Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

quocchuan

Xe điện
Báo cáo các cụ! E đã thử nghiệm thành công rồi ạ ! Một lần nữa rất cảm ơn công trình của bác Nongdan2014 đã bổ xung thêm cho bức tranh " wagon kỳ hoạ " :)
Ngon ngon, giờ mà làm thêm cái cảnh báo bằng giọng nói "Nóng quá, nóng quá" thì iem Siri của ấp bồ có mà khóc thét :))

nongdan2014

Xe điện
Khi nhiệt lên cao " tháo giắc quạt gió " thì kim nhiệt lên mức này , thiết bị mới cảnh báo.

Sao kụ không test luôn tính năng cảnh báo khi đứt dây cảm biến bằng cách rút jắc ở đầu cảm biến ra, rồi ga cao lên một lúc thì mạch cảnh báo đứt dây sẽ hoạt động.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Sao kụ không test luôn tính năng cảnh báo khi đứt dây cảm biến bằng cách rút jắc ở đầu cảm biến ra, rồi ga cao lên một lúc thì mạch cảnh báo đứt dây sẽ hoạt động.
E rất muốn làm luôn, nhưng e đang làm thì....hết giờ :)).
Hà lội ko vội đc đâu =))

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Nóng quá nóng quá, ra ngay Nhàn béo làm mấy quại dội thẳng vào luôn cho nó mát đê :))
Tay xoắn dây đau quá ko cầm đc (b) nữa rồi :D. Về 346 a phổ biến bí quyết đi đăng kiểm cho :D

dangtan77

Xe điện
Em nghe nói nhờ có phát minh rất hữu ích của các cụ mà hãng suzuki sắp dựng lại nhà máy lắp záp S-wagon tại VN . Vì trước đây nhà sx còn nhiều thiếu xót quá!:))

nongdan2014

Xe điện
Nói thật là đến giờ này xe nhà cháu vẫn chưa được lắp bộ cảnh báo ấy đâu ạ vì lắp được có mấy nghìn bộ giao hết cho cụ CT cho kịp đơn hàng lắp cho các cụ rồi ợ. Với lại cháu muốn để các cụ chuột bạch trước, nếu có cháy nổ gì thì cũng không phải là xe nhà cháu

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Ngày mai e sẽ phát triển các thiết bị đi kèm bộ báo nhiệt. Đèn led và âm thanh. Có gi e lại ...gọi đt cho ng thân :D
E cũng muốn các cụ nhà mình cùng đưa ra ý tuởng đèn cảnh báo thế nào? Và tiếng kêu ra sao cho pro :)

quocchuan

Xe điện
Ngày mai e sẽ phát triển các thiết bị đi kèm bộ báo nhiệt. Đèn led và âm thanh. Có gi e lại ...gọi đt cho ng thân :D
E cũng muốn các cụ nhà mình cùng đưa ra ý tuởng đèn cảnh báo thế nào? Và tiếng kêu ra sao cho pro :)
Cụ cho cháu hỏi đường tín hiệu ra cảnh báo là mấy volt ?

tuangiga31mes2c

Xe container
Nhà cháu đặt hàng Cụ chủ tịch 01 bộ nhé, khi nào xong báo cho nhà cháu mang cân chè xuống thủ đô làm lễ ...:D

alibaba1514

Xe buýt
Nhà cháu thích tiếng Goong Goong của Bế Em Về. Không biết có làm tiếng cảnh báo như thế được không cụ chủ tịch nhỉ

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu khoái tận dụng những gì sẵn có - ví dụ không muốn thêm Led nháy báo hiệu thì đấu vào đèn khẩn cấp, chuông báo đấu vào bộ chuông khoá cửa, dư thế có ổn không ah? :D

nongdan2014

Xe điện
Nhà cháu khoái tận dụng những gì sẵn có - ví dụ không muốn thêm Led nháy báo hiệu thì đấu vào đèn khẩn cấp, chuông báo đấu vào bộ chuông khoá cửa, dư thế có ổn không ah? :D
Đèn báo có thể đấu vào bất cứ cái đèn nào trên táp lô, còn chuông báo thì có phải xe nào cũng có vhuông khoá cửa như cụ đâu, theo em chuông cảnh báo phải kêu to, khẩn cấp một tí để ng khác mượn xe còn nhận thấy đó là nguy hiểm.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Xin mời các cụ cứ đưa ý tưởng! Miễn ra sao cho nó đúng với chức năng cảnh báo dễ nhận biết là có vấn đề bất thường. E định đưa vào đèn báo nhiệt trên đh taplo, nhưng cũng chưa ưng lắm! Tiếng toong toong hay bíp bíp thì ko phải bàn rồi.

quocchuan

Xe điện
Đấu luôn vào đèn báo khẩn cấp là tiện nhất ạ, vì khi nhiệt độ nước lên cao thì mình cũng phải dừng xe và bật đèn.

lenguyen457

Xe điện
â
Xin mời các cụ cứ đưa ý tưởng! Miễn ra sao cho nó đúng với chức năng cảnh báo dễ nhận biết là có vấn đề bất thường. E định đưa vào đèn báo nhiệt trên đh taplo, nhưng cũng chưa ưng lắm! Tiếng toong toong hay bíp bíp thì ko phải bàn rồi.
Em có một ý kiến như sau:
Đã gọi là báo động thì phải càng dễ nhận biết, càng rõ ràng, càng tốt do vậy không nên đấu chung với các thiết bị có sẵn như đèn khẩn cấp => bên ngoài nhìn thấy, nhưng ngồi bên trong khó nhận biết, khóa cửa, đèn taplo=> khó nhận biết và nếu trường hợp cho mượn thì rất dễ nhầm lẫn với các tín hiệu khác, có khi lại nhầm là chập điện hoặc có thể gây ra loạn tín hiệu (hai hệ thống báo cùng 1 đường truyền).
Tốt nhất là báo bằng âm thanh, càng to càng tốt, còi báo âm thanh có thể giấu bất kỳ chỗ nào trên xe mà không ảnh hửờng mỹ quan. Báo đèn chớp thì làm riêng cái đèn tại nút chờ có sẵn gần công tắc đèn gầm/ phun nước kính sau, kiểu gì cũng còn chỗ chờ. Kết hợp cả 2 thì càng tốt.
Rất mong các cụ xem xét.

nongdan2014

Xe điện
Đa số các cụ đi xe ít khi nhìn bảng đồng hồ nên em nghĩ đèn cảnh báo chỉ để vui mắt thôi, âm thanh vẫn là chính vì khi xe đang đi, quạt két nước vì lí do nào đấy không chạy thì chỉ sau 3 phút, nước làm mát đã sôi ùng ục rồi, còn sau bao nhiêu phút tan cục máy thì cháu không biết, cái này cụ Mink có thể giait thích thêm ạ.

minck

Xe container
GHÉP THẬN CHO V2:
Hôm kia nhà cháu đi sang Sóc sơn...(Thăm nấy iêm lông nách dài đến chưn :)) ). Mới đến đường thanh niên thì xe mất ga răng ty toàn phần. (Cứ buông ga, đạp côn là chết máy). Giải pháp khẩn cấp là keo le để vòng tua máy lên 1,2k thì máy ko chết thế là cứ để vậy đi cho dc việc. :D. Trong bụng bảo với dạ là chắc bị liệt van điện cấp xăng ko tải ...(Hao xăng kinh khủng).
Hôm qua tháo van điện ra kiểm tra thì thấy van hoạt động tốt...Vậy là chắc chắn tắc 1 trong những đường xăng ga răng ty nào đó(Có thể là hạt cát nhỏ hay bọt nước bẩn làm tắc đường xăng)...*Cục máu đông đây mà*
Tháo chế ra, dùng dung dịch rửa chế xịt vào tất cả các ngõ ngách của các đường xăng rồi dùng hơi thổi kỹ cho thông thoáng...Lắp vào máy, đề 1 phát nổ luôn và máy lại êm ái như gái dậy thì :P
Sáng nay ra chợ giời mua ngay cái lọc xăng và mẩu ống dẫn xăng:

Trên thị trường có 2 loại lọc xăng ngoài:
Loại bằng nhựa trong, nhìn thấy dc thì giá chỉ có 25k (Nhưng nhà cháu ko mua sợ trong buồng máy nóng nên ko an toàn. Còn loại này giá 100k. Bằng sắt (Ko nhìn thấy dc nhưng to hơn và bảo đảm ko sợ nóng và an toàn hơn )
Lắp vào nó dư lày:

Thía là từ đây Máy V2 nhà cháu có thêm *quả thận* Yên tâm ko lo về việc tắc xăng như vừa rồi nữa...(Đúng là *Tự sướng thì lúc nào cũng ngon-bổ rẻ các cụ nhề)...Và thế này thì 3 năm nữa ko phải rửa CHK...
Tổng chi phí: 100k/Lọc xăng+10k ống tuy ô xăng+4k/2 đai siết inoc =114K

Chỉnh sửa cuối:

Prettyboy839

Xe tải
NHỜ CÁC CỤ CHỈ GIÚP

Gần đây vợ của em hay bị tụt huyết áp
Chẳng là khi em đi đường xa (Khoảng từ 100km trở lên) nếu không bật điều hòa thì đến lúc nào đó sẽ có hiện tượng tụt ga mặc dù vẫn đang đạp ga, khi đó em đạp côn về số nhỏ lúc thì đc lúc thì tắt máy kiểu như bơm xăng kém (Em đã thay bơm mới rồi vẫn ko thay đổi)
NHƯNG hiện tượng trên chỉ bị khi ko bật điều hòa, nếu em có bật điều hòa thì xe cứ bon bon gọi là tít mù tắp. Các cụ thông thái chỉ giúp em bệnh đó với ạ

Em xin Voka các cụ ạ

OF-TeriosLD

Xe buýt
Chắc tại xe cụ đc cụ phongthanhauto độ động cơ turbo nẻn nó khoẻ quá thôi mừ
Em fun tí, mời cụ chánh với cả cụ min vaò giúp ạ

phongthanhauto

Xe buýt
NHỜ CÁC CỤ CHỈ GIÚP

Gần đây vợ của em hay bị tụt huyết áp
Chẳng là khi em đi đường xa (Khoảng từ 100km trở lên) nếu không bật điều hòa thì đến lúc nào đó sẽ có hiện tượng tụt ga mặc dù vẫn đang đạp ga, khi đó em đạp côn về số nhỏ lúc thì đc lúc thì tắt máy kiểu như bơm xăng kém (Em đã thay bơm mới rồi vẫn ko thay đổi)
NHƯNG hiện tượng trên chỉ bị khi ko bật điều hòa, nếu em có bật điều hòa thì xe cứ bon bon gọi là tít mù tắp. Các cụ thông thái chỉ giúp em bệnh đó với ạ

Em xin Voka các cụ ạ
Bộ CHK và lọc xăng chú đã động tới chưa?
Bơm xăng trước khi anh bàn giao cho cu Thạnh anh đã thay bơm Bosch thả thùng loại tương đối tốt (lúc mới mua về chủ trước đã chế bơm ngoài). Nếu chú đã thay bơm xăng mới thì có thể loại trừ khả năng này.
Hồi trước lúc anh đi cũng đã có lần xe bị hiện tượng này, chay trên cao tốc PV-CG cảm thấy rất ghì máy (lúc đó đang chạy tầm 90km/g); thêm ga để xe chạy nhanh hơn thì có hiện tượng tụt ga giống như chú, cảm giác lúc đó màng van tăng tốc trong CHK không cung cấp đủ nhiên liệu để xe hoạt động tốc độ cao, nhưng khi chay tầm 70km/g thì máy móc lại ổn định
Nếu có thời gian thì đi bảo dưỡng bộ CHK + Thay lọc xăng đi, cũng mấy năm rồi còn gì
Em chỉ biết chém bừa thế thôi, cụ Minck với Hieunam có gì bổ xung nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng