[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

cadan

Xe container
Bác sỹ Ai bô lit này có cái con gì 2 đầu, cụ nhể :))
Thuộc series truyện tranh của CCCP "tài trợ", in tiếng Việt, khổ to, tranh vẽ màu đẹp, thơm phức.
Con Kéo Đẩy cụ ơi, e cũng thích truyện này
Bác sỹ Aibolit và hai quyển sau là tiêu biểu của sách thiếu nhi hay nhất thời đó

cùngseries truyện do NXB Cầu Vồng in cho ạ

batcandoi27

Xe hơi
"Ruồi Trâu", vẫn ấn tượng với bức thư cuối cùng !

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Muốn biết một XH văn minh đến đâu thì nhìn vào nhà tù của họ
Câu này chuẩn quá, cụ cadan nhỉ ? Mới gần đây thôi, có một chú em ở công ty có con sắp vào cấp 1. Chú ấy hỏi em là nên chọn trường nào cho F1. Em bảo là chú cứ đi một vòng những trường gần nhà nhất, vào xem nhà vệ sinh. Trường nào có nhà vệ sinh sạch sẽ nhất, thì cho con mình học trường đó. Nhà vệ sinh là nơi ít ... vệ sinh nhất, tiêu chuẩn thấp nhất, lại không phải cái phơi bày ra ngoài cho người ta xem, nếu nó sạch sẽ, thì nơi khác cũng sẽ sạch sẽ.

Nhà tù có lẽ cũng là cái nhà vệ sinh của xã hội, nơi mà các chuẩn mực về đạo đức, phẩm hạnh, văn minh, quyền con người, là thấp kém nhất. Thậm chí những quyền cơ bản như tự do thân thể, quyền riêng tư, quyền tiếp cận giáo dục, y tế còn được mặc nhiên loại bỏ. Đó cũng là nơi mà ít được người khác ngó ngàng tới, và chủ nhà thì chẳng bao giờ mang ra để khoe với người ngoài cả. Đó là nơi mà ai đi vào cũng có quyền bịt mũi, cau mày.

Dostoevsky rất giỏi đẩy người đọc vào những lựa chọn khó khăn, những hoàn cảnh éo le, nơi mà bạn phải vắt tay lên trán suy ngẫm xem nếu là mình thì mình nên làm gì. Sẽ cực kỳ đơn giản nếu như chúng ta ngồi uống trà đàm đạo và nói rằng giết người là một tội ác, nhưng, ông ấy đã đẩy vấn đề đó tới giới hạn của nó. Nếu kẻ bị giết là một kẻ tệ hại, vô dụng, độc ác ? Nếu cái chết đó mang lại cuộc sống tốt đẹp cho tất cả mọi người ? Nếu những người được hưởng lợi là người thân của bạn ? Nếu như không có cái chết đó, những người thân của bạn sẽ phải đối mặt với những lựa chọn cũng vô cùng khó khăn khác ? Và nếu như bạn phạm tội, bạn lại có thể cứu chuộc tội lỗi đó bằng cách làm một luật sư tốt ?

Điều em thấy nổi bật trong cách kể chuyện của Dostoevsky là ông ấy xây dựng những hoàn cảnh như trên rất tự nhiên, rất thật, không hề gượng gạo. Nó làm cho em cảm thấy như đó là những gì vẫn đang xảy ra ngay bên cạnh mình. Thậm chí, em còn cảm thấy như trên tay mình chính là chiếc búa ! Và biết đâu, trong một vài thực tại song song nào đó, rất có thể em cũng sẽ hành xử như Raskolnikov.

Nói tới đây mà không nhắc tới Nam Cao thì thấy có phần bất nhẫn. Thật sự nét bút hiện thực của cụ Nam Cao em thấy có nhiều điểm tương đồng với Dostoevsky. Cả hai đều mô tả cuộc sống quanh ta với tất cả những cái ác mà đôi khi ta từ chối nhìn vào nó, mặc dù ta biết nó tồn tại. Kiểu như ta từ chối nhìn vào cái ích kỷ, nhỏ nhen, thờ ơ của con người trong Lão Hạc, cái sỹ diện vô lối trong Đời Thừa, cái định kiến xã hội trong Chí Phèo. Họ bắt chúng ta phải làm cái việc là nhìn vào cái vực thẳm trong mỗi con người, điều mà ta thường không dám làm, vì "sợ nó nhìn lại mình". Nhưng đó là cách duy nhất ta hiểu ra đâu là lẽ phải. Đó không phải là việc nên né tránh, trái lại, đó là việc phải làm, đó là một việc hết sức đau thương, tuy nhiên đó là cách duy nhất để vượt qua bản thân mình.

Sorry cụ, em lại dài dòng rồi. Cái tội này chắc là lây của Proust, cụ nhỉ :))

Cụ đọc và thích đuọc Dos và Proust là hơi đáng nể đấy

em có cả hai nhưng thú thực là ko hợp tông

nhưng biết là Dos vô cùng ảnh hưởng tới văn hoá phương Tây

Ngay cả 1 phim gangto như Con Air mà còn có đoạn dẫn lời Dos: Muốn biết một XH văn minh đến đâu thì nhìn vào nhà tù của họ

cái này quá đúng luôn

vutuanlong

Xe điện
“Trên sa mạc và trong rừng thẳm” là tác phẩm em có ấn tượng mạnh mẽ thời niên thiếu. Chắc chắn e sẽ cho con trai e đọc khi vào tuổi 13, 14 như cậu bé Star trong tác phẩm.

haivina

Xe điện
Em đọc ko nhiều. Thích và nhớ nhất truyện Số đỏ vì đọc thấy bi, hài, tình cảm, lãng man đủ cả mà đến giờ vẫn thấy đúng với xã hội.

Lead vịt

Xe buýt
[QUOTE="Smile1102, Nhà em có quyển Chinh Phụ Ngâm do một Nxb trong nam in từ những năm 5 mấy. Thầy giáo dạy Văn em mượn xong thủ luôn không trả làm em tiếc đứt cả ruột.

Smile1102

Xe container
Em đọc truyện này dc bài học là kg được dại giai, yêu gì thì yêu kg đc đưa tiền cho giai.
Giúp đỡ thằng anh họ Sakler, yêu nhau thắm thiết thế mà cho tiền phát là nó đi biệt yêu con khác liền 😀😂.
Có 100 cho 1 cũng đc mà mợ, em thì chỉ thấy là phải lựa ng mà yêu thôi :D

Smile1102

Xe container
[QUOTE="Smile1102, Nhà em có quyển Chinh Phụ Ngâm do một Nxb trong nam in từ những năm 5 mấy. Thầy giáo dạy Văn em mượn xong thủ luôn không trả làm em tiếc đứt cả ruột.
Em với anh trai em đều có bạn học Văn, vậy nên bao sách mang cho bạn mượn hết, cả từ điển TV... Hồi đó ko nghĩ gì sau này mới thấy tiếc cụ ạ, vì toàn bản cũ có rất nhiều chú thích.Bố em còn soạn cả giáo án đánh máy em đọc cũng rất hay, nhưng sau nhiều lần chuyển nhà, sửa nhà rồi cũng mất hết.
Cả đời bố em chỉ có giành tiền mua sách thôi. Nếu mà nói ở nông thôn nghèo cơm ko đủ ăn như nhà em thì rất hiếm nhà có nhiều sách như vậy (hoặc có khi chỉ có nhà em). Em vẫn nhớ vì nhà lụp xụp sách mối mọt nhiều mà phơi cả một sân cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Câu này chuẩn quá, cụ cadan nhỉ ? Mới gần đây thôi, có một chú em ở công ty có con sắp vào cấp 1. Chú ấy hỏi em là nên chọn trường nào cho F1. Em bảo là chú cứ đi một vòng những trường gần nhà nhất, vào xem nhà vệ sinh. Trường nào có nhà vệ sinh sạch sẽ nhất, thì cho con mình học trường đó. Nhà vệ sinh là nơi ít ... vệ sinh nhất, tiêu chuẩn thấp nhất, lại không phải cái phơi bày ra ngoài cho người ta xem, nếu nó sạch sẽ, thì nơi khác cũng sẽ sạch sẽ.

Nhà tù có lẽ cũng là cái nhà vệ sinh của xã hội, nơi mà các chuẩn mực về đạo đức, phẩm hạnh, văn minh, quyền con người, là thấp kém nhất. Thậm chí những quyền cơ bản như tự do thân thể, quyền riêng tư, quyền tiếp cận giáo dục, y tế còn được mặc nhiên loại bỏ. Đó cũng là nơi mà ít được người khác ngó ngàng tới, và chủ nhà thì chẳng bao giờ mang ra để khoe với người ngoài cả. Đó là nơi mà ai đi vào cũng có quyền bịt mũi, cau mày.

Dostoevsky rất giỏi đẩy người đọc vào những lựa chọn khó khăn, những hoàn cảnh éo le, nơi mà bạn phải vắt tay lên trán suy ngẫm xem nếu là mình thì mình nên làm gì. Sẽ cực kỳ đơn giản nếu như chúng ta ngồi uống trà đàm đạo và nói rằng giết người là một tội ác, nhưng, ông ấy đã đẩy vấn đề đó tới giới hạn của nó. Nếu kẻ bị giết là một kẻ tệ hại, vô dụng, độc ác ? Nếu cái chết đó mang lại cuộc sống tốt đẹp cho tất cả mọi người ? Nếu những người được hưởng lợi là người thân của bạn ? Nếu như không có cái chết đó, những người thân của bạn sẽ phải đối mặt với những lựa chọn cũng vô cùng khó khăn khác ? Và nếu như bạn phạm tội, bạn lại có thể cứu chuộc tội lỗi đó bằng cách làm một luật sư tốt ?

Điều em thấy nổi bật trong cách kể chuyện của Dostoevsky là ông ấy xây dựng những hoàn cảnh như trên rất tự nhiên, rất thật, không hề gượng gạo. Nó làm cho em cảm thấy như đó là những gì vẫn đang xảy ra ngay bên cạnh mình. Thậm chí, em còn cảm thấy như trên tay mình chính là chiếc búa ! Và biết đâu, trong một vài thực tại song song nào đó, rất có thể em cũng sẽ hành xử như Raskolnikov.

Nói tới đây mà không nhắc tới Nam Cao thì thấy có phần bất nhẫn. Thật sự nét bút hiện thực của cụ Nam Cao em thấy có nhiều điểm tương đồng với Dostoevsky. Cả hai đều mô tả cuộc sống quanh ta với tất cả những cái ác mà đôi khi ta từ chối nhìn vào nó, mặc dù ta biết nó tồn tại. Kiểu như ta từ chối nhìn vào cái ích kỷ, nhỏ nhen, thờ ơ của con người trong Lão Hạc, cái sỹ diện vô lối trong Đời Thừa, cái định kiến xã hội trong Chí Phèo. Họ bắt chúng ta phải làm cái việc là nhìn vào cái vực thẳm trong mỗi con người, điều mà ta thường không dám làm, vì "sợ nó nhìn lại mình". Nhưng đó là cách duy nhất ta hiểu ra đâu là lẽ phải. Đó không phải là việc nên né tránh, trái lại, đó là việc phải làm, đó là một việc hết sức đau thương, tuy nhiên đó là cách duy nhất để vượt qua bản thân mình.

Không nhớ nhà văn nào đó đã từng nói : "Vào truyện của Dos là thấy tối mặt xẩm mày lại ngay".
- Nhận xét quả là chính xác.
- Ngoài VTP, thì còn có Ma Văn Kháng cũng có văn phong giống với Dos.

Phỗng new

Xe điện
Tối qua trước khi đi ngủ em đọc lại cuốn này, nhẹ nhàng hóm hỉnh vui vẻ hồn nhiên yêu đời :))

cadan

Xe container
Em với anh trai em đều có bạn học Văn, vậy nên bao sách mang cho bạn mượn hết, cả từ điển TV... Hồi đó ko nghĩ gì sau này mới thấy tiếc cụ ạ, vì toàn bản cũ có rất nhiều chú thích.Bố em còn soạn cả giáo án đánh máy em đọc cũng rất hay, nhưng sau nhiều lần chuyển nhà, sửa nhà rồi cũng mất hết.
Cả đời bố em chỉ có giành tiền mua sách thôi. Nếu mà nói ở nông thôn nghèo cơm ko đủ ăn như nhà em thì rất hiếm nhà có nhiều sách như vậy (hoặc có khi chỉ có nhà em). Em vẫn nhớ vì nhà lụp xụp sách mối mọt nhiều mà phơi cả một sân cụ ạ.
“Vạn ban giai hạ phẩm
Duy hữu độc thư cao”

Sách làm con người có khí chất khác đấy ạ

có thể ai ko hiểu ng đọc sách thì đôi lúc thấy họ gàn gàn lạ lạ

nhưng thực chất nhg người biết đọc sách thì thuòng có lòng tự trọng cao, có critical thinking(oc phản biện) và khó bị lung lạc bởi quyền lực hay vật chất hơn

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

cụ viết rât tốt ạ

khả năng viết thường đi kèm với khả năng đọc và vốn đọc

Một nhà văn từng nói: đọc sách giống như uống rượu

có người uống cả ngày ko say, có người uống 1 chén là say

cũng như vậy, có người đọc thiên kinh vạnquyển mà vẫn nạp và nhớ đuọc

có người đọc vài trang đã ngáp

có người chỉ thíchvodka, có người chuộng whisky. Có những người uống theo mốt, như hiện nay nếu để ý, giới “nhà giàu” và quan chức gặp nhau là mời rượu vang, nó mới sang 😉

cũng như vậy, có người đọc nhiều thể loại, có người chỉ đọc đuọc những sách dễ đọc, giải trí, hoặc truyện …manga.

Nhưng dù thế nào thì đọc đuọc sách cũng là một điều tuyệt vời rồi

còn hơn để thế giới quan nằm hết ở facebook hay những buổi livestream của doanh nhân hay nghệ sỹ nào đó😎😉

Chỉnh sửa cuối:

Trang Nguyen

Xe điện
Ngày đầu tiên nhìn thấy cuốn này, em cứ thắc mắc "tôi thế đấy" thì liên quan gì đến thép. Mà thép lại còn đã nữa.
Kiểu họ viết thiếu hở cụ? :D Hồi nhỏ em nghĩ sao người ta ko viết Thép đã làm tôi thế đấy :(

Trang Nguyen

Xe điện
“Trên sa mạc và trong rừng thẳm” là tác phẩm em có ấn tượng mạnh mẽ thời niên thiếu. Chắc chắn e sẽ cho con trai e đọc khi vào tuổi 13, 14 như cậu bé Star trong tác phẩm.
Hồi nhỏ em cũng mê mệt cuốn này. Với cả Tốt tô chan cô bé bên cửa sổ, Cô bé ở rừng đen là những cuốn mà đọc hay nhưng ko nặng nề, chỉ có điều con trai chắc ko thích.
Có những cuốn như Tuổi thơ dữ dội sau này em cảm thấy rất tiếc là đã vội đọc khi còn nhỏ, chưa phù hợp.

Amien

Xe tải
Em hay đọc để giải trí, một số truyện, tiểu thuyết mà em thấy ấn tượng như là:
Papillon người tù khổ sai, đọc truyện thấy khâm phục tinh thần và ý chí của nhân vật chính, trong hoàn cảnh tù đày khổ sở hết sức nhưng vẫn không suy sụp mà có thể vạch ra những kế hoạch vượt ngục hết lần này đến lần khác. Em nhớ có lần Papillpon bị lạc lên đảo hoang được người trên đảo cứu giúp, sống cuộc sống tự do, được lấy cả hai chị em gái nhưng Papillon vẫn chọn con đường ra đi để tìm kiếm một tự do thực sự. Cảm giác truyện rất hay, sâu sắc, và hồi hộp bởi những pha vượt ngục nguy hiểm.
Tiểu thuyết nữa kiểu ngôn tình Trung Quốc, nhưng không hẳn ngôn tình tên là: Lão công bá đạo của ta là Minh vương - tác giả Kiến Tự Như Diện. Em vốn sợ ma mà lại vẫn ham đọc tiểu thuyết này toàn kể chuyện ma quỷ, oan hồn, lệ quỷ, cương thi các kiểu. Em thấy tác giả dẫn dắt cuốn hút, tiểu thuyết dài nhưng xuyên suốt mạch có bố cục khá chặt chẽ, tác giả có kiến thức về Đạo giáo và thiên văn học cổ Trung Quốc.
Cuốn nữa nhẹ nhàng hơn với lối văn dí dỏm là: Điện thoại này dùng chung nhé - tác giả: Sophie Kinsella ,câu chuyện về hai người có cảm tình với nhau khi nhắn tin qua một chiếc điện thoại, dù có những điều chưa được logic lắm nhưng cảm giác hình dung về ai đó qua đầu kia tin nhắn thì chắc nhiều độc giả đều trải qua, rồi những biểu tượng icon đáng yêu, những tin nhắn ngắn chứa nhiều ẩn ý và đến khi đời thực bên ngoài xảy ra không giông như mình tưởng tượng.

Nelsonvn

Xe máy

[/QUOTE]
Cuốn yêu thích của em, đọc đi đọc lại hơn chục lần rồi :D

mamtom7981

Xe buýt
Có cụ nào giống em thích Tiếu Ngạo Giang Hồ và TRu Tiên ko ạ?

vutuanlong

Xe điện
Hồi nhỏ em cũng mê mệt cuốn này. Với cả Tốt tô chan cô bé bên cửa sổ, Cô bé ở rừng đen là những cuốn mà đọc hay nhưng ko nặng nề, chỉ có điều con trai chắc ko thích.
Có những cuốn như Tuổi thơ dữ dội sau này em cảm thấy rất tiếc là đã vội đọc khi còn nhỏ, chưa phù hợp.
Một người đàn ông chân chính sẽ bảo vệ người con gái mình yêu thương bằng mọi giá.