[TNGT] Tai nạn không giải quyết được ở Mỹ Đình

Tribute

Xe container
Luật gì thì không biết chứ luật giao thông ở Việt nam có phát triển theo định hướng nào thì cũng đi đến cái đích là Luật chung đa số các nước đang sử dụng ra đời năm 1868 ở Anh thôi ạ. Đơn giản là vì làm cái đường cũng theo mô hình nước ngoài, biển hiệu, đèn, vạch cũng theo tư vấn nước ngoài. Đến cái ô tô cũng do nước ngoài làm ra nốt. Mà cái luật hiện tại thì cũng là 90% là luật nước ngoài cắt bớt rồi. Một số sáng tạo:
- "Trên đường có nhiều làn xe cùng chiều các phương tiện đi chậm đi về phía bên phải". Dẫn đến trên đường cao tốc không biết đi làn nào, lúc nào thì nhường. Ở nước ngoài là bắt buộc phải đi làn bên phải nếu làn đó trống-> các vấn đề mặc nhiên tự giải quyết.
- "Vào ngã tư nếu không có vòng xuyến thì nhường bên phải, có vòng xuyến thì nhường bên trái". Thế nào là vòng xuyến? Hay là cái tròn tròn lúc nào thích thì các bác ấy để ở giữa ngã tư, lúc nào bụi quá thì các bác để lên vỉa hè để đứng cho tiện? Ở nước ngoài là phải nhường bên phải, còn trước khi vào vòng xuyến thì đã có biển bắt nhường đường rồi.
- "Vạch liền và đứt kẻ dọc theo đường Phạm Hùng.
.....
Chỗ chữ đỏ: Luật của VN nói là "ngã ba, ngã tư đi theo hình vòng xuyến" và có biển hiệu lệnh bắt buộc phải đi theo vòng tròn có hình mũi tên ngược chiều kim đồng hồ. Tại các ngã ba ngã tư này xe đi bên phải phải nhường đường cho xe đi bên trái phía trong vòng xuyến.

Khi 1 xe đang di chuyển bên trái phía trong vòng xuyến thì nó làm gì còn đường mà nhường cho ông bên phải nữa.

Cần phải phân biệt giữa việc nhường quyền đi trước khi qua ngã tư với việc nhường đường khi đang đi trong ngã tư theo vòng xuyến.

Tribute

Xe container
Dạ bằng của tôi có thể lái xe ở hầu hết các nước phát triển ạ. Mà khi lấy bằng thì có học được là qua ngã tư, bất kể vòng xuyến hay ngã tư bình thường thì phải nhường các phương tiện bên phải ạ. Còn thì thường là trước khi vào vòng xuyến thì có cái biển nhường đường, cái biển hình tam giác đấy ạ.
Cụ choạch cái biển "nhường đường" ở ngã tư vòng xuyến của "tây" mà cụ biết lên cho em tham khảo với ạ.

minh0075

Xe điện
Sao nhiều cụ dùng cái từ mua bằng thế nhỉ.Đồng ý là có nhiều người mua bằng,tuy vậy cụ nào từng thi thật thì cũng biết,thi xong cũng chả nhớ được gì nhiều.Sau này đi thực tế,va vấp trên đường thì nó mới vỡ ra chứ.

pipilazi

Xe tăng
Nhưng éo bênh vợ thì lại phải đền ng ta và còn chịu thiệt tự sửa xe. :D Tóm lại cứ gọi xxx đến, thế là xong... không ai chịu nhường ai thì để xxx nó xơi cả 2 vậy.:))
Nếu cụ là chồng mợ Ya thì cun sẽ giải quyết thế nào :D

Sao nhiều cụ dùng cái từ mua bằng thế nhỉ.Đồng ý là có nhiều người mua bằng,tuy vậy cụ nào từng thi thật thì cũng biết,thi xong cũng chả nhớ được gì nhiều.Sau này đi thực tế,va vấp trên đường thì nó mới vỡ ra chứ.
Ý của các cụ ấy là muốn thi được lý thuyết thì phải đọc quyển luật và đào sâu suy nghĩ cho hiểu rồi đựa vào đó để trả lời các câu hỏi trong bộ đề. Em dự là cụ học vẹt các đáp án nên mới nói thế, nếu ko phải thì cụ bỏ qua cho em nhé :D

Taxi Thanh Nga

Xe hơi
Nhường đường nhau một chút có phải đỡ mất thời gian và tiền của không. Rõ khổ!

haivanphe

Xe container
Đâm kiểu này thì cả hai đều chạy nhanh. Kết luận: Cả hai đều bị khép vào tội - không làm chủ tốc độ - đền cho xxx.

codai6284

Xe tải
Bác Nu nhường thế mà Chi Ya ko chịu thì quả là PÓ tay

amazoncafe

Xe tăng
Gặp em vụ này là em cho vỡ loa, cùng lắm là sử phạt hành chính mấy trăm K là cùng
Nhưng đi đường nhìn thấy nữ lái nói chung là em nhường kể cả tạt đầu chỉ khổ cho chú nào đi sau em nếu phanh không kịp thì lại lĩnh đủ hehe

soc1202

Xe tải
Gặp em vụ này là em cho vỡ loa, cùng lắm là sử phạt hành chính mấy trăm K là cùng
Nhưng đi đường nhìn thấy nữ lái nói chung là em nhường kể cả tạt đầu chỉ khổ cho chú nào đi sau em nếu phanh không kịp thì lại lĩnh đủ hehe
Đằng sau cụ là thằng hung thần thì chả bít ai lãnh đủ :))

Hoang Khoi

Xe buýt
ra đường không thiếu những đối tượng ngang nghạnh, nam có nữ có. Có lần gặp ông ngang nói mãi không nghe e alo gọi XXX, nó gân cổ thách thức e bảo: xe tôi để các chủ xxx mang về thoải mái bao giờ phân xử xong tôi lấy, xe ông cũng vậy cùng đưa về bãi, không thương lượng hòa giải gì hết,". Sau nó nghĩ lại chắc sót xe (xe nó camry để bãi cả tháng chắc chết - xe e M8 không có e chạy xe máy không sao) nên trình bày mãi với xxx và xin e e mới cho đi.

Vuvit

Xe tăng
Nghe tình hình có vẻ ban căng, ko bít thế nào nhỉ???

haiphus

Xe buýt
Bó tay với cái thể loại mua bằng này. Lái 4B mà kiến thức cơ bản về luật GTĐB không có thế này thì quá nguy hiểm cho xã hội.
Bình thường, vào giao lộ có vòng xuyến, bao giờ em cũng cố đi gần vòng xuyến nhất để được các xe khác nhường,:)). Dưng mà gặp phải thể loại này thì chắc là bó tay chấm com luôn ^:)^
Em cũng thường đi như bác nhưng chẳng có hy vọng gì được nhường đường mà là để đồng chí đi song song bên phải nó che chắn cho :D

Em dự là mợ Ya định rẽ tắt (không qua vòng xuyến); Bác đi Nu không ngờ tới tình huống đó và cũng hơi bị khuất nên đã không làm chủ được tình hình?

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Em e cái này bác lại hơi nhầm nhọt sang trồng trọt 1 chút. Nếu đã từng ôm quyển sách mà luyện thi thì em tin là sẽ nhớ được hầu hết những quy tắc ứng xử trên đường, và những quy tắc mang tính phổ thông, hay gặpnhư này thì có vẻ cũng khó quên.

boKhoai2008

Xe buýt
theo đúng luật thì hình như em NU đúng
Mụ Yaris sai lè ra chứ còn hình như gì nữa hà cụ. Hôm 18/11 vừa rồi gấu nhà cháu chạy từ Nguyễn Thị Thập rẽ ra Lê Văn Lương, vừa nhô hết đầu ra liền bị 1 cu em tre trẻ làm phát vào pha bên phải thế là đi luôn cái pha với phần trên bánh trước bên phải, chả thấy cu em kia nói năng gì, đi luôn. Vợ 2 nhà cháu nằm viện đến tận thứ ba. Chuối vãi, không còn lời nào để nói về văn hóa ứng xử của 1 số người lái ô tô hiện nay cả. Đi trên đường Hà Nội như đi đường Trường Sơn, vửa đi vừa nhìn ngó ngoái né thê mà không cẩn thận vẫn dính bom bình thường, nhà cháu hãi hãi là.

boKhoai2008

Xe buýt
Em e cái này bác lại hơi nhầm nhọt sang trồng trọt 1 chút. Nếu đã từng ôm quyển sách mà luyện thi thì em tin là sẽ nhớ được hầu hết những quy tắc ứng xử trên đường, và những quy tắc mang tính phổ thông, hay gặpnhư này thì có vẻ cũng khó quên.
Nhà cháu đồng ý với cụ, một khi thật sự học thì khi đó cách hành xử nó khác các cụ ạ vì khi học thật thì nó sẽ ngấm vào mình, không quên được đâu. Với lại có học thật hay mua bằng thì cách hành xử trên đường lại phụ thuộc vào mức độ đạo đức văn hóa của từng người thôi. Vì sao cứ phải gân cổ lên cãi rồi đánh chửi nhau khi hầu như xe nào cũng mua bảo hiểm cả, chỉ cần nhẹ nhàng xin lỗi thôi, còn thiệt hại thế nào để bảo hiểm giải quyết. Nhưng người Việt mình coi chuyện xin lỗi là nỗi nhục lớn hay sao ý, lúc nào mình cũng phải là đúng mới thọ lâu thì phải (chả biết có thọ lâu không :-?, gặp phải chú nào số má hay không chịu nổi nữa làm cho 1 phát thì ... chả dám nghĩ nữa).

Già bà

Xe điện
Nói với các Mợ về luật GT thì quá là nói với đầu gối...
Em thấy bác hơi cực đoan đấy nhé :D

Bác Kia nói như thế là vơ đũa cả nắm và phân biệt đối xử.
1. Em và rất nhiều mợ trên này mặc váy nhưng không dốt thế. em là em cực lực phản đối vụ phân biệt đối xử. Phàm là chi hội trưởng tức là lãnh đạo thì càng phải công tâm bác nhé.
2. Cả chồng mợ Yaris này cũng sai lè lè mà bác chỉ chê phụ nữ là em không đồng ý đâu.

Bác cải chính đi không em kêu gọi các mợ vào rót vang bác giờ
Vote mợ

Các mợ lái xe chỉ có hai khuyết điểm nhỏ. Thứ nhất là do cẩn thận quá nên phản ứng hơi chậm, thứ hai là có vẻ hơi ít quan sát. Nếu khắc phục được thì sẽ là những lái xe tuyệt vời. Giống như đội tuyển bóng đá Việt nam, nếu khắc phục được thể lực và kỹ thuật thì tuyệt vời :). Nhưng lạ là có quen mấy mợ thì trong số đó mợ nào lên xe phóng như đàn ông thì ngoài đời không đáng iu bằng mấy mợ lên xe cứ rón ra rón rén.
Bác chưa gặp em b-)

Các mợ học LX thường có bao giờ học luật đâu, nên cãi làm gì, cứ gọi xxx và BH đến cho nhanh :D
Bác nói như đúng rồi.

Mời Cụ đọc cái chữ ký của em, Tây nó kết luận về giao thông ở VN đấy ợ :))
Chữ ký của bác đúng quá, nhất là ở đường Phạm Hùng nhà em : đúng luật ---> đúng làn, đố các bác đi được :ar!

Em e cái này bác lại hơi nhầm nhọt sang trồng trọt 1 chút. Nếu đã từng ôm quyển sách mà luyện thi thì em tin là sẽ nhớ được hầu hết những quy tắc ứng xử trên đường, và những quy tắc mang tính phổ thông, hay gặp như này thì có vẻ cũng khó quên.
Đúng ạ. Em ôm quyển luật học ra rả, học thật nên rất nhớ vì nghĩ mình học vì sự an toàn của chính mình và mọi người. Nhưng em thấy phải đến 30% khóa em học là mọi người học theo cái đáp án tắt, rút gọn, nhớ mẹo để thi cho qua.^:)^

XPQ

Xe cút kít
Nhưng éo bênh vợ thì lại phải đền ng ta và còn chịu thiệt tự sửa xe. :D Tóm lại cứ gọi xxx đến, thế là xong... không ai chịu nhường ai thì để xxx nó xơi cả 2 vậy.:))
Vợ mình thì bênh là đương nhiên,đúng sai không biết nhưng không bênh vợ thì vạ cả đời chứ chả chơi.Luật của Nhà nước ở tận đẩu đâu,luật của nhà mình nó lù lù ở mâm cơm với cái vỏ chăn,không theo luật nhà mình thì chết trước.

Còn cái vụ cãi nhau đấy,em đi dạo qua cũng đứng hóng nhưng cãi nhau lâu sốt ruột mà không bên nào ra được đòn dứt điểm nên em bỏ đi uống cà phê luôn.Túm lại cứ dây vào đờn bà là rách việc rồi chứ đúng sai gì?

minh0075

Xe điện
Nếu cụ là chồng mợ Ya thì cun sẽ giải quyết thế nào :D

Ý của các cụ ấy là muốn thi được lý thuyết thì phải đọc quyển luật và đào sâu suy nghĩ cho hiểu rồi đựa vào đó để trả lời các câu hỏi trong bộ đề. Em dự là cụ học vẹt các đáp án nên mới nói thế, nếu ko phải thì cụ bỏ qua cho em nhé :D
Cụ dự đúng rồi ạ,em học độc 1 tối ở cái nhà nghỉ khi lên Sơn tây thi,Còn nếu chống trượt năm đó thì mất 2 củ.
Ở cái chốn ba quân này nói chuyện học hành cũng hơi ngại cụ ạ,nên thôi cụ nhá.