[Funland] Tài chính 6.5 tỷ, nên ở chung cư cao cấp hay nhà đất

Theo như bạn nói thì mình thấy 6ty của bạn chỉ mua nhà ngõ ở trung tâm thôi. Nếu bạn để ý 10 năm trở lại đây giá nhà trong ngõ của hà nội bg rớt giá không phanh và đặc biệt thanh khoản rất chậm, xu thế càng về sau thì những căn nhà ngõ sẽ còn xuống giá nữa vì không đáp ứng được điều kiện cuộc sống tối thiểu của con người. Xu thế bg là tiện ích bạn có thể mua CC để sống trong không gian và tiện ích đầy đủ.
Trường hợp nếu không thích CC thì có thể mua nhà xa trung tâm 1 tý, tốt nhất là mua đất hoặc nhà tại các khu đô thị đã có qui hoạch và hà tầng đầy đủ. Chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt
Cụ bảo nhà trong ngõ không đáp ứng được nhu cầu ở tối thiểu của người thế những người ở nhà ngõ không phải người à. Ở hà nội này bao nhiêu cái nhà ngõ. Cụ chắc là thần thánh đại gia chứ không phải người.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư có cái hay và cái dở. Cái dở nhất của chung cư là tình trạng phụ thuộc nhiều vào ban quản lý. Nếu quản lý tốt thì ít xuống cấp, quản lý kém thì xuống cấp nhanh. Một vấn đề nữa là chung cư tập trung đông người, mùa hè rất nóng do có nhiều điều hòa thải ra. Em cũng vừa bán chung cư, mua xuống căn liền kề thô trong Hà Đông tầm tiền của cụ thớt, hoàn thiện xong chắc thêm chút nữa. Mua cái nhà rộng rãi chút ở cho thoải mái. Đúng là để ở thì cùng tầm tiền chung cư rất sướng, nhưng nếu vài năm mà cần chuyển chỗ ở mà bán thì mất giá cũng khá là xót ruột. Em may mắn bán chung cư còn lãi một chút so với hồi mua, nhưng đóng thuế, sang tên, trả môi giới xong thì hòa vốn.
chung cư nào nóng vậy cụ??? Riêng về khoản khí trời và nhiệt độ chung cư lúc nào cũng chấp nhà đất 1 mắt cụ nhé :)) Ở tầng cao mà kêu nóng hơn tầng thấp thì em cũng chịu =))

vietsky1507

Xe tải
Cụ bảo nhà trong ngõ không đáp ứng được nhu cầu ở tối thiểu của người thế những người ở nhà ngõ không phải người à. Ở hà nội này bao nhiêu cái nhà ngõ. Cụ chắc là thần thánh đại gia chứ không phải người.
Nhà ngõ làm em liên tưởng tới các Favela của Brazil

Lafuture

Xe máy
vợ chồng có con nhỏ cứ ở chung cư cho nó thoải mái, tiện chăm sóc con. Nếu thích thì mua, còn không thì mình đi thuê.
tiền cụ để làm ăn, đầu tư. Con lớn rồi, khoản đưa đón chăm sóc bớt hơn chút thì mình mua nhà sau :)
cám ơn cụ.

anh.tuan

Xe tải
Cụ tự trải nghiệm thôi. Thuê chung cc ở, thuê nhà đất ở. Đâu hợp thì triển. Mà ko thì cứ thuê mà ở thôi.

Camontinhyeu

Xe điện
Bàn về ở chung cư hay nhà đất chắc cũng nát vài chục tốp lập ra rồi và ý kiến hai chiều chưa phân thắng bại nên chốt ở nhà đất hay chung cư người đọc tư vấn là rất khó. Em nghĩ việc chọn nhà đất hay chung cư còn tùy thuộc vào hoàn cảnh, thu nhập, sở thích của từng gia đình. Tuy nhiên có thể phân tích ưu nhược điểm của từng loại:
Cùng một mức tiền mua thì ở nhà đất ngay không thể sướng bằng ở chung cư, cụ nào thích có môi trường tốt và chấp nhận tài sản BĐS giữ giá hoặc giảm giá thì sẽ chọn chung cư ở (giá chung cư thường tăng trong quá trình xây dựng và ở được 1-2 năm mới vào ở khi đã ở được 05 năm trở ra thì thường chỉ tăng nhẹ, giữ giá và giảm giá trị theo thời gian).
Cụ nào muốn giữ tiền thì mua đất với điều kiện đất rộng 50 mét trở lên, ngõ to ô tô đi lại được. Tuy nhiên mua đất ngay ko thể sướng bằng chung cư được vì nhà, đất tầm 6.5 tỷ chỉ có nhà cấp 4 hoặc cũ hoặc liền kề xa trung tâm. Muốn sướng phải bỏ thêm vài tỷ nữa để xây mới hoặc tân trang lại.

Chỉnh sửa cuối:

Maket2006

Xe hơi
Cám ơn các cụ. Cũng chủ đề này mà gia đình em vợ chồng, ông bà mỗi người một ý.
Mình sống cho hiện tại thì mua chung cư, nghĩ xa tương lai (để nhà, giá trị theo thời gian..cho con cháu) thì mua đất. Em thì đang ở giữa :))) Vừa muốn tiện nghi cho trẻ con; vừa muốn giữ giá trị của tài sản.

Một yếu tố nữa là em muốn chọn các quận trung tâm tiện con cái học hành. Khu Cầu Giấy, Mỹ Đình có nhiều trường tốt. Khu HBT thì toàn trường công em ko thích lắm.

Mua nhà đất mà ngõ oto, oto ko tiện vào nhà mà đem đi gửi thì cũng quá tội. Mua xa thì không tiện đi làm, con cái học hành. Nhà ngõ 3 gác đẹp đến mấy em cũng không mua.
Đất: em thấy mạn Thanh xuân, hoàng văn thái, Ngọc Nại, LTT giá mềm hơn các quận trung tâm khác

chung cư: em thấy Mandarin Garden, một số dự án ngoại giao đoàn, tây hồ tây có vẻ ok. Em không thích vinhomes vì giá quá cao rồi; bạn em mua sky lake cách đây 2 năm giờ lỗ hơn tỷ bạc; em sợ không dám ngó dự án Vin luôn.

các cụ chia sẻ thêm cho em ạ. Cụ nào đã từng như em bây giờ ko ạ.
Băn khoăn của cụ rất giống nhà mình, tầm tiền y chang.
2 vợ chồng cũng tìm mãi nhà CCCC không dc, Vin cũng nhất quyết k ở và nhà mình đã chọn một giải pháp
Đó là tìm đất hc nhà cũ ơi quận Đống Đa hc thanh Xuân, tiêu chí 45m ô tô phải vào được để còn cho thuê tầng 1,2
Ở từ tầng 3 đến tầng 6
Lắp thêm cái thang máy, khác gì ở CC mà vẫn tự do như nhà riêng. Giải quyết dc các vấn đề nhược điểm của CC và nhà đất
Tất nhiên tầm tiền 6,5 tỷ chỉ đủ mua đất
Xây nhà tầm 3 tỷ thì cày cuốc thêm, đủ tiền hoặc vay Nh chút vì đằng nào cũng có nguồn tiền cho thuê nhà đập vào
Nhưng công cuộc tìm nhà đất phù hợp vẫn nan giải

tintucvn

Xe tăng
Băn khoăn của cụ rất giống nhà mình, tầm tiền y chang.
2 vợ chồng cũng tìm mãi nhà CCCC không dc, Vin cũng nhất quyết k ở và nhà mình đã chọn một giải pháp
Đó là tìm đất hc nhà cũ ơi quận Đống Đa hc thanh Xuân, tiêu chí 45m ô tô phải vào được để còn cho thuê tầng 1,2
Ở từ tầng 3 đến tầng 6
Lắp thêm cái thang máy, khác gì ở CC mà vẫn tự do như nhà riêng. Giải quyết dc các vấn đề nhược điểm của CC và nhà đất
Tất nhiên tầm tiền 6,5 tỷ chỉ đủ mua đất
Xây nhà tầm 3 tỷ thì cày cuốc thêm, đủ tiền hoặc vay Nh chút vì đằng nào cũng có nguồn tiền cho thuê nhà đập vào
Nhưng công cuộc tìm nhà đất phù hợp vẫn nan giải
tiền thuê có ăn thua ko cụ?
em ở ba đình, đường ngõ trước nhà 4m có đoạn 8-12 m, thông thẳng lên Bưởi (300 m)
nhà chủ mua 7 tỷ (50m2) mà rao cho thuê cả nhà 4 tầng 15 triệu mãi ko xong.

Maket2006

Xe hơi
tiền thuê có ăn thua ko cụ?
em ở ba đình, đường ngõ trước nhà 4m có đoạn 8-12 m, thông thẳng lên Bưởi (300 m)
nhà chủ mua 7 tỷ (50m2) mà rao cho thuê cả nhà 4 tầng 15 triệu mãi ko xong.
Vâng tiền cho thuê chỉ hỗ trợ 1 phần tiền xây thui
Cũng phải kiếm thêm để xây chứ ạ
Nhưng giá trị mảnh đất đó chỉ có tăng chứ không lo lỗ như CC
Cũng chả có giải pháp nào toàn vẹn hơn

thaonp2205

Xe đạp
Nhà đất cụ ib riêng e có nhà nhé ạ 😂

Toilatoi2019

Xe tải
Em hiện đang ở nhà thuê. Tích góp được khoảng hơn 6 tỷ (đang gửi tk). Nhà em đang lưỡng lự việc dùng số tiền này để mua 1 căn hộ cccc ( tầm 55- 60tr/m). Điều kiện sống ở cccc chắc chắn thoải mái rồi. Nhưng em cũng quan ngại giá nhà cc sau cỡ 7-8 năm là mất giá. Trong khi đó, nhà đất khó mua được nhà oto đỗ nhà, diện tích >45m2 ở các quận trung tâm...bù lại nhà đất giữ giá hơn. Oto ko đổ cửa hay ko có parking gần đó là cái em băn khoăn nhất. Trời nằng mưa mà mò đi lấy xe cũng rất bất tiện. Ngoài ra nhà con nhỏ, ở nhà đất cũng lo ngại vấn đề an ninh. Tiếp tục thuê như hiện tại thì cũng tốt tạm thời, tiền lãi trả tiền thuê nhà vẫn còn dư, nhưng lâu dài vẫn cần “an cư”. Em xin các cụ chia sẻ kinh nghiệm và cho lời khuyên ạ. Cá nhân em đàn thiên về nhà cccc 60% - nhà đất 40%.

agrimeco

Xe lăn

Demchinhhang.net

Xe container
Chỗ nào LB cụ biết giới thiệu em nhé.
LB tầm này nhiều mà cụ, cơ bản mình có quyền chọn vì covid. Em từ đầu năm chưa mua được mảnh nào vì cũng nghe các cụ dọa giảm nữa với có nhiều chỗ chọn quá thành ra chẳng làm được gì:D

tuanb211

Xe hơi
Có 86 m đất đấu giá thượng thanh, đường trước mặt 12 m, song sosmng đường 40 m sắp mở, hai bên là hai cái hồ + công viên. Vị trí tuyệt đẹp, chờ mở đường là lên 7x. Cụ nào thích inbox.

tasx

Xe tăng
Mua chung cư san sát trung tâm đi Cụ. Chung cư ở trung tâm chất lượng tốt thì cũng chẳng sinh ra được thêm mấy nữa đâu mà giảm giá.

huydv19

Xe máy
Cụ chủ đã lựa chọn được phương án chưa vậy

agrimeco

Xe lăn
Nhiều mà cụ. Khu Phúc Lợi toàn đường to có vỉa hè họ chào tầm 65tr. Đường lớn 25m tầm 90tr. Tầm này mua ở ok chứ đầu tư cũng hơi run vì không biết tìng hình sẽ thế nào.
Khu này dân cư về ở đông chưa cụ? Nghe cụ tả có vẻ hợp lý, mai em phi xe qua ngó coi sao :D

xuan2020

Xe hơi
LB tầm này nhiều mà cụ, cơ bản mình có quyền chọn vì covid. Em từ đầu năm chưa mua được mảnh nào vì cũng nghe các cụ dọa giảm nữa với có nhiều chỗ chọn quá thành ra chẳng làm được gì:D
Đất quận nội thành HN giá vẫn nhúc nhích tăng lên.
Một số khu bên ngoài như Láng hòa lạc tăng mạnh
Tìm mua đất phát oải.

Chỉnh sửa cuối: