Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tierone

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi có cách nào giảm sự bồng bềnh của xe wagon khi chạy vAo duong xấu nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

yte_24h

Xe tải
Website
bob.vn
Mở hàng đầu năm
Thay thanh chống cửa sau:
Sau một thời gian sử dụng, cái gì nó cũng có tuổi thọ của nó, thanh chống cửa sau cũng bắt đầu lỏng lẻo - thôi thì cho thay luôn vậy.
Hàng mới

Ban đầu cứ tưởng tháo nhiều ốp nhựa lắm, nhưng không ngờ mọi việc cũng trở nên đơn giản đến bất ngờ
Chỉ cần gỡ và vén nó ra

Chú ý phía trong có các lẫy bằng thép đính trên pat nhựa

Với sự trợ giúp của món đồ nghề này, việc tháo 4 con vít ra dễ dàng

Lấy nó ra và cất để dành

Trông bên ngoài cũng còn mới kin kít, nhưng cất để dành

Sau khi lắp thì xem vẫn như cũ

Vì em nó là hàng chính hãng mà :)

Video sau khi lắp, lưu ý mở to volume để nghe tiếng đóng cửa: nhẹ nhàng nhưng chắc nịch, và cửa mở ra khi buông tay cửa phải bung lên từ từ, nếu cửa bung giật mạnh thì ty chống cửa sau này bị hư rồi, cần phải thay
[YOUTUBE]http://youtu.be/J0IX_4yranE[/YOUTUBE]
Bác xù nhà cháu toàn đồ độc thôi , ngưỡng mộ bác quá ;)) . Tháng sau cháu đi công tác 5 ngày trong xì gòn . Cháu lên đà lạt thăm bác luôn nhé :) ! Cháu phải tận mắt idol của cháu ;))

yte_24h

Xe tải
Website
bob.vn
Các cụ cho e hỏi có cách nào giảm sự bồng bềnh của xe wagon khi chạy vAo duong xấu nhỉ ?
Cụ lắp thêm cao su giảm chấn mà các cụ nhà mình lắp hết rùi đấy ạ :) !

nongdan2014

Xe điện
Mở hàng đầu năm
Thay thanh chống cửa sau:
Sau một thời gian sử dụng, cái gì nó cũng có tuổi thọ của nó, thanh chống cửa sau cũng bắt đầu lỏng lẻo - thôi thì cho thay luôn vậy.
Hàng mới

Video sau khi lắp, lưu ý mở to volume để nghe tiếng đóng cửa: nhẹ nhàng nhưng chắc nịch, và cửa mở ra khi buông tay cửa phải bung lên từ từ, nếu cửa bung giật mạnh thì ty chống cửa sau này bị hư rồi, cần phải thay
Em thấy chả hiểu sao anh lại đi thay cái này. Em nghĩ với mức mở đóng bình thường thì có hết đời xe cũng chẳng hỏng dc cái tay thuỷ lực này.

minck

Xe container

choixongxu

Xe tăng
Bác xù nhà cháu toàn đồ độc thôi , ngưỡng mộ bác quá ;)) . Tháng sau cháu đi công tác 5 ngày trong xì gòn . Cháu lên đà lạt thăm bác luôn nhé :) ! Cháu phải tận mắt idol của cháu ;))
Bác nhớ alo trước nhé. Thời gian này rất hay đi công tác nên phải sắp xếp để đón bác.

choixongxu

Xe tăng
Em thấy chả hiểu sao anh lại đi thay cái này. Em nghĩ với mức mở đóng bình thường thì có hết đời xe cũng chẳng hỏng dc cái tay thuỷ lực này.
Sẽ có sự khác biệt trước và sau thay ở cánh cửa sau. Tuy nhiên, khi ty thủy lực hết độ giữ lại khi bung ra thì không thay cũng chẳng ảnh hưởng gì. Nhưng việc bung ra quá mạnh cũng không được tốt cho cánh cửa sau. Chiếc xe này được giữ rất kỹ, mỗi lần đóng mở cửa chủ xe thường xuống xe để đóng, nhưng ty thủy lực vẫn bị mất hơi, sau khi thay cảm nhận thấy có sự khác biệt.

HnA

Xe tăng
Sẽ có sự khác biệt trước và sau thay ở cánh cửa sau. Tuy nhiên, khi ty thủy lực hết độ giữ lại khi bung ra thì không thay cũng chẳng ảnh hưởng gì. Nhưng việc bung ra quá mạnh cũng không được tốt cho cánh cửa sau. Chiếc xe này được giữ rất kỹ, mỗi lần đóng mở cửa chủ xe thường xuống xe để đóng, nhưng ty thủy lực vẫn bị mất hơi, sau khi thay cảm nhận thấy có sự khác biệt.
Cụ kiếm cái bệ cửa sau ốp inox có chữ Suzuki ở đâu vậy cụ? Nếu ở Taobao thì cụ inbox cho em đường dẫn với?

choixongxu

Xe tăng
Hạng mục tự chế đầu năm: Jack cắm cho công tắc
Công tắc "chính hãng" :) (Sài đồ "chính hãng" không hà :3dleluoi:)

Phía sau nó là các chân cắm. Tuy nhiên cần phải có jack cắm mới yên tâm được.

Lục lọi tìm ra được đầu jack cắm máy vi tính. Thôi đành không có thì dùng tạm vậy vì dùng cho mấy con Led dòng cũng nhỏ - yên tâm phần nào

Rút nó ra và cắm thử vào, tuy không hài lòng lắm nhưng dùng tạm vậy, vì cừa cho nó biết tìm đâu ra ?

Cũng trong đống phế liệu một khúc cây ván công nghiệp

Đo

Và cắt

Cũng vuông vức và vừa vặn

Đo và xẻ cho nó cái rãnh, xong dùng dầu nhớt chấm lên đầu chốt cắm và lấy dấu

Khoan cho nó 1 cái lỗ

Oạch - vừa vặn & khin khít. Canh chỉnh cho nó vừa tay nghĩa là cắm vào có độ rít không bị lỏng lẻo

Tiếp tục, do đầu jack này nhỏ nên khi cắm vào nó hơi bị bung ra - thôi đành chịu

Sao mà nó vừa vặn thế

Được đằng chân lân luôn đằng đầu - 3 em được thử vào luôn

Xử lý keo ở phía sau

Chờ keo khô

Hoàn thành

Em xin ý kiến của các bác ạ.

Linh

Xe điện
=D>=D>=D>, chịu bác xù về độ khéo léo...

KMS

Xe container
Chịu bác xù về độ khéo léo. Bác mà làm bằng nhựa Pom thì đẹp và an toàn hơn nhiều đấy ạ :D

choixongxu

Xe tăng
Chịu bác xù về độ khéo léo. Bác mà làm bằng nhựa Pom thì đẹp và an toàn hơn nhiều đấy ạ :D
Đây là ý tưởng em mới nghĩ ra sáng nay. Thấy được khúc gỗ lấy làm luôn, chứ bằng gỗ thì nó không được an toàn lắm, em sẽ tìm 1 cục nhựa và làm theo cách này, an toàn về phòng cháy :)

nongdan2014

Xe điện
Đây là ý tưởng em mới nghĩ ra sáng nay. Thấy được khúc gỗ lấy làm luôn, chứ bằng gỗ thì nó không được an toàn lắm, em sẽ tìm 1 cục nhựa và làm theo cách này, an toàn về phòng cháy :)
Em là em cứ hàn thẳng vào chân công tắc cho nhanh.

choixongxu

Xe tăng

GIA DINH NHO

Xe điện
BÊn trong mà cụ . ko nhìn thấy đâu hj

mydiem88

Xe hơi
Xe em đóng cửa hậu mà khống đỡ tay thì làm cái "rầm" nghe xót xa lắm, xe cụ đúng là nhất luôn

[YOUTUBE]http://youtu.be/J0IX_4yranE[/YOUTUBE][/QUOTE]

choixongxu

Xe tăng
Xe em đóng cửa hậu mà khống đỡ tay thì làm cái "rầm" nghe xót xa lắm, xe cụ đúng là nhất luôn

[/QUOTE]

Sau 1 thời gian em thay 2 cái ty chống cửa sau có nhận xét như thế này:
- Cửa sau không còn bị kêu rần rần mỗi khi vào đường xấu, do 2 bên có 2 cây ty chống cửa chắc chắn giữ lại.
- Ty chống cửa này đặc biệt là nó rất đầm khi bung ra từ 1/2 đến hết, nhưng khi xếp vào thì nó nhẹ hơn giúp cho việc đóng cửa nhẹ nhàng - nhẹ nhưng không quá nhẹ để làm cái rầm.
- Khoái nhất là khi mở ra nó không bung mạnh nhiều khi sơ ý là đập vào mặt :) . Chỉ cần mở khóa thả nhẹ là cửa bung lên từ từ thấy nó bờ rồ hẳn ra

Trạng thái
Thớt đang đóng