Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

quocchuan

Xe điện
dạ không cháy đèn thì cháy dây ở chô đầu vào của đèn e gia cát dự là dây đó quá bé mà cái đèn gầm nó tốn bằng đèn pha còn đâu. nên hay cháy. Mà cái vụ đèn led gầm cụ tư vấn thấy cụ tức kêu chỉ trang trí thôi ko sáng đâu ợ và cụ ý cũng đã làm cặp đèn gầm khác
đèn gầm H3 25w nhé:

Name: Led h3 Headlight Bulbs
Operating Power/set: 25W Per Bulb, 50W Per Set led bulb
Voltage: DC11-30V
Beam angel: 360°
Lumen: 3000LM Per Bulb, 6000LM Per Set led h3 headlight
LED chips: Philips Luxeon MZ LED
Material: Aluminum Alloy
Waterproof:IP66
Color temperature: 3000K 4000K 5000K 6000K are available
Socket H3

alibaba1514

Xe buýt
e chả biết gặp cụ ý 1 lần rồi tóc đuôi gà nhuộm ...;;)
Nếu là tóc đuôi gà, nhà ở Linh Đàm thì có lẽ em đã gặp \:D/

Hồi mới lấy xe em cũng thắc mắc giống nhiều cụ, thấy các cụ cứ bảo đi đường trường ~5,5l, trong phố ~7l, em đi mãi chả thấy được như thế, cứ tưởng xe mình hỏng hay mua phải xe lởm, hóa ra chả phải
Đợt vừa rồi em đi Đà Nẵng, lúc đi từ Hà Nội vào đến Vũng Chùa đổ xăng em mới giật mình là 5,1l/100km, mà trong đầu em cứ nghĩ phải 6,5l cơ :D
Đi trong phố như em đi hàng ngày 10km x 2 nhưng thời gian thường là 30 x2 = 60p nếu ko tắc, còn hôm nào về nhà vào giờ cao điểm thì mỗi lượt có khi mất cả tiếng
Riêng điều hòa, em nhớ có cụ nào đó đã tính 1h bật ~ 1l xăng rồi còn gì nữa, thế nên đi nội thành xe em 2 tháng nay chạy 8-10l em nghĩ cũng là bình thường thôi ạ
Em nghĩ máy nó công suất như vậy thì mức tiêu thụ nhiên liệu không thể ép nó xuống thấp quá. Xuống thế thì khác gì con xe máy liberty của em ăn 4l/100k.
Người gioỉm trình cao thì sẽ chênh với người ít kinh nghiệm 2-3 lít là đẹp, hơn 1 nửa thì em ứ tin đâu ạ

tuantintuc

Xe điện
dạ không cháy đèn thì cháy dây ở chô đầu vào của đèn e gia cát dự là dây đó quá bé mà cái đèn gầm nó tốn bằng đèn pha còn đâu. nên hay cháy. Mà cái vụ đèn led gầm cụ tư vấn thấy cụ tức kêu chỉ trang trí thôi ko sáng đâu ợ và cụ ý cũng đã làm cặp đèn gầm khác
Nếu cụ bị cháy liên tục thế chắc cụ phải kiểm tra lại hệ thống điện cụ ạ, kiểm tra cả dây lẫn các chỗ tiếp xúc... :D
Trộm vía em đi 1 năm thì thay bóng đúng 1 lần thôi ạ (ko nhớ bên lái hay bên phụ).
Em mới thay sang bóng khác vì thích ánh sáng vàng hơn sau vụ đi đường Trường Sơn trong đêm mưa :D

Nếu là tóc đuôi gà, nhà ở Linh Đàm thì có lẽ em đã gặp \:D/
Chuẩn luôn Su én 18 trong Linh Đàm đoá cụ

đèn gầm H3 25w nhé:
Cái H3 này để cụ lắp đc vào xe anh em mình độ đẹo cũng hơi mệt tí đó nha ;)

Chỉnh sửa cuối:

quocchuan

Xe điện
Cái H3 này để cụ lắp đc vào xe anh em mình độ đẹo cũng hơi mệt tí đó nha ;)
Thế nên nhà cháu chưa order vội trong đợt này, vì cháu không nhớ chính xác cái chỗ lắp đèn gầm nó như thế nào cũng như khoảng không có đủ cho phần tản nhiệt không. Phải để hôm nào ngó nghiêng lại cái chỗ ấy thật chi tiết đã rồi mua sau.

Đợt này nhà cháu chỉ múc đôi H4 thôi, xem clip thấy thích ghê cơ:

[YOUTUBE]https://youtu.be/3GVbnmJlgzY[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]https://youtu.be/MFdPMfYqHQg[/YOUTUBE]

Tây nó test:

[YOUTUBE]https://youtu.be/WyYt_hAnw4g[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]https://youtu.be/EYpTBJarWiE[/YOUTUBE]

zomano

Xe tải
cụ này hình như mới mua xe của trung jpan à ?
cụ gọi em ạ?

các cụ cho em hỏi WGC nhà mình có mở hội thảo phổ biến kiến thức về xe không nhỉ, để em học hỏi nâng cao trình độ, chứ cách đây 1 tuần em mới biết đổ nước làm mát vào cái lỗ nào =))

tuantintuc

Xe điện
Thế nên nhà cháu chưa order vội trong đợt này, vì cháu không nhớ chính xác cái chỗ lắp đèn gầm nó như thế nào cũng như khoảng không có đủ cho phần tản nhiệt không. Phải để hôm nào ngó nghiêng lại cái chỗ ấy thật chi tiết đã rồi mua sau.
Với cái H3 này thì em nghĩ cụ sẽ phải mod thêm ít nhất là:
1. là gá để bắt đươc cái đèn đó vào, vì cái đui kì dị :D
2. là chắc phải chạy dây cho ổn để đáp ứng bóng
3. che cái "mông" của đèn này sao cho không bị bắn bùn đất lên

Đợt này nhà cháu chỉ múc đôi H4 thôi, xem clip thấy thích ghê cơ:

Tây nó test:
[YOUTUBE]https://youtu.be/EYpTBJarWiE[/YOUTUBE]
Xem quả tây nó test thế này thì đúng như cụ gì ở trên nói, pha toé loe cụ ạ :)) đi đường mà gặp xe nào ntn em cực ghét, mà chắc không phải mỗi mình em.
Rất mất an toàn cho tất cả mọi người :D

tuantintuc

Xe điện
e nói thật là h e cũng nhiều lần định bán ạ nhưng không tìm đc xe khác hơn và vì công việc của e đi làm xa mỗi ngày đi hết 60km nên bán thì em ko có xe để đi ! khi nào e đi làm về gần nhà thì e sẽ xem xét cho em nó đi ở ạ ?
Thế quái nào cụ đi làm xa thế mà vẫn ngang em đi làm gần nhể.
Từ nhà đến cty em là 3.5km :)) nhưng ngày nào em cũng đi hết ~40-50km là làm thao =)) khó giải trình thật :">

quocchuan

Xe điện
Xem quả tây nó test thế này thì đúng như cụ gì ở trên nói, pha toé loe cụ ạ :)) đi đường mà gặp xe nào ntn em cực ghét, mà chắc không phải mỗi mình em.
Rất mất an toàn cho tất cả mọi người :D
Nó có chỗ để mình chỉnh góc của búp sáng (từ chuyên ngành gọi là: Beam Angle) , như ảnh minh họa thì nó đang để 320 độ và so sánh với Led khác (các Led khác khi pha nó không có độ chụm):

tierone

Xe tăng
cụ gọi em ạ?

các cụ cho em hỏi WGC nhà mình có mở hội thảo phổ biến kiến thức về xe không nhỉ, để em học hỏi nâng cao trình độ, chứ cách đây 1 tuần em mới biết đổ nước làm mát vào cái lỗ nào =))
Cụ đổ vào cái nắp đen đen ý! Đổ xong chắc bổ máy luôn ý:)

alibaba1514

Xe buýt
Theo nhà cháu, cụ chạy lên su Việt Anh để làm hạng mục bảo dưỡng chế hòa khí đi, lúc cháu mới lấy xe đi cũng tốn phết, sau bảo dưỡng thì thấy giật mình luôn.

Su Viet Anh chạy qua ngã 3 Ba La tí là đến (bên phải), từ nhà cụ chạy lên là quá gần.
Cụ cho cháu xin ít thông tin ạ, xuống đấy có cần bảo đính danh thợ nào làm ko hả cụ? Hay thợ nào làm cũng đc? Cụ cho nhà cháu xin cái giá luôn?

minck

Xe container
Cụ cho cháu xin ít thông tin ạ, xuống đấy có cần bảo đính danh thợ nào làm ko hả cụ? Hay thợ nào làm cũng đc? Cụ cho nhà cháu xin cái giá luôn?
Đích danh Long Huế,giá 380k:D
Nhà cháu can các cụ có ý định vào su Việt Anh để rửa CHK. Lý do tại sao thì hỏi cụ Nhiên (Biệt danh Hiệp sĩ ẩn danh)...
Cụ ấy vào gặp thằng Long Huế rửa chế bị nó đánh tráo cái Van xăng Điện ở chế độ ga răng ty. Khi lắp vào đi thấy khác thì nó bảo cái van đó bị hỏng rồi...
Sang ngày hôm sau thì nó gọi ĐT cho cụ Nhiên là đã tìm dc cái hàng bãi và báo giá 1,8 củ...
Như các cụ đã biết là xe cụ ấy là *Thiên mã 72 mới đi Hơn ngàn dặm về Kinh* thì làm sao mà cái van điện ấy hỏng dc...
Cái Van này nhà cháu phải ra tay trợ giúp thì cụ ấy mới tìm dc cái nguyên bản để lắp vào...
Tốt nhất là Nhờ cụ Chánh dẫn xuống Tiến Trung bẩu thằng Huấn nó Làm (và cụ chánh giám sát) Hoặc CN vào Văn Khê gặp cụ Lương KT goị thằng Linh làm ở Việt anh nó ra Đánh Quả tại chỗ thì mới yên tâm (Đương nhiên là phải có sự giám sát của cụ luongKT)
Còn cụ nào *Già đời* thì hãy vào Việt anh...
Nói thật với các cụ là vào ga ra bây giờ Thợ giỏi thì gian - Thợ chưa giam là thợ chưa giỏi. Vì hầu như là bọn này làm thuê nên éo cần giữ chữ tín cho chủ. Cũng may là cũng còn 1 vài thợ giỏi tuy làm thuê nhưng có lương tâm mà nhà cháu còn nhìn thấy.

Chỉnh sửa cuối:

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Nhà cháu can các cụ có ý định vào su Việt Anh để rửa CHK. Lý do tại sao thì hỏi cụ Nhiên (Biệt danh Hiệp sĩ ẩn danh)...
Cụ ấy vào gặp thằng Long Huế rửa chế bị nó đánh tráo cái Van xăng Điện ở chế độ ga răng ty. Khi lắp vào đi thấy khác thì nó bảo cái van đó bị hỏng rồi...
Sang ngày hôm sau thì nó gọi ĐT cho cụ Nhiên là đã tìm dc cái hàng bãi và báo giá 1,8 củ...
Như các cụ đã biết là xe cụ ấy là *Thiên mã 72 mới đi Hơn ngàn dặm về Kinh* thì làm sao mà cái van điện ấy hỏng dc...
Cái Van này nhà cháu phải ra tay trợ giúp thì cụ ấy mới tìm dc cái nguyên bản để lắp vào...
Tốt nhất là Nhờ cụ Chánh dẫn xuống Tiến Trung bẩu thằng Huấn nó Làm (và cụ chánh giám sát) Hoặc CN vào Văn Khê gặp cụ Lương KT goị thằng Linh làm ở Việt anh nó ra Đánh Quả tại chỗ thì mới yên tâm (Đương nhiên là phải có sự giám sát của cụ luongKT)
Nói thật với các cụ là vào ga ra bây giờ Thợ giỏi thì gian - Thợ chưa giam là thợ chưa giỏi. Vì hầu như là bọn này làm thuê nên éo cần giữ chữ tín cho chủ. Cũng may là cũng còn 1 vài thợ giỏi tuy làm thuê nhưng có lương tâm mà nhà cháu còn nhìn thấy.
ƠN GIỜI CỤ ĐÂY RỒI!
Cái vít hoa thị nhỏ nằm ở cục bù ga chức năng của nó là gì vậy bô lão:-)

minck

Xe container
ƠN GIỜI CỤ ĐÂY RỒI!
Cái vít hoa thị nhỏ nằm ở cục bù ga chức năng của nó là gì vậy bô lão:-)
Vít chỉnh ga răng ty...Khi chỉnh vít này thì phải tắt điều hoà nhá...
Chỉnh ga răng ty như ý thì mới bật ĐH rồi chỉnh vít bù ga điều hoà.

tuangiga31mes2c

Xe container
Điều hòa đóng ngắt nhanh như vậy là ko bình thường rồi. Theo e cụ nên kiểm tra lại cái themostar xem nó là loại nào? Nếu là loại vặn chỉnh đc thì cụ thử vặn thêm chút nữa xem có sự khác biệt ko? Còn ko đc thì hôm nào lên HN qua e tặng cụ 1 cái mới tinh :D
E cảm ơn cụ chủ tịch @Hieunam nhé, chủ nhật tuần này e sẽ cố gắng sắp xếp về thủ đô gặp cụ tý, nhớ quá.\:D/

minck

Xe container
Tại sao phải bảo dưỡng quạt gió kết nước:
Nhiều cụ thấy quạt gió làm mát máy kêu to thì khó chịu...Nhưng nó kêu to vì nó quay tít mới đủ thoát nhiệt làm mát máy.
Xe nhà cháu tự nhiên thấy gần đây chạy êm ái thì mừng thầm trong bụng...Hôm CN vừa rồi nhà cháu đi đổi gió 2 ngày ở Ao giời - Suối Tiên ở Hạ Hoà, Phú Thọ.
Ngày hôm qua khi bắt đầu về thì thấy ĐH lúc nóng, lúc lạnh...Và đồng hồ nhiệt độ tăng cao...Mở nắp ca bô kiểm tra thì thấy quạt chạy lờ đờ...
Bắt bệnh là hết chổi than...
Quyết định phải dùng kinh nghiện *chiến trường* để về đến HN an toàn:
Tắt ĐH...Mở hết cửa kính...Mở hé nắp ca bô ...Chạy đều ga với tốc độ 55-60km/h và mắt luôn dán vào đồng hồ nhiệt để theo dõi ... (Mục đính là dùng gió trời thổi vào làm mát thay cho quạt)
Hôm nay mổ phanh quạt ra thì LÓ DƯ LÀY:

Và chổi than đã bị mòn đến tận xương:

Vì vậy nếu cụ nào mà chưa bảo dưỡng quạt gió mát máy thì nên làm ngay và luôn (Mục đích là xem chổi than mòn thì thay kịp thời...) Chứ nếu các cụ mà gặp phải như nhà cháu mà ko biết cách giải quyết thì ko gọi cứu hộ thì cũng bị gaRa ở xa xứ nó chặt chém...Hoặc cứ liều thì ... :P
(Một công đôi việc: Hôm nay nhà cháu tháo luôn két nước đem đi nó mở vai két ra thông từng đường ống trông két... Nói chung là trong két cũng tắc khá nhiều đường ống...Làm dc như vậy thì bảo đẩm két nước sẽ sạch như két mới tinh...Tiện thể hạ luôn bình xăng xuống bảo dưỡng Bơm xăng cho nó yên cái Trí Lớn)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhquan

Xe tăng
May quá tháng trước nhờ sự trợ giúp của cụ CT và cụ TL e đã tự xử cái quạt gió.

alibaba1514

Xe buýt
Còn cụ nào *Già đời* thì hãy vào Việt anh...
Ôi thần linh ơi. May có cụ cảnh báo, tý thì có lẽ em cũng đi 1,8 củ. Mà công nhận, đi sửa chữa cái gì cũng nơm nớp lo thọ giỏi nhưng gian. Đạo đức quí trong mọi lĩnh vực các cụ nhỉ

tuangiga31mes2c

Xe container
Cảm ơn cụ minck, nhà cháu cũng đang muốn bảo dưỡng mấy món là máy phát, quạt gió và bơm xăng.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Vít chỉnh ga răng ty...Khi chỉnh vít này thì phải tắt điều hoà nhá...
Chỉnh ga răng ty như ý thì mới bật ĐH rồi chỉnh vít bù ga điều hoà.
Lại định chọc chọc 3 con ốc hử cụ???
Ko phải nút chỉnh garanty. 3 cái nút huyền thoại của cụ minck giờ cháu nhắm mắt sờ cũng trúng rồi:)
Là cái nút hoa thị nhỏ bằng 1/2 cái nút chỉnh garanty và nó nằm trên cái cục bù ga cơ!

Trạng thái
Thớt đang đóng