[Funland] Tài chính 6.5 tỷ, nên ở chung cư cao cấp hay nhà đất

tobias51185

Xe hơi
Theo như bạn nói thì mình thấy 6ty của bạn chỉ mua nhà ngõ ở trung tâm thôi. Nếu bạn để ý 10 năm trở lại đây giá nhà trong ngõ của hà nội bg rớt giá không phanh và đặc biệt thanh khoản rất chậm, xu thế càng về sau thì những căn nhà ngõ sẽ còn xuống giá nữa vì không đáp ứng được điều kiện cuộc sống tối thiểu của con người. Xu thế bg là tiện ích bạn có thể mua CC để sống trong không gian và tiện ích đầy đủ.
Trường hợp nếu không thích CC thì có thể mua nhà xa trung tâm 1 tý, tốt nhất là mua đất hoặc nhà tại các khu đô thị đã có qui hoạch và hà tầng đầy đủ. Chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt
em thì không nghĩ như vậy, em thấy nếu tầm tiền đó nên tìm 1 căn trong ngõ, các chỗ đậu được oto không xa, tầm 30m đi bộ là được, không khí HN bây h cực kỳ ô nhiễm, cứ gần mặt đường ô tô đi qua thì càng bụi bẩn, tìm được nơi trong ngõ nhưng văn minh, sạch sẽ là ổn nhất

Ant man

Xe buýt
Đúng là khó quyết thật đấy. Nhà ngõ ngách thì giờ em thấy ngán ngẩm lắm rồi, tối tăm ẩm thấp, chán chết. 6.5 tỷ mà không đủ tiền mua cái ô tô đút nhà thì ngán, hay cụ mua liền kề gì đó bên Long Biên tầm 5 tỷ, còn lại thì để thuê nhà dần? Kể có con cái mà thuê nhà lại cứ bấp bênh ko yên tâm nhỉ?

canhsim

Xe tải
1 vote cho chung cư. Tiện dịch vụ : siêu thị, bể bơi, gym spa. Ở nhà đất bất tiện đủ đường.

vietsky1507

Xe tải
Bà xã em trước nhất định bảo ko thích chung cư, thuyết phục em mua đất nhưng em chịu vì tiền ko đủ, mà em ko thích đất trong ngõ nhỏ nên mua chung cư ở được 2 năm nay. Giờ tài chính dễ thở hơn hỏi ý vợ sắp tới anh định mua đất, đất dịch vụ, mà vợ nhất định ko chịu, bảo em ko cản anh mua đất, nhưng mua để đầu tư, chứ ko được xây, em chỉ ở chung cư thôi :)

Lafuture

Xe máy
Bà xã em trước nhất định bảo ko thích chung cư, thuyết phục em mua đất nhưng em chịu vì tiền ko đủ, mà em ko thích đất trong ngõ nhỏ nên mua chung cư ở được 2 năm nay. Giờ tài chính dễ thở hơn hỏi ý vợ sắp tới anh định mua đất, đất dịch vụ, mà vợ nhất định ko chịu, bảo em ko cản anh mua đất, nhưng mua để đầu tư, chứ ko được xây, em chỉ ở chung cư thôi :)
Bác nói chuyện Fun mà thật quá; đúng là chị em vừa khó vừa dễ chiều :) Được như bác giờ chuẩn rồi!

Lafuture

Xe máy
Đúng là khó quyết thật đấy. Nhà ngõ ngách thì giờ em thấy ngán ngẩm lắm rồi, tối tăm ẩm thấp, chán chết. 6.5 tỷ mà không đủ tiền mua cái ô tô đút nhà thì ngán, hay cụ mua liền kề gì đó bên Long Biên tầm 5 tỷ, còn lại thì để thuê nhà dần? Kể có con cái mà thuê nhà lại cứ bấp bênh ko yên tâm nhỉ?
chỗ nào LB bác tư vấn em cái. Bên đó trường học nếu có cũng không nhiều lựa chọn bác nhỉ, trường xịn thì chịu. Còn tâm lý bác giống em; bỏ 5-6 tỷ mà không đủ rộng đút nhà thì thấy có gì sai sai.

Còn một vđ em chưa nắm được là không biêta giá bđs nhà đất, nhà chung cư trong bối cảnh covid hiện tại, cũng như ngắn hạn trong 2021...liệu đã là thời điểm tốt để đầu tư chưa, hay vẫn nên nghe ngóng thêm, gửi tk chờ cơ hội?

Ant man

Xe buýt
chỗ nào LB bác tư vấn em cái. Bên đó trường học nếu có cũng không nhiều lựa chọn bác nhỉ, trường xịn thì chịu. Còn tâm lý bác giống em; bỏ 5-6 tỷ mà không đủ rộng đút nhà thì thấy có gì sai sai.

Còn một vđ em chưa nắm được là không biêta giá bđs nhà đất, nhà chung cư trong bối cảnh covid hiện tại, cũng như ngắn hạn trong 2021...liệu đã là thời điểm tốt để đầu tư chưa, hay vẫn nên nghe ngóng thêm, gửi tk chờ cơ hội?
Hôm nọ em lướt of có cụ nào bán liền kề FLC bên Sài Đồng đó cụ, cả nhà thô rồi đâu 6 tỷ thì phải. Quanh khu Sài Đồng cũng nhiều liền kề hoặc đất đấu giá mới bán, giá độ 60-70tr/m2, cụ quyết hướng đó thì chịu khó đi xem thêm ạ.

Thớt của cụ bán lk FLC đây cụ

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Không biết cụ chủ mua ở đâu mà 6.5 tỷ rưỡi vẫn phải mua nhà không có oto đỗ cửa? Mình vừa mua cho thằng em cái nhà minh khai, 4 tầng oto tránh nhau tẹt, 48m2 có 6 tỏi. :D 6.5 tỏi mà vẫn ko mua dc nhà 45m oto tránh thì hơi vô lý
Cụ mua được giá khá tốt đấy. Nhưng nếu muốn có thêm vỉa hè nữa thì cộng thêm 1 tỷ.
7.0 tỷ mua được nhà 45m2 ngõ ô tô tránh và có cả vỉa hè 2 bên, quận HBT. Tất nhiên là phải chịu khó đi tìm, chứ tìm trên mạng thì không ra đâu.

TsarPutin

Xe tăng
Chung cư cao cấp thì 90m thì 2 ngủ thôi cụ, nhà bạn em 120m có 2 ngủ cụ ah. Còn dạng 100m 3 ngủ thì đa số là chung cư bình dân hoặc tầm trung thôi ah. Em thì vote cụ cứ kiếm chung cư để ở đất mua xa phòng việc sau này
Căn em 105m2 mà chia 3pn, khá hợp lý trừ mỗi 2 wc là không có ban công, 3pn view thẳng sang Keangnam nên e thấy đẹp;
Còn nếu 120m2 2 pn chắc là Royal city rồi, hoặc 1 số cc khác; phòng khách cực rộng luôn (e thích phòng khách rộng) nhưng ngủ cũng phải có cửa sổ
Chia sẻ vs cụ, chỉ nói đơn giản là ra ngoài khóa cửa thôi; nhà đất thì lóc cóc dắt xe ra , cầm chìa khóa 3 lớp cửa/cổng thấy oải, nhỡ có mà quên ko khóa 1 phòng nào thì đi làm lo ngay ngáy, đi vào nhà thì tương tự, ở nhà 1 mình hay lễ tết thi lo mất an ninh;
Như chỗ cc e ở, dùng vân tay hết, mỗi việc đúc túi đi xuống hầm, thẻ cư dẫn cũng chả dùng bao giờ, khóa thì trừ khóa oto ra chưa thấy cái khóa nào bao giờ, có quên k đóng cửa thì bảo vệ cũng check cam mà lên khóa hộ

coldbutwarmly

Xe hơi
Chung cư có cái hay và cái dở. Cái dở nhất của chung cư là tình trạng phụ thuộc nhiều vào ban quản lý. Nếu quản lý tốt thì ít xuống cấp, quản lý kém thì xuống cấp nhanh. Một vấn đề nữa là chung cư tập trung đông người, mùa hè rất nóng do có nhiều điều hòa thải ra. Em cũng vừa bán chung cư, mua xuống căn liền kề thô trong Hà Đông tầm tiền của cụ thớt, hoàn thiện xong chắc thêm chút nữa. Mua cái nhà rộng rãi chút ở cho thoải mái. Đúng là để ở thì cùng tầm tiền chung cư rất sướng, nhưng nếu vài năm mà cần chuyển chỗ ở mà bán thì mất giá cũng khá là xót ruột. Em may mắn bán chung cư còn lãi một chút so với hồi mua, nhưng đóng thuế, sang tên, trả môi giới xong thì hòa vốn.

huchich

Xe tải
Trong tay 6.5 tỷ mà đi hỏi mấy đ/c lái grab cách tiêu tiền. :))

HyundaiKona

Xe đạp
Trong tay 6.5 tỷ mà đi hỏi mấy đ/c lái grab cách tiêu tiền. :))
Công nhận, có lẽ bác ấy kiếm được nhiều tiền bằng 1 cách nào đó ko liên quan lắm đến hiện thực xã hội... chứ tui biết nếu là dân kinh doanh văn phòng, công chức... kiểu gì cũng ít nhiều công việc dính đến đất đai, họ mà có 6,5 tỷ thì làm cha thiên hạ lùa bọn cò đất môi giới chạy như vịt ấy chứ. Mua nhà đất HN có cả nghìn mảnh cùng 1 mức giá, mỗi tuần T7 CN đi xem chán chê, nghe tư vấn, tự suy nghĩ... nhanh thì nửa năm còn ko 2 3 năm vẫn chưa mua được mảnh ưng ý. Quan trọng là thời gian bỏ ra tương xứng với số tiền lớn mà mình có thôi.

tintucvn

Xe tăng
Công nhận, có lẽ bác ấy kiếm được nhiều tiền bằng 1 cách nào đó ko liên quan lắm đến hiện thực xã hội... chứ tui biết nếu là dân kinh doanh văn phòng, công chức... kiểu gì cũng ít nhiều công việc dính đến đất đai, họ mà có 6,5 tỷ thì làm cha thiên hạ lùa bọn cò đất môi giới chạy như vịt ấy chứ. Mua nhà đất HN có cả nghìn mảnh cùng 1 mức giá, mỗi tuần T7 CN đi xem chán chê, nghe tư vấn, tự suy nghĩ... nhanh thì nửa năm còn ko 2 3 năm vẫn chưa mua được mảnh ưng ý. Quan trọng là thời gian bỏ ra tương xứng với số tiền lớn mà mình có thôi.
em có tầm đó, nhưng chủ yếu do 2 nguồn: Tự làm + bố mẹ cho.
Tự làm thì chủ yếu do lúc học tập bên nước ngoài tranh thủ làm kiếm thêm được vài vụ.
Giờ về VN thấy kiếm tiền khó hơn nhiều nhiều.

pisces_hn

Xe container
3 tỏi mua chung cư ok rồi

kvboto

Xe container
Cám ơn các cụ. Cũng chủ đề này mà gia đình em vợ chồng, ông bà mỗi người một ý.
Mình sống cho hiện tại thì mua chung cư, nghĩ xa tương lai (để nhà, giá trị theo thời gian..cho con cháu) thì mua đất. Em thì đang ở giữa :))) Vừa muốn tiện nghi cho trẻ con; vừa muốn giữ giá trị của tài sản.

Một yếu tố nữa là em muốn chọn các quận trung tâm tiện con cái học hành. Khu Cầu Giấy, Mỹ Đình có nhiều trường tốt. Khu HBT thì toàn trường công em ko thích lắm.

Mua nhà đất mà ngõ oto, oto ko tiện vào nhà mà đem đi gửi thì cũng quá tội. Mua xa thì không tiện đi làm, con cái học hành. Nhà ngõ 3 gác đẹp đến mấy em cũng không mua.
Đất: em thấy mạn Thanh xuân, hoàng văn thái, Ngọc Nại, LTT giá mềm hơn các quận trung tâm khác

chung cư: em thấy Mandarin Garden, một số dự án ngoại giao đoàn, tây hồ tây có vẻ ok. Em không thích vinhomes vì giá quá cao rồi; bạn em mua sky lake cách đây 2 năm giờ lỗ hơn tỷ bạc; em sợ không dám ngó dự án Vin luôn.

các cụ chia sẻ thêm cho em ạ. Cụ nào đã từng như em bây giờ ko ạ.
Em thấy cụ có quá đủ thông tin rồi mà, chỉ còn 2 điều theo đúng cái lăn tăn của cụ:

1. Nhà đất mà diện tích < 50m2, đút cái oto vào nhà thì coi như bỏ tầng 1 chỉ để xe, sinh hoạt và ở từ tầng 2 trở lên và bếp khách ở tầng 2-3-4, giặt phơi tầng 5, đem gửi mất tý tiền thì có tầng 1 sinh hoạt thuận tiện hơn và giặt phơi được ở tầng 4, thấp hơn tẹo.

2. Để nhà, giá trị theo thời gian..cho con cháu, ví dụ, 2 trường hợp đều ở không quá xa trung tâm:
a- 6 tỷ ==> mua được 2 căn chung cư loại vừa phải,
==> 1 căn cc để ở
==> 1 căn cc cho thuê, hoặc 2-3 tỷ còn lại đem đầu tư để tiền sinh ra tiền, và sau 5-6 năm có thể lại có 5-6 tỷ, làm 2 căn nữa
==> sau có 3 căn chung cư, để lại chia mỗi đứa 1 căn chung cư, mỗi nhà 1 căn chung cư ở thoải mái hơn nhiều

b- 6 tỷ mua nhà đất được 40-45 m2 với 4-5 tầng, sau này giá có tăng được thêm không thì cũng chưa rõ, giả dụ tăng được lên thành 7-8 tỷ thì cũng đã là may.
==> ở chung, tiền của dồn tất vào 1 cái nhà đó
==> sau chia chác cho con cháu thì cũng phải bán đi để chia, bán đi chia 3 suất thì chúng nó cũng chỉ đủ tiền mua chung cư
==> sau 5 năm bán đi chưa chắc đã mua được 3 căn chung cư (loại 3 tỷ/căn ~ cỡ 9 tỷ) vị trí tương tự

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi1919

Xe tăng
đc vậy khéo là đẹp nhất lúc này. Nhưng thuê ở dài cụ có coi hay cảm thấy an cư lập nghiệp chưa? trong khi nhà thuê muốn chăm chút trang trí thêm chi nó cũng hạn chế. Ở ngắn hạn thì ko vấn đề; ở dài hạn 3 năm trở lên nhà thuê liệu có cái “hồn” của mình không, chưa kể có thể bị đá đít anytime 🤧
Tất nhiên là ko p/a nào vẹn toàn hết đc cụ ạ. Trong khả năng tài chính như vậy thì phải chấp nhận Đc cái nọ thì mất cái kia vì cụ thích sống ở trung tâm. Cùng với tầm tài chính đó cháu mua nhà và ra Hà đông sống rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Lafuture

Xe máy
Em thấy cụ có quá đủ thông tin rồi mà, chỉ còn 2 điều theo đúng cái lăn tăn của cụ:

1. Nhà đất mà diện tích < 50m2, đút cái oto vào nhà thì coi như bỏ tầng 1 chỉ để xe, sinh hoạt và ở từ tầng 2 trở lên và bếp khách ở tầng 2-3-4, giặt phơi tầng 5, đem gửi mất tý tiền thì có tầng 1 sinh hoạt thuận tiện hơn và giặt phơi được ở tầng 4, thấp hơn tẹo.

2. Để nhà, giá trị theo thời gian..cho con cháu, ví dụ, 2 trường hợp đều ở không quá xa trung tâm:
a- 6 tỷ ==> mua được 2 căn chung cư loại vừa phải,
==> 1 căn cc để ở
==> 1 căn cc cho thuê, hoặc 2-3 tỷ còn lại đem đầu tư để tiền sinh ra tiền, và sau 5-6 năm có thể lại có 5-6 tỷ, làm 2 căn nữa
==> sau có 3 căn chung cư, để lại chia mỗi đứa 1 căn chung cư, mỗi nhà 1 căn chung cư ở thoải mái hơn nhiều

b- 6 tỷ mua nhà đất được 40-45 m2 với 4-5 tầng, sau này giá có tăng được thêm không thì cũng chưa rõ, giả dụ tăng được lên thành 7-8 tỷ thì cũng đã là may.
==> ở chung, tiền của dồn tất vào 1 cái nhà đó
==> sau chia chác cho con cháu thì cũng phải bán đi để chia, bán đi chia 3 suất thì chúng nó cũng chỉ đủ tiền mua chung cư
==> sau 5 năm bán đi chưa chắc đã mua được 3 căn chung cư (loại 3 tỷ/căn ~ cỡ 9 tỷ) vị trí tương tự
cụ phân tích hay quá. Mua nhà đất không ở, thì mua vùng có khả năng tăng giá. Chứ mua nhà đất để ở lúc này thì việc tăng giá cao là khó. Mai em có rượu về em rót hầu cụ nhé.

Lafuture

Xe máy
Tất nhiên là ko p/a nào vẹn toàn hết đc cụ ạ. Trong khả năng tài chính như vậy thì phải chấp nhận Đc cái nọ thì mất cái kia vì cụ thích sống ở trung tâm. Cùng với tầm tài chính đó cháu mua nhà và ra Hà đông sống rồi ạ.
con em còn bé nên em ưu tiên trung tâm cho thuận học hành; chứ Hà Đông em cũng thấy 👍