[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng thích cuốn này. Huỳnh Dị là tác giả tiên phong ở thể loại tiểu thuyết huyền ảo võ hiệp, có cả yếu tố lịch sử quân sự. Sau em đọc Tào Tặc, còn thích hơn nữa.
Truyện này em có lưu trong tuyển tập truyện kiếm hiệp. Lâu lắm không sờ đến. Nó nằm trong usb trong tủ. Nhưng em mới đọc 1 chương. Nên chẳng nhớ gì cả

Bang lang

Xe điện
Trước em xem quyển Đốm Lửa Lạc Loài của Nhật, nó là tập truyện ngắn, truyện nào cũng kết thúc bằng tự tử. Bây giờ cứ nhắc đến Nhật là em lại nghĩ hội đó rất mong manh.

NguyenAnhPhan

Xe container
Trước em xem quyển Đốm Lửa Lạc Loài của Nhật, nó là tập truyện ngắn, truyện nào cũng kết thúc bằng tự tử. Bây giờ cứ nhắc đến Nhật là em lại nghĩ hội đó rất mong manh.
Tự tử ở Nhật có cảm giác như là...gì nhỉ...truyền thống ư (nói thế khó chịu wuas)

NguyenAnhPhan

Xe container
Hội đó sống lý tưởng, thất vọng về một cái gì đó là tự tử, ko mạnh mẽ anh hùng như Việt Nam! Mình cụ ạ.
Vâng. Trên vtv thỉnh thoảng vẫn đưa mà. Lí tưởng mà họ theo không đạt - họ tìm đường thoát li...cuộc sống. Đâu cũng có người nọ kia. Nhưng ở ta khác lắm. Mợ nói đúng. ☺

MEC V6

Xe điện
Em là người thích đọc, từ nhỏ cứ thấy cái gì có chữ là em đọc nghiến ngấu, dù là thể loại, hình thức gì.
Và em vẫn nhớ cuốn tiểu thuyết em được đọc cách đây gần hai chục năm, cuốn "Nghệ nhân và Margarita", một tác phẩm cực hay! Với em, đây là tác phẩm mà em tâm đắc nhất.
Các cụ, mợ thì tâm đắc tác phẩm nào nhất nhỉ?
Làng vũ đại ngày ấy

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Em không đọc và không xem luôn ạ. Chỉ nghe nói. Nên không hiểu gì nhiều về Harry cả.
- Truyện dưới hình như chưa nghe bao giờ (có thì cũng quên rồi ạ).
Truyện dưới em thấy cực ít người biết. Có thể do xuất bản lượng số lượng ít và lưu hành nội bộ là chính (ngày xưa thầy bu em dạy trường thiếu sinh quân, chuyên có tủ sách cho con em dân tộc miền núi)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ thử đọc qua "Thời Thơ Ấu Gian Khổ" hay "Những Dải Trắng Trên Nền Đen" xem sao. Ở tác phẩm "Những Dải Trắng Trên Nền Đen" có đoạn nói sơ qua về anh gù ở nhà thờ này. 2 câu thôi. Nhưng rất đắt giá.
Cảm ơn cụ, để em tìm đọc vậy...
Giờ em toàn lười nhác, chỉ đọc cái gì dễ dễ, ko cần có câu nào đắt giá cũng được, hihi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn cụ, để em tìm đọc vậy...
Giờ em toàn lười nhác, chỉ đọc cái gì dễ dễ, ko cần có câu nào đắt giá cũng được, hihi.
Vì giờ chúng ta phải lo nhiều. Nên gần như không có thời gian mà nghĩ những chuyện gì khác nữa...

NguyenAnhPhan

Xe container
Truyện dưới em thấy cực ít người biết. Có thể do xuất bản lượng số lượng ít và lưu hành nội bộ là chính (ngày xưa thầy bu em dạy trường thiếu sinh quân, chuyên có tủ sách cho con em dân tộc miền núi)
Chắc vậy mà nó ít được biết đến

Lavender168

Xe buýt
Câu hỏi không thể trả lời, mỗi tác phẩm đều có cái hay, cuốn hút riêng, giá cụ giật cái tít : Tác phẩm văn học nào các cụ kg thích nhất và ấn tượng về nó, em nghĩ có câu trả lời cụ thể hơn.
Em nhớ ngày trước các thanh thiếu niên đều thích các tác phẩm của Alexan Dumas cha và con, bọn em săn lùng bằng hết các bản dịch. Ấy nhưng đến truyện : Trà hoa nữ thì em kg thích.
Bà chị hàng xóm đọc xong khen hay đưa em đọc, háo hức cầm cuốn truyện em đọc lướt qua thấy kg hay, em đem trả, bà chị hàng xóm lại thuyết phục đọc kỹ đi hay mà.
Tin chị ý em vừa nấu cơm vừa cày kỹ lưỡng hết quyển truyện vẫn kg thấy hay, đơn giản vì nó khác với quan điểm của em.
Em lại đem trả và lần này thì chính em là người thuyết phục bà ấy rằng quyển truyện kg hay, đúng là Dumas con viết non tay hơn cha :) . Sau một hồi phê bình rút cục bà chị cũng đồng ý với em và từ đó bọn em kg đọc lại cuốn truyện đó lần nào nữa.
Ngày trước đói văn hoá, nên cứ hay đọc đi đọc lại :D.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vì giờ chúng ta phải lo nhiều. Nên gần như không có thời gian mà nghĩ những chuyện gì khác nữa...
Vầng, ngày bé ba mẹ nuôi nên toàn thích đọc truyện, có truyện gì đọc như chết đói :) Đi làm hồ sơ thi đh mà em còn đọc kịp xong mấy tật truyện Angelic :) Em suốt ngày đọc tuyển tập Văn nghệ hàng tháng... Cái gì cũng đọc.
Tới khi có gia đình, nghèo khổ quá, ko có cả thời gian để thở, nên ko còn thói quen đọc sách, ko cả xem tv :(
Tới sau này thì ổn hơn, có khôi phục lại thói quen, nhưng ko có hào hứng với những truyện đau thương, khổ sở...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em từng ở Nhật 4 tháng, đi training thôi nên rất sướng, nhưng hội Nhật đi làm thì ko sướng tẹo nào...
Em vẫn nhớ, ở vp tới 9h chúng nó ko về, bọn em hỏi sao vậy, chúng nó lén lút trả lời: vì sếp tao chưa về :(

charon666

Xe buýt
Cháu thì lười đọc lắm ạ. Nhưng Chiếc lá cuối cùng của O’Henry thì cháu vẫn còn nhớ :)

T_ furygan

Xe tải
Không phải biến tướng cụ ạ. Mà không thể nói hẳn rõ ra được (nguy hiểm tới tính mạng cá nhân và những người thân thiết).
Cụ đọc "Đồng Hào Có Ma" hay "Sống Chết Mặc Bay" chưa ạ (học lớp 8). Nó gắt lắm. Góc cạnh và phơi bầy sự thật xh thời đó biết chừng nào...
Dạ e đọc từ bé có gì đọc nấy trừ V.I.Lenin toàn tập thôi ạ. Vũ Trọng Phụng, Nguyễn Công Hoan, Nam Cao... e rất thích cụ ạ