Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
à các cụ cho nhà cháu hỏi cái chương trình kiểm tra free 15 hạng mục của suzuki việt nam là thế nào nhỉ, nhà cháu thấy nếu là chương trình của hãng thì chỗ nào cũng vậy chứ, ở đây thấy mỗi cầu giấy báo còn việt anh trên trang chủ k0 thấy nói gì là sao các cụ nhỉ? nhà cháu đang xem nếu việt anh có thì cho vợ xuống khám tổng thế cái :)

TL_Vietnam

Xe lăn
Xe em cũng còn thiếu đúng món này, định đầu tư cái cam hành trình tầm quanh 2M, quay đêm OK, lưu cả tốc độ hiện tại thì có không cụ nhỉ?
Em chỉ cần lưu đc lại để tự bảo vệ mình khi cần thiết, cũng ko cần đến GPS hay gì khác :)
Có GPS thì mới có tốc độ nhé :D vào box chợ Giời có mấy kụ nhà mình kinh doanh món này đấy :D

tuantintuc

Xe điện
Có GPS thì mới có tốc độ nhé :D vào box chợ Giời có mấy kụ nhà mình kinh doanh món này đấy :D
Có GPS thì lại toàn trên 3 củ, lại thư thư chút, dành tiền đắp cái khác lên xe vậy cụ ạ :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Trước nhà cháu lắp con Full HD có hiện tốc độ trên file > gần 4 củ. Giờ chắc rẻ hơn được ít thôi nhưng xiền nào của ấy :D

wagon2004

Xe buýt
Hôm qua vừa được cụ CT và cụ TL_Vietnam hỗ trợ lắp là khắc phục một số điểm chưa hoàn chỉnh của xe cảm ơn các cụ nhiều nhé

KMS

Xe container
Hôm qua vừa được cụ CT và cụ TL_Vietnam hỗ trợ lắp là khắc phục một số điểm chưa hoàn chỉnh của xe cảm ơn các cụ nhiều nhé

Hôm kia em còn được cụ Chánh hướng dẫn thay công tắc đèn cánh cửa (mở cửa ra nó sáng í), thay thành công luôn :)).
Hôm đó tự làm nên muộn quá, còn chưa kịp vodka cụ Chánh, chỉ kịp vốt bia :))

quanganh2011

Xe hơi
Website
www.nhanluctoancau.com
à các cụ cho nhà cháu hỏi cái chương trình kiểm tra free 15 hạng mục của suzuki việt nam là thế nào nhỉ, nhà cháu thấy nếu là chương trình của hãng thì chỗ nào cũng vậy chứ, ở đây thấy mỗi cầu giấy báo còn việt anh trên trang chủ k0 thấy nói gì là sao các cụ nhỉ? nhà cháu đang xem nếu việt anh có thì cho vợ xuống khám tổng thế cái :)
có thể đây là chiêu marketting thu hút khách của su cầu giấy cụ a,còn su Quý Hạnh và Su Việt Anh thì các cụ đến suốt rồi,nên...

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Điện đóm xe ngon chưa a? Cuối cùng là do cục súp hay do điều hòa thiếu gas ạ? :D
Điện đóm chạy ngon rồi em à nhưng a chưa có time để quy hoạch lại:) còn lý do kia thì ko phải do sub:( anh gắn vào từ lâu rồi vẫn chạy ngon lắm. Chắc đợt ấy do mới lái thiếu kinh nghiệm nên hay bật linh tinh kèm theo thiếu ga điều hòa nên nó ăn điện và ác quy yếu nữa. Sau khi nạp ga và thay ac quy xong chạy ngon đét luôn:) hì hì chỉ mỗi tội ko có xăng là ko chạy thôi:D

À cho a hỏi cái xe mình bảo dưỡng tổng thể toàn bộ xe lâu chưa em nhỉ? Vì đi thì ngon rồi nhưng nếu lâu rồi chưa khám thì để a mang đi khám tổng thể toàn bộ từ đầy đến chân cái đi đường dài cho yên văn tâm:)

Quynhkun

Xe tăng
Điện đóm chạy ngon rồi em à nhưng a chưa có time để quy hoạch lại:) còn lý do kia thì ko phải do sub:( anh gắn vào từ lâu rồi vẫn chạy ngon lắm. Chắc đợt ấy do mới lái thiếu kinh nghiệm nên hay bật linh tinh kèm theo thiếu ga điều hòa nên nó ăn điện và ác quy yếu nữa. Sau khi nạp ga và thay ac quy xong chạy ngon đét luôn:) hì hì chỉ mỗi tội ko có xăng là ko chạy thôi:D

À cho a hỏi cái xe mình bảo dưỡng tổng thể toàn bộ xe lâu chưa em nhỉ? Vì đi thì ngon rồi nhưng nếu lâu rồi chưa khám thì để a mang đi khám tổng thể toàn bộ từ đầy đến chân cái đi đường dài cho yên văn tâm:)
He he tổng thể thì hàng tuần hàng tháng có lịch mổ em vẫn xuống Mai Động đều đều ạ nên nó k có lỗi vặt gì.bugi và lọc gió rửa chế thì mới làm em nghĩ a cứ đổ xăng chạy thui ạ (b) ms cả chịu khó đi off đều là ngon ạ :D

KMS

Xe container
Tranh thủ nghỉ giải lao, em chợt nhớ có tí kinh nghiệm khử mùi trên xe, nhất là với các xe mà vẫn có ghế nỉ nguyên bản.
Số là hồi đó mới lấy xe, đi được vào hôm, chắc bác chủ trước ít đi nên xe cứ hôi và đủ các loại mùi.
Căng quá nên phải xuống cty, làm cái công văn xin xử lí. Sau mấy tiếng họp hành thì đã 10h đêm, các Sếp phải chống đói = bánh mì và bia (có thêm thịt bò nướng =)) ), mà vẫn chưa ra phương án tối om nào. Chốt lại là về hôm sau ọp tiếp :D. Nhưng e tiếc của nên cầm nốt cái bánh mì còn thừa quẳng lên xe, định hôm sau ăn sáng. Nhưng phê quá nên quên mất. Mấy hôm sau mới ra lấy xe thì lạ chưa, mấy cái mùi khó chịu đâu hết rồi?? À, té ra là cái bánh mì đã khử mùi cho mình :))
Và kết quả cuộc họp dưới cty là quá tuyệt :))

Hassler

Xe tải
Tranh thủ nghỉ giải lao, em chợt nhớ có tí kinh nghiệm khử mùi trên xe, nhất là với các xe mà vẫn có ghế nỉ nguyên bản.
Số là hồi đó mới lấy xe, đi được vào hôm, chắc bác chủ trước ít đi nên xe cứ hôi và đủ các loại mùi.
Căng quá nên phải xuống cty, làm cái công văn xin xử lí. Sau mấy tiếng họp hành thì đã 10h đêm, các Sếp phải chống đói = bánh mì và bia (có thêm thịt bò nướng =)) ), mà vẫn chưa ra phương án tối om nào. Chốt lại là về hôm sau ọp tiếp :D. Nhưng e tiếc của nên cầm nốt cái bánh mì còn thừa quẳng lên xe, định hôm sau ăn sáng. Nhưng phê quá nên quên mất. Mấy hôm sau mới ra lấy xe thì lạ chưa, mấy cái mùi khó chịu đâu hết rồi?? À, té ra là cái bánh mì đã khử mùi cho mình :))
Và kết quả cuộc họp dưới cty là quá tuyệt :))
thế sau đó xe cụ có mùi chuột ko ạ :P

choixongxu

Xe tăng
Lắp remote khóa & mở cửa từ xa​
SWG nguyên bản nó không có option này, tuy nhiên đây là 1 tiện ích cực kỳ thuận tiện cho người sử dụng, nếu có tiền thì tầm 800 K là bác thợ chuyên nghiệp sẽ giúp cho bạn, nếu thích DIY để hiểu trọn vẹn hệ thống sau này biết mà bảo dưỡng sửa chữa thì tầm 400 K và 1 buổi lao động là bạn có 1 option tuyệt vời - sau này mỗi lần mở hay đóng cửa chỉ việc bấm nút remote chiếc xe của bạn nó kêu chít chít và 4 cái đèn chớp chớp chẳng khác gì xế xịn
Trọn bộ remote đây:

Nguyên bộ đi kèm 2 remote và dây nhợ đầy đủ

Đầu rack nối và dây có ký hiệu màu riêng biệt

Tháo ra và đi dây

Tìm đến dây B+ thường trực, hình này B+ chủ trước lấy từ đây, em không thích nên bó keo lại

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Sau đó lấy B+ từ đây

Mối nối không đạt yêu cầu

Còi bip, dây đen lấy mass từ ON, dây đỏ và xanh được nối với dây xanh dương và xanh lá của remote

Với cách nối như trên: Khi tắt máy bấm lock or unlock thì còi kêu bip; khi xe chạy autolock khởi động thì không phát tiếng bip (Cái này rất khó chịu đấy nhá)
Sau 1 lúc nghiên cứu vị trí cho hộp lock & unlock em không thích cột nó vào bó dây điện, quyết định dùng keo 3M dán em nó vào tấm cao su cạnh chân côn

Và bó dây cho gọn gàng

choixongxu

Xe tăng
Tiếp theo làm tính hiệu chớp của 6 đèn signal mỗi lần lock or unlock thì phải chớp 1 phát
Gỡ cái ốp ngay tại cửa tài xế, lần tìm 2 sợi dây xanh sọc đỏ và xanh sọc vàng, dùng dây trích thử chạm mass thì signal sẽ sáng - đúng đầu dây rồi

Sơ đồ hệ thống signal SuZuKi WaGon

Cận cảnh dây cần trích ra

Vị trí lấy tín hiệu

Để bảo vệ tiếp điểm remote dùng relay

choixongxu

Xe tăng
Bắt đầu nối chính thức, để chắc em cho thêm 1 tí chì - không thể nào chập chờn do tiếp xúc lỏng

Do trích dây nên không thể nào dùng gel nhiệt, phải dùng keo nano

Cận cảnh rack dây chỉ sử dụng jnhững dây màu này

Để hiểu rõ hơn, em vẽ sơ đồ nó dây

Kết thúc, sau đó bó dây lại cho gọn là xong.
Phần trên em chỉ đề cập đến cách nối dây remote, còn thiếu phần con chuột ngay trong cửa tài - tuy nhiên phần này rất dễ

laitau

Xe tăng
Xe của em cái remote chỉ mở được mà không khóa được, thợ phán là hỏng IC, cái này có sửa được ko các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng