[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

cokimi

Xe điện
Câu hỏi không thể trả lời, mỗi tác phẩm đều có cái hay, cuốn hút riêng, giá cụ giật cái tít : Tác phẩm văn học nào các cụ kg thích nhất và ấn tượng về nó, em nghĩ có câu trả lời cụ thể hơn.
Em nhớ ngày trước các thanh thiếu niên đều thích các tác phẩm của Alexan Dumas cha và con, bọn em săn lùng bằng hết các bản dịch. Ấy nhưng đến truyện : Trà hoa nữ thì em kg thích.
Bà chị hàng xóm đọc xong khen hay đưa em đọc, háo hức cầm cuốn truyện em đọc lướt qua thấy kg hay, em đem trả, bà chị hàng xóm lại thuyết phục đọc kỹ đi hay mà.
Tin chị ý em vừa nấu cơm vừa cày kỹ lưỡng hết quyển truyện vẫn kg thấy hay, đơn giản vì nó khác với quan điểm của em.
Em lại đem trả và lần này thì chính em là người thuyết phục bà ấy rằng quyển truyện kg hay, đúng là Dumas con viết non tay hơn cha :) . Sau một hồi phê bình rút cục bà chị cũng đồng ý với em và từ đó bọn em kg đọc lại cuốn truyện đó lần nào nữa.
Ngày trước đói văn hoá, nên cứ hay đọc đi đọc lại :D.
Trà hoa nữ ko hay thì mình đọc Con hủi, Jane Eyre, Đồi gió hú, Jenny Gerhardt, Nàng Ido, Kiêu hãnh và định kiến,... đi mợ, toàn về thân phận phụ nữ :D

Alochaoanh

Xe tải
Có cụ nào thích nghe audio giống e ko

Lavender168

Xe buýt
Trà hoa nữ ko hay thì mình đọc Con hủi, Jane Eyre, Đồi gió hú, Jenny Gerhardt, Nàng Ido, Kiêu hãnh và định kiến,... đi mợ, toàn về thân phận phụ nữ :D
Jane Eyre, em kg nhớ, chỉ nhớ loáng thoáng phim.
Đồi gió hú : em ghét thằng con nuôi, tuy nó mạnh mẽ hơn anh em nhà quý tộc, nhưng đc người ta nhận nuôi mà đi ức hiếp con cái nhà người ta ( bắt thằng anh đi chăn bò, ngựa hay sao ý, sống ở khu người làm, còn nó lên nhà sống như ông chủ ) ... còn dám yêu con gái nhà người ta... kg rõ sao để cô ấy chết ... thì mạnh mẽ mấy em cũng ghét, cơ mà tác giả có vẻ dành nhiều ưu ái cho nó.
Nói chung kg nên tha lung tung về nhà kẻo nó làm tan nhà. Hoang dại nhiều khi mạnh mẽ nhưng không ơn nghĩa, trc sau, quý tộc đôi khi hiền lành yếu ớt, không đề phòng được sự lấn lướt của sói hoang. Em đọc truyện đấy bực mình nên nhớ lâu.
Mấy truyện kia em có đọc song kg nhớ đc gì, có những truyện đọc rất hay, như đội kỵ binh của quốc Vương Xtack, hay lắm mà giờ kg để lại một ấn tượng nào chỉ nhớ là nó rất hay, rất hùng tráng.

Chỉnh sửa cuối:

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Tâm đắc thì chưa có nhưng em lại thích đọc truyện Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên, Anna tóc đỏ dưới chái nhà xanh... càng có tuổi em lại càng thích đọc các truyện đơn giản dễ hiểu :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cháu thì lười đọc lắm ạ. Nhưng Chiếc lá cuối cùng của O’Henry thì cháu vẫn còn nhớ :)
À, cụ Bơ Men ấy ạ. Gionxy, Xiu.... cuối cùng cụ bơ men chết vì viêm phổi lạnh - do phơi mình dưới đêm mưa tuyết để vẽ dây và lá cáy Thường Xuân lên tường....em còn nhớ vậy...
- Cùng với Người Thầy Đầu Tiên và Luyxerner nữa

NguyenAnhPhan

Xe container
Vầng, ngày bé ba mẹ nuôi nên toàn thích đọc truyện, có truyện gì đọc như chết đói :) Đi làm hồ sơ thi đh mà em còn đọc kịp xong mấy tật truyện Angelic :) Em suốt ngày đọc tuyển tập Văn nghệ hàng tháng... Cái gì cũng đọc.
Tới khi có gia đình, nghèo khổ quá, ko có cả thời gian để thở, nên ko còn thói quen đọc sách, ko cả xem tv :(
Tới sau này thì ổn hơn, có khôi phục lại thói quen, nhưng ko có hào hứng với những truyện đau thương, khổ sở...
Hic. Nghe mợ nói buồn vậy ☹

Phỗng new

Xe điện

Vumath

Xe hơi
Em giản dị, hoài niệm, làng quê. Em vote "quê người"- Tô Hoài.

cokimi

Xe điện
Jane Eyre, em kg nhớ, chỉ nhớ loáng thoáng phim.
Đồi gió hú : em ghét thằng con nuôi, tuy nó mạnh mẽ hơn anh em nhà quý tộc, nhưng đc người ta nhận nuôi mà đi ức hiếp con cái nhà người ta ( bắt thằng anh đi chăn bò, ngựa hay sao ý, sống ở khu người làm, còn nó lên nhà sống như ông chủ ) ... còn dám yêu con gái nhà người ta... kg rõ sao để cô ấy chết ... thì mạnh mẽ mấy em cũng ghét, cơ mà tác giả có vẻ giành nhiều ưu ái cho nó.
Nói chung kg nên tha lung tung về nhà kẻo nó làm tan nhà. Hoang dại nhiều khi mạnh mẽ nhưng không ơn nghĩa, trc sau, quý tộc đôi khi hiền lành yếu ớt, em đọc truyện đấy bực mình nên nhớ lâu.
Mấy truyện kia em có đọc song kg nhớ đc gì, có những truyện đọc rất hay, như đội kỵ binh của quốc Vương Xtack, hay lắm mà giờ kg để lại một ấn tượng nào chỉ nhớ là nó rất hay, rất hùng tráng.
Vâng Đòi gió hú đọc u ám quá, may còn thấy chút ánh sáng với đôi trẻ Hareton và Cathy Linton.

Mà em chưa thấy cụ nào nhắc đến Ruồi trâu, hình tượng lý tưởng của nhiều thế hệ thanh niên xhcn :D

Lazylazy123

Đi bộ
Với em thì là quyển "Những người bóng dài". Em đọc năm 20 tuổi. Thực sự thú vị và hấp dẫn khi tác giả cho người đọc được đứng ở góc nhìn của người Ekismo ở cực bắc lạnh lẽo.

Phỗng new

Xe điện
Em giống cụ. Cứ có chữ là đọc, bé tí mà đọc cả " Cái sân gạch" lại thấy thích chứ lỵ. Hồi ý cứ ấm ức là sách cụ Sáu Nin, in rõ đẹp bìa cứng bóng nhoáng nhưng đọc mãi ko vào :D
Dạ e đọc từ bé có gì đọc nấy trừ V.I.Lenin toàn tập thôi ạ. Vũ Trọng Phụng, Nguyễn Công Hoan, Nam Cao... e rất thích cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: