[TNGT] Tai nạn khi tập lùi chuồng

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ bảo người điên chứ ko phải xe điên, anh ta đi bộ đâu có điên?. Đúng là anh ta làm cái xe điên lên, nhưng nếu đi con MT thì chưa chắc đã điên đâu ạ. Ý một số cụ (trong đó có em) là đi AT thì dễ bị 'điên' hơn MT, chứ lái kém, thần kinh không vững thì 2b còn điên nữa là AT mới cả MT.
So sánh AT và MT thì thấy một số điểm như: nhiều xe AT có thể vào số lùi rất dễ dàng, một khi đã cuống, gạt về N lại quá thành R. Đã có 1 vụ trong tp HCM một mợ làm xe tiến lung tung, sau đó cài số lùi (đáng nhẽ N) và đâm lùi chết người ngay tại cổng trường học. Ngoài ra xe AT, một khi bị mất điều khiển, rất khó tắt máy, chứ ko như MT, khả năng bị chết máy cao hơn. Thêm nữa, chân trái của người đi MT hay có xu thế đạp khi gặp sự cố, việc đó làm xe không còn động lực nữa và cũng đỡ nguy hiểm.
Nói chung, để xe điên chủ yếu là các tay mới và cũng phần đông là AT. Các cụ cứ tự thống kê lại các vụ "xe điên" gần đây thì rõ.

hanamachi

Xe hơi
Do không đủ cơm nên em đang phải đi MT, nhưng rất thjk AT :D
Em thấy nếu đi AT thì mình không dùng chân trái nữa là xong. Vẫn dùng chân phải để ga và phanh, thế là chả nhầm được rùi phải không các cụ?

billnantes

Xe container
Thầy này là thầy mất dạy, ai lại di dạy người mới biết lái bằng số AT, may mà còn lao vào cây chứ lao vào nhà dân thì hậu quả lại khôn lường
Em thấy bác hơi quá lời. Trong trường hợp này em nghĩ có lẽ bác kia có bằng rồi nhưng mua ngay xe AT nên nhờ thầy kèm giúp. Đúng là chưa có KN mà đi ngay AT cũng nguy hiểm lắm. Đã có thời gian đi MT thì chân ga dù sao cũng là phản xạ rồi, khống chế được chân ga thì sẽ dễ hơn.

lai thue

Xe điện
Chào các cụ!
Hôm nay em chứng kiến một tình huống thế này: Một bác tập lùi chuồng bằng xe số tự động, địa điểm tại một ngã tư trong khu đô thị đang xây dựng dở. Thầy dạy rằng: khi xe qua cửa chuồng thì đánh hết lái về bên phải, nhìn gương thấy mốc là góc cửa chuồng thì dừng lại. Nhưng rất tiếc là bác ấy khi dừng lại đạp nhầm chân ga, cứ thế xe rồ lên phi thẳng lên vỉa hè, chơi thẳng vào gốc cây. Thế nên em thấy rằng: tình huống này tập bằng xe số sàn sẽ an toàn hơn, bởi vì khi các bác côn phanh để dừng lại có đạp nhầm chân ga thì cung vô tư, do khi đó côn các bác đã cắt rồi, nhầm tí cũng không chết được. Hãi quá!:-<
Do thằng thày dạy lái ko quen đi số tự động nên ko biết hướng dẫn gà, khi lùi vào chuồng kể cả người chạy xe lâu năm rồi, khi chuẩn bị vào chuồng người ta đã bỏ chân ga ra rồi, lúc này chỉ để ý chân phanh thôi, nhấc chân ra, xe nó tự chạy, rồi, thích nó chạy chậm thì rà nhẹ chân phanh một chút, thích nó chạy nhanh thì nhấc hết chân ra, trong đầu chỉ có 1 cái chân mà ko quản lí nổi thì làm sao mà quản được 2 chân như xe MT, thò chân sang ga làm gì ko biết. Em dạy vợ là đi đến ngã 3, ngã 4, lùi, hay đến chỗ tắc đường thì mời bà chỉ để chân lên chân phanh thôi, nhấc ra nhấc vào cho nó hợp lí là ôke, chẳng có xe nào là điên cả, chỉ có người điên thôi

nanggio2010

Xe đạp
hãi quá

sozinho

Xe buýt
Không nên đổ lỗi cho AT, cái gì không tiên tiến người ta đã không phát triển. Có trách là trách người lái chưa làm chủ được chiếc xe. Có nhiều bác cứ nói nếu là MT mà bị nhầm thì đạp côn là xong... nếu đủ bình tĩnh mà đạp côn thì đã không có chuyện khi đó với AT thì kéo phanh tay, đưa tay tắt khóa điện hoặc đấy số về N cũng tương tự. Như vậy tai nạn xảy ra là khi không làm chủ được phương tiện, bất kể là MT hay AT.
Một vấn đề nữa là khi tập xe bằng MT người lái phải bận tâm nhiều hơn đến vấn đề ra vào số, nhầm số v...v... khi phải bận tâm nhiều việc một lúc thì lại càng hay xảy ra sai sót, ví như lúc lên dốc bị trôi thì cuống đạp mạnh ga thế là đâm vào xe trước, qua giao lộ hoặc từ đường phụ ra đường chính chưa thạo côn số chết máy bị xe khác đâm vào... Như vậy thì cũng có rất nhiều tình huống tai nạn mà ở AT không có.
Chẳng thể nói trước được, may mắn và cẩn thận sẽ giảm tối đa rủi ro thôi.

hoviethung

Xe lăn
Cũng tình huống lùi chuồng

Hôm thuê xe tự lái đi xa vừa rồi, mình có bị một trường hợp lùi xe vào ngõ cạnh đường để ăn cơm, mặc dầu nhìn qua gương căn xe rất chuẩn nhưng lùi thế nào mà một bánh xe sau sa ngay xuống hố nhưng vẫn lơ lững, rất may lúc đó mình đã kịp dừng xe lại. Nếu xử lý bằng cách lùi tiếp thì nguy cơ chạm đất thành xe sẽ trở thành hiện thực. Cuối cùng mình đã giải quyết bằng cách chèn gạch dưới bánh xe sa hố rồi cho xe tiến lên. Đúng là hú vía đối với người mới có bằng lái. Rõ ràng là lái xe không lúc nào được chủ quan.

linhnn61

Xe đạp
Không nên đổ lỗi cho AT, cái gì không tiên tiến người ta đã không phát triển. Có trách là trách người lái chưa làm chủ được chiếc xe. Có nhiều bác cứ nói nếu là MT mà bị nhầm thì đạp côn là xong... nếu đủ bình tĩnh mà đạp côn thì đã không có chuyện khi đó với AT thì kéo phanh tay, đưa tay tắt khóa điện hoặc đấy số về N cũng tương tự. Như vậy tai nạn xảy ra là khi không làm chủ được phương tiện, bất kể là MT hay AT.
.
Đúng AT là tiên tiến, nó tạo ra sự tiện dụng và giảm bớt thao tác cho người lái xe. Nhưng thường là các bác mới tập thì nhầm là bình thường (bác sozinho công nhận vậy không?). Giả sử trường hợp lùi chuồng, bác đang để số 1, số 1 mà bác phanh ko cắt côn thì chết máy luôn, nên với xe MT trước khi bác phanh bác đã có thao tác là cắt côn trước rồi, khi đó chân phải bác đạp nhầm sang ga tí cũng ko sao cả. Còn tập với AT bác đạp nhầm cái nó lên vỉa hè luôn rồi. Đấy là e đang nói các bác mới tập, còn các cụ có kinh nghiệm và thành thạo rồi thì e ko nói.

Tintit

Xe tải
Do thằng thày dạy lái ko quen đi số tự động nên ko biết hướng dẫn gà, khi lùi vào chuồng kể cả người chạy xe lâu năm rồi, khi chuẩn bị vào chuồng người ta đã bỏ chân ga ra rồi, lúc này chỉ để ý chân phanh thôi, nhấc chân ra, xe nó tự chạy, rồi, thích nó chạy chậm thì rà nhẹ chân phanh một chút, thích nó chạy nhanh thì nhấc hết chân ra, trong đầu chỉ có 1 cái chân mà ko quản lí nổi thì làm sao mà quản được 2 chân như xe MT, thò chân sang ga làm gì ko biết. Em dạy vợ là đi đến ngã 3, ngã 4, lùi, hay đến chỗ tắc đường thì mời bà chỉ để chân lên chân phanh thôi, nhấc ra nhấc vào cho nó hợp lí là ôke, chẳng có xe nào là điên cả, chỉ có người điên thôi
Cụ nói chuẩn ko cần chỉnh! Nhà cháu học MT rồi mới bắt đầu đi AT cũng thỉnh thoảng bị nhầm, nên cứ tự dặn bản thân là buộc cái chân trái lại :)), chỉ dùng chân phải thôi, và đến các tình huống phức tạp thì chỉ để chân lên phanh thôi.

Lùi lên vỉa hè mà, ko ga thi lùi bằng niềm tin à.

phamvdinh254

Xe tải
Em toàn đi AT, thấy là xe AT đi thuận tiện và dễ dàng hơn hẳn MT. Lùi chuồng AT dễ dàng và thuận tiện hơn MT. Các cụ cứ thế nào ấy chứ....e là cứ AT.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Xe AT nó thiết kế chân ga : nếu nhấn chân ga đột ngột thì nó không có tác dụng ngay
vì vậy nếu thốc nhầm chân ga, và phát hiện ra ngay thì vẫn kịp bỏ chân ga ra

Shift

Xe hơi
ối giời, em thì MT hay AT đều chơi hết, miễn là xe phải ngon, chứ AT ma lởm giật đùng đùng thì cũng chán, còn MT mà côn nặng như cùm thì em cũng kiếu. Túm lại là gì chả được miễn là vợ phải ngon. hehehehehe;)

mrkoi

Xe tăng
Chào các cụ!
Hôm nay em chứng kiến một tình huống thế này: Một bác tập lùi chuồng bằng xe số tự động, địa điểm tại một ngã tư trong khu đô thị đang xây dựng dở. Thầy dạy rằng: khi xe qua cửa chuồng thì đánh hết lái về bên phải, nhìn gương thấy mốc là góc cửa chuồng thì dừng lại. Nhưng rất tiếc là bác ấy khi dừng lại đạp nhầm chân ga, cứ thế xe rồ lên phi thẳng lên vỉa hè, chơi thẳng vào gốc cây. Thế nên em thấy rằng: tình huống này tập bằng xe số sàn sẽ an toàn hơn, bởi vì khi các bác côn phanh để dừng lại có đạp nhầm chân ga thì cung vô tư, do khi đó côn các bác đã cắt rồi, nhầm tí cũng không chết được. Hãi quá!:-<
thế thì e nghĩ pác ý đánh xe mà k nhìn gương lắm hjxxxx, chứ theo e mà nhìn kỹ 3 gương thì làm gì có chuyện, e nghĩ khi lùi xe ở AT thì chỉ cần đặt chân vào phanh thui chứ, nếu mà đường lên dốc thì mời chuyển qua chân ga thui chứ nhỉ... hjxxx

mrkoi

Xe tăng
ối giời, em thì MT hay AT đều chơi hết, miễn là xe phải ngon, chứ AT ma lởm giật đùng đùng thì cũng chán, còn MT mà côn nặng như cùm thì em cũng kiếu. Túm lại là gì chả được miễn là vợ phải ngon. hehehehehe;)
dạ vợ ngon mà gặp phải ông xế tồi thì e cũng sợ lắm ạ ;)) :))

gia doi

Xe điện
Chả phải AT bị đấy là do mới biết lái mới dính chưởng thui

Civic_2010

Xe tải
Cháu thì nghĩ làm gì có xe nào điên. Yếu tố con người thôi, cả AT lẫn MT nếu không cẩn thận thì vẫn điên như thường.
Cụ thử lấy ví dụng MT biến thành xe điên trong trường hợp nào?
Vì MT có cái chân côn, mà đã điều khiển được chân côn để không chết máy thì khó có thể thành điên được
Hỏi cụ chân thành, vì biết để còn tránh

Civic_2010

Xe tải
thế thì e nghĩ pác ý đánh xe mà k nhìn gương lắm hjxxxx, chứ theo e mà nhìn kỹ 3 gương thì làm gì có chuyện, e nghĩ khi lùi xe ở AT thì chỉ cần đặt chân vào phanh thui chứ, nếu mà đường lên dốc thì mời chuyển qua chân ga thui chứ nhỉ... hjxxx
Đấy là đường bằng thôi bác ơi.
Chứ lùi vào chỗ bãi gửi xe là một đất xây dựng dở dang, gồ ghề, nhiêu chỗ nổi lên hẳn viên gạch, ko thốc ga thì ko vào được đâu.