[Funland] Tắc đường đến 12h đêm là có thật

duongphong

Xe container
Giảm tải rất dễ, tại chúng ta không làm.
- Thu phí xe vào nội đô.
- Đánh thuế tất cả các trường hợp tạm trú, tạm trú dài hạn tại nội đô. Số thuế này phải đặc biệt cao những năm đầu do từ trước đến giờ ông ko đóng góp gì cho Thủ đô rồi bụp cái ông nhẩy vô ăn bám.
- Hạn chế + cấm nhập khẩu vào các quận nội thành.
==> số tiền thu được dùng để phát triển các thành phố vệ tinh Hòa Lạc, Sóc Sơn. Xây dựng nhà ở xã hội tại đó, cho thuê hoặc bán ưu đãi cho những người tình nguyện dãn dân.
Những người suy nghĩ như cụ phải hốt tất lên phía Bắc, cho HN nó thoáng ah :))

Cụ nói ngược rồi ạ. Có cầu rồi mới có cung.
Dân nhập cư đông, nhu cầu nhà ở cấp thiết mới sinh ra những thành phần như ông Thản. Nếu ko có ông Thản thì họ vẫn sẽ đông, sẽ ở thuê và vẫn tìm mọi cách bám trụ lại HN. Thành phần như ông Thản chỉ là dạng đục nước béo cò, dùng thủ đoạn để kiếm lợi chứ bản thân ông ấy không thể làm tăng số lượng dân nhập cư.
Vấn đề ở đây là chính sách. Đánh thuế người nhập cư sẽ làm giảm số lượng dân nhập cư. Những thành phần ưu tú, chấp nhận vượt qua chính sách sẽ là những nguồn nhân lực tốt cho thành phố. Những thành phần còn lại ko vượt qua hoặc không dám vượt qua sẽ ở lại phát triển quê hương. Điều đó chỉ có lợi chứ không có hại so với cả đám cùng ở lại bấu víu kìm chân nhau, kìm chân cả HN
Em thì lại nghĩ khác
Người nhập cư là những người cũng cấp những dịch vụ thiết yếu cho cuộc sống hàng ngày đó ạ. Vì vậy không nên phân biệt ngụ cư hay người gốc địa phương. Suy cho cùng, vì mưu sinh và ai cũng muốn con cái được tiếp cận với giáo dục tốt, mức sống tốt.

Xe thả hình

Xe tăng
- Thu phí xe vào nội đô.
- Đánh thuế tất cả các trường hợp tạm trú, tạm trú dài hạn tại nội đô. Số thuế này phải đặc biệt cao những năm đầu do từ trước đến giờ ông ko đóng góp gì cho Thủ đô rồi bụp cái ông nhẩy vô ăn bám.
==> số tiền thu được dùng để phát triển các thành phố vệ tinh Hòa Lạc, Sóc Sơn. Xây dựng nhà ở xã hội tại đó, cho thuê hoặc bán ưu đãi cho những người tình nguyện dãn dân.
Cụ chỉ lý thuyết. Ví dụ phí đỗ xe, tăng từ 30k/ngày lên 30k/h bao năm, nó đã xây được cái gì? Hay thấy ngon ăn đầu tư cái vạch vôi khắp phố?

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Bách

Xe buýt
- Thu phí xe vào nội đô.
Lý do thì nhiều lắm nhưng cũng là hồng phúc của dân tộc khi cụ chỉ có thể kêu gọi chứ không thể quyết.
E phản biện cụ ý 2 một cách ví dụ thôi nhé. Ông đang ngồi chốt gác trên biên giới cũng là có đóng góp cho HN. Bác noing dân thu hoạch lúa cũng có đóng góp cho Hn. Bác nông dân mua phân bón cũng là đóng góp cho HN. Ông làm dầu khí ở VT cũng phải nộp thuế về. Ông HCM cũng nộp thuế về. Chắc gì ông ở chính đó đã đóng góp nhiều bằng ông nơi khác đến.
Ý của bác chỉ đúng khi Hn là 1 quốc gia riêng hay 1 đặc khu riêng. Cụ ạ.

Belat Missan

Xe điện
Ăn bám nhiều thứ chứ cụ ơi.
Trả dụ như bao năm tụi em đóng thuế để xây dựng trường lớp cho các con.
Mấy bố ngoại tỉnh ở đâu nhẩy zô ngồi học cùng.
Nhờ có em đến mà chủ đất mới xây dc cái nhà tử tế để ở đấy.:))

.Xukthal

Xe container
Hà lội giờ 99% là dân nhập cư, còn 1% ở phố cổ và các làng ven đô. Bộ phận chính vào Lâm Hà - Lâm Đồng lập Vương quốc riêng ko thèm về nữa :))

Hanoiman2022

[Tịch thu bằng lái]
- Thu phí xe vào nội đô.
Xây chục cái cầu qua sông hồng là xong. Dân tự ùa sang mà các bố có xây đâu.
Chục cái cầu hết 30-40k tỷ là cùng

kienvinh

Xe lăn
Ăn bám nhiều thứ chứ cụ ơi.
Trả dụ như bao năm tụi em đóng thuế để xây dựng trường lớp cho các con.
Mấy bố ngoại tỉnh ở đâu nhẩy zô ngồi học cùng.
Cái này đúng nha!

Trung Quốc không cho phép điều này xảy ra. Người tỉnh khác mới nhập cư vào các thành phố lớn rất khó có thể cho con mình học trường công.

redcode

Xe điện
Đường ngày lễ đông thì đúng rồi, nhưng mọi người cứ đi kiểu nhoi vào làn ngược chiều thì làm sao mà đỡ được. Hôm qua e về đoạn Thường tín, đường thì bé mà ô tô xe máy phi hẳn vào làn ngược chiều rất nhiều.

Susu77

Xe tăng
Cụ nói đụng chạm nên bị một số cụ phản ứng, nhưng không thể phủ nhận rằng lượng người nhập cư siêu lớn đã gây quá tải cho hệ thống điện đường trường trạm của thổ đu. Các trường công quanh khu em ở toàn 60-70 cháu một lớp vì vốn được xây dựng cho từng ấy cư dân, nhưng giờ phải gánh thêm quân số của vài cái chung cư nữa. Các hàng quán cơm, phở mọc lên xung quanh (tức là mới tạm trú chứ chưa phải dân chung cư nhé), em thấy con cái đều học ở các trường công này. Ngược lại, đứa cháu em ở quê vừa khoe lớp cháu chỉ có 26 bạn/lớp.
Lỗi ko ở người nhập cư mà ở sự quản lý, phân bổ nguồn lực yếu kém. Tất cả đều dồn cho vùng thổ đu thì đương nhiên mọi người phải lao đến đó để kiếm miếng ăn cùng nhiều phúc lợi khác như y tế, giáo dục, giải trí.. Gần 30 năm trước, khi chưa có chung cư HN đã tắc đường thường xuyên và giờ thì trở thành món đặc sản không thể thiếu của thổ đu nhất là vào những dịp nghỉ lễ.

Belat Missan

Xe điện
Cụ nói đụng chạm nên bị một số cụ phản ứng, nhưng không thể phủ nhận rằng lượng người nhập cư siêu lớn đã gây quá tải cho hệ thống điện đường trường trạm của thổ đu. Các trường công quanh khu em ở toàn 60-70 cháu một lớp vì vốn được xây dựng cho từng ấy cư dân, nhưng giờ phải gánh thêm quân số của vài cái chung cư nữa. Các hàng quán cơm, phở mọc lên xung quanh (tức là mới tạm trú chứ chưa phải dân chung cư nhé), em thấy con cái đều học ở các trường công này. Ngược lại, đứa cháu em ở quê vừa khoe lớp cháu chỉ có 26 bạn/lớp.
Tùy khu thôi.
Chỗ em cái trường xây cho khu TĐC để không đến chục năm.
May có vài khối cao tầng mọc lên mà con cháu dân ở đấy mới dc học gần nhà.

Bleu Azur

Xe tải
Tôi thật ngạc nhiên khi thấy nhiều người lại phân biệt người ngoại tỉnh với người ở Hà Nội. Chúng ta đều là người Việt Nam cả. Đất lành chim đậu chứ.
Tôi là người Hà Nội, nhưng sống ở nước ngoài từ lâu. Đọc và xem nhiều về VN. Thấy mừng vì đất nước phát triển. Nhiều người nước ngoài cũng tìm đến sinh sống làm việc. Đất nước càng khá lên, họ sẽ tới càng đông. Nếu các bác mà bây giờ đã phân biệt người ngoại tỉnh, thì dễ sau này còn phân biệt chủng tộc nữa.
Nếu Hà Nội nghèo thì sẽ chẳng ai tới cả. Nên suy nghĩ thoáng hơn các bác.

anhkhoihn

Xe tăng
Hà lội giờ 99% là dân nhập cư, còn 1% ở phố cổ và các làng ven đô. Bộ phận chính vào Lâm Hà - Lâm Đồng lập Vương quốc riêng ko thèm về nữa :))
Sau 10 năm sống ở Đà Nẵng nay nhà em phải về HN vì công việc. Về nhà mình mà hàng xóm lạ hoắc, toàn ngoại tỉnh về mua nhà. Đà Nẵng rất nhiều người HN chuyển vào sinh sống cụ ạ ...

.Xukthal

Xe container
Sau 10 năm sống ở Đà Nẵng nay nhà em phải về HN vì công việc. Về nhà mình mà hàng xóm lạ hoắc, toàn ngoại tỉnh về mua nhà. Đà Nẵng rất nhiều người HN chuyển vào sinh sống cụ ạ ...
Dân HN và SG xưa đều lần lượt ra đi tìm nơi sống tốt hơn và 2 nơi này thành vùng đệm cho dân tỉnh.

anhkhoihn

Xe tăng
Tôi thật ngạc nhiên khi thấy nhiều người lại phân biệt người ngoại tỉnh với người ở Hà Nội. Chúng ta đều là người Việt Nam cả. Đất lành chim đậu chứ.
Tôi là người Hà Nội, nhưng sống ở nước ngoài từ lâu. Đọc và xem nhiều về VN. Thấy mừng vì đất nước phát triển. Nhiều người nước ngoài cũng tìm đến sinh sống làm việc. Đất nước càng khá lên, họ sẽ tới càng đông. Nếu các bác mà bây giờ đã phân biệt người ngoại tỉnh, thì dễ sau này còn phân biệt chủng tộc nữa.
Nếu Hà Nội nghèo thì sẽ chẳng ai tới cả. Nên suy nghĩ thoáng hơn các bác.
Cụ ở nước ngoài thấy thế là điều bình thường. Cụ về sống ở HN như em sau 10 năm đi xa mới thấy cực kỳ khó chịu. Chỉ vì công việc đành phải chấp nhận chứ HN giờ đây quá tệ. Mỗi khi ra đường dù ngồi trong xe vẫn cực kỳ khó chịu vì đường quá đông, giao thông hổ lốn, mạnh ông nào ông nấy đi, chẳng ai coi luật lệ ra gì. Ngày nghỉ thì ru rú trong nhà vì quán xá và trung tâm thương mại đông nghịt toàn người là người ..... sống vậy liệu cụ có vui nổi không ?

Belat Missan

Xe điện
Dân HN và SG xưa đều lần lượt ra đi tìm nơi sống tốt hơn và 2 nơi này thành vùng đệm cho dân tỉnh.
Dân tỉnh họ làm việc và sống tạm đấy thôi.
Nghỉ lễ hay Tết nhất là họ lại té về quê.
Nhường lại HN cho các cụ hoài cổ. :))

vihali

Xe container
Em mong đến ngày thu phí nội đô lắm. VN chưa đủ "giàu, sang" để đi ô tô đi làm. Trình độ quản lý thế kia thì "giàu, sang" thế nào được. Cho nên phải về cái xe máy để hình ảnh xứng tầm não trạng quản lý.

Em đi làm bằng xe đạp và đi bộ lâu rồi nên "kẻ thù" của em là xe máy, ô tô 😁😁😁