LOTO mà cụ !
Em cũng thuộc hệ mày mò tự sửa đủ thứ đồ nhưng ngoài nhắc mồm ra thì điện ở nhà cũng chỉ tự ngắt sửa rồi đóng lại.

nhanchauchau

Xe tăng
Vâng ! Nhưng nhà dân thường thì cũng chả biết đến cái khóa LOTO mà cụ !
Em cũng thuộc hệ mày mò tự sửa đủ thứ đồ nhưng ngoài nhắc mồm ra thì điện ở nhà cũng chỉ tự ngắt sửa rồi đóng lại.
Sau hôm nay cụ biết LOTO là gì rồi. (ngoài cái loto của cty xổ số)
Cụ mua lấy 1 cái để mà yên tâm lọ mọ sửa cụ ơi!

hiepchiken82

Xe tăng
rốt cuộc là có ai ấn nút khởi động ko các cụ, chả có lý do j đã ngắt điện rồi mà nó lại tự nhẩy lên. Cái máy to như thế này khởi động nó cũng là 1 vấn đề, e ko hình dung là trong 30s là nó đã lên được vận tốc quay tối đa để bi nó có thể văng theo gia tốc máy nghiền.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Không những chỉ mình tự bật tự tắt mà phải luôn có ng trực ở chỗ đóng cắt ạ chứ không phải chỉ có cái biển ở đấy ý chứ.
Thằng bạn em cũng bị chết oan vì cái này khi nó sửa điện cho nhà dân, bà vợ đi về không biết ra bật :(
Lại thành ngộ sát, đau hơn lại là chồng mình 😰

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhà máy Xi măng và khoáng sản Yên Bái là công ty lớn, đầu đàn trong sản xuất xi măng và bột đá tại tỉnh Yên Bái. Máy móc công nghiệp, quy mô lớn rất nhiều, đều có quy trình khi làm việc sửa chữa, vận hành các cụ à.

Em nhìn ảnh thấy vệ sinh công nghiệp không tốt. Suy ra là nhiều thứ cũng ở mức qua loa đối phó.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Nhà máy Xi măng và khoáng sản Yên Bái là công ty lớn, đầu đàn trong sản xuất xi măng và bột đá tại tỉnh Yên Bái. Máy móc công nghiệp, quy mô lớn rất nhiều, đều có quy trình khi làm việc sửa chữa, vận hành các cụ à.

Nhìn cái ảnh xếp 3 hàng túi rời lên nhau là biết an toàn ở đây là bố láo ăn cắp! Tiêu chuẩn chỉ xếp 2 túi hàng rời lên thôi! Cái túi nặng cả tấn đó nó mà đổ vào người thì lại ối dồi ôi!

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cái sự "dân ta đếch quan tâm cái sự an toàn cho bản thân" nhiều khi còn thể hiện ở cấp cao nhất.

Nếu cụ để ý các đoàn lãnh đạo thăm công trường xây dựng cầu đường thì đa số chả thấy mũ mão gì cả.

Mà nếu có đội mũ (mũ bảo hộ, mũ cối bộ đội) thì không bao giờ cài quai.
Do công trường cán bộ nhà nước quản lý bố láo! Xưa Xxx đến thăm công trường em phải đội mũ bảo hộ ngoan như cún! Từ khoá cho cụ nào search! Thủ tướng Xxx đến thăm dự án nhiệt điện thái bình!

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa biết thêm giải pháp: làm cái phíc cắm có đoạn dây điện nối chập mạch lại, cắm vào ổ bất kỳ khu vực đang sửa. Nếu trong nhà có người vô tình đóng at thì nó sẽ nhảy ngay.
Cái đó là đấu ngắn mạch! Thợ điện dùng lâu rồi mà bác!

Moriarty

Xe container
đến cái cửa cầu thang thoát hiểm đã quy định là phải đóng mà thỉnh thoảng lại có bố lấy đồ kê chặn lại thì đủ hiểu ý thức an toàn ở VN đáng báo động như nào

xe đạp Japan

Xe tăng
Em nhìn ảnh thấy vệ sinh công nghiệp không tốt. Suy ra là nhiều thứ cũng ở mức qua loa đối phó.
Nhà máy bột đá quy mô lớn với nhiều máy nghiền đứng, nghiền bi, nghiền thủy lực Guikuang như này là đạt chuẩn 5S rồi đó cụ. Nghiền bột mịn không thể sạch sẽ như làm điện tử, tự động hóa được đâu cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

thichduongdong

Xe tải
Ghê nhỉ cc, để an toàn tuyệt đối thì để mở máy hoạt động lại phải có một cái key an toàn được mã hóa cho cả đội, mỗi người giữ 1 phần ghép lại mới ra key. CHứ không tính mạng mình giao vào tay người khác à.

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhìn cái ảnh xếp 3 hàng túi rời lên nhau là biết an toàn ở đây là bố láo ăn cắp! Tiêu chuẩn chỉ xếp 2 túi hàng rời lên thôi! Cái túi nặng cả tấn đó nó mà đổ vào người thì lại ối dồi ôi!
Em hỏi như cụ xong được anh em ở đó nhìn như người hành tinh khác. Nói chúng em xếp cao 3 hàng như vậy để tiết kiệm diện tích, do sản lượng rất nhiều mà kho thì chật.

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
1. Dán giấy cảnh báo. Dán băng dính chống mở tủ điện.

2. Kiểm tra xem At có lỗ khóa không, nếu có thì khóa lại. Có thể dùng ghip kẹp giấy, đuôi kẹp bướm....

View attachment 8485008

3. Tháo đường Load (Ra) của Aptomat tổng. Xong thì lắp lại

4. Sử dụng phích cắm an toàn (Nối tắt 2 chân phích) cắm vào ổ điện bất kỳ trong hệ thống. Bật át là nhảy
Cách cuối là an toàn nhất .
Cắm ngay ổ gần mà mắt mình nhìn thấy được .
Còn cách tốt nhất là khoá tủ hoặc khoá at mà chỉ mình có chìa khoá :D

Euro2CityStar

Xe lăn
rốt cuộc là có ai ấn nút khởi động ko các cụ, chả có lý do j đã ngắt điện rồi mà nó lại tự nhẩy lên. Cái máy to như thế này khởi động nó cũng là 1 vấn đề, e ko hình dung là trong 30s là nó đã lên được vận tốc quay tối đa để bi nó có thể văng theo gia tốc máy nghiền.
mấy con vcb này nó đóng từ xa theo lệnh từ hệ dcs trung tâm luôn .