SVĐHBK chế tạo xe ôtô chạy 252 km chỉ hết 1lít xăng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

depzachc14

Xe máy
Website
kienthucviet.vn
Kính bẩm các cụ! Em vừa xem trên VTV1 lúc 8h phát cái chương trình gì (em không xem từ đầu) giới thiệu đề tài nghiên cứu chế tạo ôtô (chương trình gọi như thế chứ thực ra em thấy gọi là xe gắn máy 3 bánh là chuẩn) thân thiện môi trường do tốp SV năm cuối trường ĐHBK Hà Nội thực hiện.
Nôm na cái xe như thế này:
- Máy dùng loại máy dung tích 110 cm3 của xe máy
- Khung máy tự gia công rất gọn nhẹ
- Bánh (3 bánh) là bánh xe đạp, truyền động bằng xích
Và thấy nói là chạy 252 km chỉ tốn 1 lít xăng. Nếu quả thực như thế thì em cũng rất khâm phục các em ý và rất hoan nghênh tinh thần học hỏi sáng tạo.
Duy chỉ có cách lập luận của em SV về việc làm sao để tiết kiệm nhiên liệu và tăng hiệu suất xe thì em thấy chưa hiểu lắm. Cách làm như sau: Toàn bộ máy, "đầu bò", hộp các te các em ý bọc kín mít bằng giấy bạc. Em ý lập luận dư lày: do hiệu suất động cơ không cao một phần vì phải chuyển hóa thành nhiệt năng. Mục đích bọc máy lại là để nhiệt năng đỡ bị tiêu hao, do đó sẽ cần ít nhiên liệu hơn trong quá trình hoạt động và còn gì gì nữa.
Em thấy phi lý quá vì nếu thế thì các hãng người ta chế tạo cánh tản nhiệt với lại hệ thống làm mát máy làm gì nhể. Em chẳng hiểu lắm về KHKT đành phọt lên nhờ các cụ cho ý kiến vậy. Cảm ơn các cụ nhiều.
Em quên mất em ý còn lập luận thế này ạ: bọc giấy bạc vào thì nhiệt độ của dầu máy cao dẫn đễn dầu loãng ra và như thế sẽ giảm ma sát giữa các bánh răng ạ. Em không bình luận
Em thấy sinh viên mà chịu khó mày mò như vậy cũng là tốt rùi, ủng hộ em nó, chứ tụi sv bj giờ nó "kinh" lắm, chả chịu học đâu, toàn xxx là giỏi :))

Leganro

Xe máy
Thế có kụ nào làm cho con V8 5.0 ăn khoảng 10l/100km không nhỉ???

iemco

Xe hơi
Đây là cuộc thi Eco Mileage Challenge do Honda tổ chức tại Nhật Bản thôi mà các bác so với các nước khác thi mình còn học hỏi nhiều, để trả lời cho vấn đề tại sao phải dùng giấy bạc các bác đọc bài http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2010/12/3BA237DE/
sau khi đọc các bác sẽ thấy nguyên nhân là do
Điều quan trọng nhất là các xe được phép tắt máy để lợi dụng quán tính. Vì thế, những yếu tố như thiết kế vỏ (giảm thiểu sức cản gió), trọng lượng xe, ma sát giữa các bộ phận chuyển động, độ nhạy khi khởi động lại và kỹ năng lái đóng vai trò quyết định.
dung giấy bạc ở đầy là để cho máy không bị mất nhiệt dẫn tới khởi đông nhanh, tổn hao nhiên liệu ít.
đội vô địch 1 lít nó đi được 3.021 km cơ các bác a :-bd

fiatcoi

Xe tăng
Bác mà tống cái công thức này vào thì lại chết nữa, vì nó chỉ áp dụng được cho quá trình đẳng nhiệt (Không có thất thoát nhiệt ra bên ngoài), :)). Quá trình nổ của động cơ có đẳng nhiệt đâu. (trừ khi xét trong một khoảng thời gian đủ ngắn, để có thể coi sự truyền nhiệt qua xylanh là không đáng kể)

Thực ra, nói là do "nhiệt" cũng đúng. Bản chất nhiệt là "động năng" của các phân tử. Chuyển động càng máu thì nhiệt độ càng cao. Cái pít tông nó lao xuống được là do nó nhận "nhiệt", cũng là động năng của các phân tử, truyền sang cho nó đấy, :)).
cụ Feram chỉ được cái lý thuyết suông như mấy bác nghị quyết nhà ta cuối cùng oto vẫn của máy anh tư bủm còn các cụ nên cố gắn thực hành nhiều .để làm ra cái xe bò, có cái phành phạch cho nông dân đỡ phải làm bò

FeRAM

Xe điện
cụ Feram chỉ được cái lý thuyết suông như mấy bác nghị quyết nhà ta cuối cùng oto vẫn của máy anh tư bủm còn các cụ nên cố gắn thực hành nhiều .để làm ra cái xe bò, có cái phành phạch cho nông dân đỡ phải làm bò
Bao giờ bác biết cách sử dụng dấu chấm câu, viết được một câu văn cho ra hồn, em sẽ xin hầu chuyện bác.

guidingstar

Xe tăng
Đây là cuộc thi Eco Mileage Challenge do Honda tổ chức tại Nhật Bản thôi mà các bác so với các nước khác thi mình còn học hỏi nhiều, để trả lời cho vấn đề tại sao phải dùng giấy bạc các bác đọc bài http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2010/12/3BA237DE/
sau khi đọc các bác sẽ thấy nguyên nhân là do
dung giấy bạc ở đầy là để cho máy không bị mất nhiệt dẫn tới khởi đông nhanh, tổn hao nhiên liệu ít.
đội vô địch 1 lít nó đi được 3.021 km cơ các bác a :-bd
Phải lợi dụng quán tính là do cái động cơ nó tính thừa hơn so với lực kéo, chứ công để vận chuyển một khối lượng tương đương với thân xe từ điểm A đến điểm B chẳng khác gì nhau cả.
Nếu như cái động cơ bé tí đến lý tưởng, lực ma sát như nhau thì cái việc lợi dụng quán tính còn tổn hao hơn là dẫn động toàn thời gian.
Cụ đi dẫn báo vne e sợ không thuyết phục lắm.
Cái phần bôi đen thì các cụ đã tóm ở trên rồi.

ladykillah

Xe máy
hay đây...vn có thể sx xe được rồi...:P

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Với điều kiện cơ sở vật chất như hiện nay mà các em ý vẫn ham mê làm nghiên cứu khoa học em thấy đó là điều đáng mừng! Cho dù con số cụ thể về tiết kiệm xăng như đã nói thì hơi viễn vông quá, nhưng cũng nên khuyến khích các em sáng tạo.
Em ủng hộ quan điểm của kụ này.. VN hiện nay làm gì có công nghiệp chế tạo ... đơn giản cái xe máy vẫn phải nhập linh kiện từ anh em láng giềng.. chứ nói đâu xa đến ô tô.. Ngay mấy bác này đây.. cũng chỉ là chắp nối lung tung thành xe ô tô thôi ạh..

Mơ tưởng làm gì cho nó xa xôi \:D/

kienvt89

Đi bộ
em cũng là sinh viên bách khoa nhưng ko phải bênh gì sinh viên đâu ạ.các bác thông cảm chứ, 1 giảng đường hơn 200 sinh viên - 1 giảng viên cùng với cơ sở vật chất quá đỗi nghèo nàn thì các bạn ý sáng tạo như thế là đang hoan nghênh lắm rồi! Cũng còn gian nan lắm mới mơ = người này người kia đc các bác ơi.

guidingstar

Xe tăng
em cũng là sinh viên bách khoa nhưng ko phải bênh gì sinh viên đâu ạ.các bác thông cảm chứ, 1 giảng đường hơn 200 sinh viên - 1 giảng viên cùng với cơ sở vật chất quá đỗi nghèo nàn thì các bạn ý sáng tạo như thế là đang hoan nghênh lắm rồi! Cũng còn gian nan lắm mới mơ = người này người kia đc các bác ơi.
Chú nói nghèo nàn là sai bét.
Các thầy thì giầu bỏ mẹ, có chịu đứng giảng đâu, toàn đi làm việc gì ấy.
Cơ sở vật chất phòng thí nghiệm trường chú thuộc loại hiện đại bậc nhất nhì ở đông nam á, bảo nghèo cái gì?
Cái chính là khai thác vớ va vớ vẩn, sợ trách nhiệm, vô trách nhiệm cả hệ thống nên sinh viên các chú mới có cảm giác thế.

caovan

Xe tải
Chú nói nghèo nàn là sai bét.
Các thầy thì giầu bỏ mẹ, có chịu đứng giảng đâu, toàn đi làm việc gì ấy.
Cơ sở vật chất phòng thí nghiệm trường chú thuộc loại hiện đại bậc nhất nhì ở đông nam á, bảo nghèo cái gì?
Cái chính là khai thác vớ va vớ vẩn, sợ trách nhiệm, vô trách nhiệm cả hệ thống nên sinh viên các chú mới có cảm giác thế.
Em thấy cụ có vẻ rất hiểu BK, nhưng hình như cụ mới chỉ hiểu lớt phớt, mới đứng bêng ngoài nhìn vào, và nhận xét bằng cảm quan phải k0 ạ?

guidingstar

Xe tăng
Em thấy cụ có vẻ rất hiểu BK, nhưng hình như cụ mới chỉ hiểu lớt phớt, mới đứng bêng ngoài nhìn vào, và nhận xét bằng cảm quan phải k0 ạ?
Cháu chả dám giấu cụ, cháu là người ngoài.
Thực tế thì người trong cuộc có khi còn cảm quan, lớt phớt, phiến diện chứ nói gì đến ngừoi bên ngoài, phỏng ạ?

Chỉnh sửa cuối:

vua_luoi

Xe điện
Cháu ước gì ngày xưa giỏi hóa hơn 1 tý để học BK để có kiến thức tham gia với các cụ.
Nhưng mà cháu tin là từ những cuộc thi tưởng chừng rất vô bổ như này mà giúp nhiều SV có mơng ước, hoài bão nghiên cứu để phát triển ngành cơ khí, động cơ học của nước nhà. Cháu học kinh tế, từng có lúc 2 thằng SV có 10 nghìn đồng, mua 2 điều thuốc vina 400 đồng / điếu, 2 chén chè nóng hết 1000, 8 nghìn đồng mua đề ngồi chờ 2 tiếng để trông kết quả (không trúng) mà 2 thằng cháu quyết tâm phải kiếm tiền, kết quả là thằng bạn cháu bây h giau lắm. SV là như thế, đó là lúc để hình thành những ước mơ và mong biến nó thành hiện thực, cháu ủng hộ nhiệt liệt các cuộc thi thế này

impailer8905

Xe đạp
em nghĩ rằng là mình cứ động đến kỹ thuật thì cái gì cũng mâu thuẫn nhau, nếu quá cũng không tốt. Tỷ dụ như là nếu tránh tổn hao nhiệt nhưng nếu không bố trí làm mát cũng không được vì dễ biến dạng chi tiết->bó kẹt pittong, nhỏ gọn kích thước bé thì đến lúc sủa chữa bảo dưỡng lại gặp khó khăn,... Vấn đề quan trọng là làm sao dung hòa được phần lớn yếu tố. Chú cái xe đấy em tháy nó lấy lốp xe đạp, khung tự chế, lại thấp tì tì. Tiết kiệm thật đấy nhưng mà vấn đề là vận tốc đạt được bao nhiêu. Chứ bây giờ công nghệ để tiết kiệm nhiên liệu thì cũng lắm chủ yếu mọi người có chịu dùng không nếu kéo yếu hoặc tốc độ thấp. Chính vì vậy mà tại sao vẫn tồn tại cái giải F1 :))

o0atulao0

Xe tăng
các cháu nó mới ý tưởng thế thui chứ thực sự mà đc như vậy thì đã nổi tiếng rùi các bác ơi các công ty nó lại chẳng lao vào ma đầu tư ý chứ.

MrTranIT

Đi bộ
nghe thấy tiêu đề 252km thì thấy hấp dẫn nhưng chưa hình dung thế nào

mơ quá đến khi về hiện tại lại ngã hụt hẫng đấy bác à

Frech

Xe điện
Các kụ ở Hà Nội, đến trường Đại Học "Đê La Thành" hỏi khoa "Chế đồ". Loại ô tô này chưa có gì là đột phá cả. Em từng thấy một kụ chiến nguyên một con Jeep ba bánh vỏ inox. Hộp số 4 cấp (có R hẳn hoi nhé!)... 17 triệu. Chỗ ngồi là 3, chỗ để đu thì thoải mái, trọng tải không đăng ký, dưng mà chở thoải mái.
Bác nào muốn sở hữu một con này thì chịu khó đá vào cột điện để có bằng lái... tàn tật nhé (bây giờ hết thương binh roài!)=))

Còn các kụ ở Sài thành thì chịu khó chạy qua Củ Chi hỏi bác Trần Văn Tâm.

Cứ ráp cái lọ vô cái chai thì các bác Hai Lúa còn làm cả máy bay ấy chứ! Ô tô thì nhằm nhò gì.\:D/:)):))

Còn cái vụ "Giấy Bạc" thì em dự là để mọi người khỏi nhìn thấy vỏ máy. Bí mật công nghệ mà:ar!. Nếu bảo tồn nhiệt năng, em lấy bao tải băng bố lại còn ngon lành hơn. Xe chạy bằng nhiệt thì dùng động cơ hơi nước chắc=))

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng