Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Các cụ cập nhật giá lâu chưa, sáng nay thay bình Tia sáng 45, made in Vietnam:1.150.
Èo hôm em bị chết ác quy cũng rơi vào thế tiến thoái lưỡng nan phải mua cái ác quy chả nhớ hãng gì cả công thay mất 1.450k cơ mà ko khít được vào cái hốc để của oa gông :(

quanganh2011

Xe hơi
Website
www.nhanluctoancau.com
Èo hôm em bị chết ác quy cũng rơi vào thế tiến thoái lưỡng nan phải mua cái ác quy chả nhớ hãng gì cả công thay mất 1.450k cơ mà ko khít được vào cái hốc để của oa gông :(
cụ bị hớ rồi,em vừa mua loại GS 45,bình khô liên doanh hàn quốc hay nhật bản gì đó loại xịn khít khìn khịt mất 1,3 tr mà vẫn bị chú em taxi gần nhà kêu đắt. tiện thể e hỏi chút, e đặt may áo che nắng mưa cho vợ 2 bằng loại bạt dày này,giá khoảng 150 cả công may gia công cho vừa với vợ 2,có phù hợp ko các cụ nhể

nongdan2014

Xe điện
cụ bị hớ rồi,em vừa mua loại GS 45,bình khô liên doanh hàn quốc hay nhật bản gì đó loại xịn khít khìn khịt mất 1,3 tr mà vẫn bị chú em taxi gần nhà kêu đắt. tiện thể e hỏi chút, e đặt may áo che nắng mưa cho vợ 2 bằng loại bạt dày này,giá khoảng 150 cả công may gia công cho vừa với vợ 2,có phù hợp ko các cụ nhể
Giá quá rẻ cụ ạ, tuy nhiên may áo che v2 thì không nên may loại dày cụ ạ, càng mềm, càng nhẹ càng tốt miễn là đạt tiêu chí che nắng mưa. Em đi đặt nhưng họ không may nên đang định mua bạt về may lấy.

choixongxu

Xe tăng
Tiếp tục phần tút sơn xe​​

Sau phần cạo và sơn lại 2 cái lườn xe tại đây. Nay tiếp tục phần hoàn thiện.
Sau phần thực hành này, em đã rút ra được rất nhiều kinh nghiệm phải làm sao sơn xe cho bóng và cùng màu với sơn cũ. Nay đúc kết từ những kinh nghiệm DIY sơn xe, em có thể kiếm cơm từ nghề này, tuy nhiên cũng còn phải học hỏi nhiều hơn nữa và thực hành nhiều hơn nữa.

Đầu tiên là 1 vết sước do cái gác chân sau xe 2 bánh đụng vào

Loại mastic được dùng

Trét mastic và xả cho thật phẳng - kinh nghiệm từ khi trét đến khi xả thường là 1 ngày

Phần đuôi xe cũng bị xước đi 1 đường (chẳng hiểu tại sao bị)

Sau khi sơn hoàn tất

Cảng trước sau khi sơn xong

Gần thêm 1 tí

Toàn bộ con xe sau khi sơn xong 2 cái lường, tút cảng trước, cảng sau

Cuối cùng chia sẻ 1 bí quyết nhỏ: để cho được láng bóng em dùng 3 loại giấy nhám Nhật loại 400, 1200 và 2000.

Việc sơn xe quá dễ, chúc các bác thành công

Linh

Xe điện
Tiếp tục phần tút sơn xe​​

Sau phần cạo và sơn lại 2 cái lườn xe tại đây. Nay tiếp tục phần hoàn thiện.
Sau phần thực hành này, em đã rút ra được rất nhiều kinh nghiệm phải làm sao sơn xe cho bóng và cùng màu với sơn cũ. Nay đúc kết từ những kinh nghiệm DIY sơn xe, em có thể kiếm cơm từ nghề này, tuy nhiên cũng còn phải học hỏi nhiều hơn nữa và thực hành nhiều hơn nữa.

Đầu tiên là 1 vết sước do cái gác chân sau xe 2 bánh đụng vào
Loại mastic được dùng

Trét mastic và xả cho thật phẳng - kinh nghiệm từ khi trét đến khi xả thường là 1 ngày

Phần đuôi xe cũng bị xước đi 1 đường (chẳng hiểu tại sao bị)
Cảng trước sau khi sơn xong
Toàn bộ con xe sau khi sơn xong 2 cái lường, tút cảng trước, cảng sau
Cuối cùng chia sẻ 1 bí quyết nhỏ: để cho được láng bóng em dùng 3 loại giấy nhám Nhật loại 400, 1200 và 2000.​ ​

Việc sơn xe quá dễ, chúc các bác thành công
Bác xù cho em xin thông tin về bộ đèn soi chân 4 cánh đi, em đang quan tâm món này, cảm ơn bác nhiều...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nongdan2014

Xe điện

Cuối cùng chia sẻ 1 bí quyết nhỏ: để cho được láng bóng em dùng 3 loại giấy nhám Nhật loại 400, 1200 và 2000.
Em thấy thợ sơn sau khi sơn xong họ dùng giấy giáp đánh qua một lượt, sau đó dùng máy đánh bóng chổi bông và cái bột gì đó không phải cana để đánh bóng, rồi đánh bóng lại bằng cana. Bác dùng mấy loại giấy giáp để đánh bóng em sợ lớp sơn còn lại rất mỏng.

choixongxu

Xe tăng
Em thấy thợ sơn sau khi sơn xong họ dùng giấy giáp đánh qua một lượt, sau đó dùng máy đánh bóng chổi bông và cái bột gì đó không phải cana để đánh bóng, rồi đánh bóng lại bằng cana. Bác dùng mấy loại giấy giáp để đánh bóng em sợ lớp sơn còn lại rất mỏng.
Không hề mỏng đâu bác, việc dùng loại giấy nhám nào cho từng công đoạn và vị trí nào đều có cái .... bí quyết của nó theo kinh nghiệm của từng người.
Với cách sơn của em trên là nhiều lớp, mỗi lớp cách nhau có 1 thời gian nhất định. Cuối cùng là giấy nhám 2000. Bác thử với giấy nhám 2000 xem, đó là giấy nhám đánh bóng đấy.

nongdan2014

Xe điện
Không hề mỏng đâu bác, việc dùng loại giấy nhám nào cho từng công đoạn và vị trí nào đều có cái .... bí quyết của nó theo kinh nghiệm của từng người.
Với cách sơn của em trên là nhiều lớp, mỗi lớp cách nhau có 1 thời gian nhất định. Cuối cùng là giấy nhám 2000. Bác thử với giấy nhám 2000 xem, đó là giấy nhám đánh bóng đấy.
Vâng em biết cái giấy 2000 ấy rồi vì em đã dùng nó để đánh bóng cái đèn pha, nhưng bác đầu tư thêm cái chổi bông đánh bóng sẽ thấy nó bóng hơn nhiều đấy ạ.

choixongxu

Xe tăng
Vâng em biết cái giấy 2000 ấy rồi vì em đã dùng nó để đánh bóng cái đèn pha, nhưng bác đầu tư thêm cái chổi bông đánh bóng sẽ thấy nó bóng hơn nhiều đấy ạ.
Thường giấy 400 là để xả mastic. Giấy 1200 là để làm mịn bề mặt
Sau khi sơn nếu nhỡ thấy có hạt chưa mịn thì dùng 1200.
Kế đến dùng loại 2000 là để làm bóng
Sau đó đánh bat cana hoặc nếu dùng keo bóng 2K thì dùng.

Như vậy việc sơn tút xe là quá dễ, các bác cứ việc sơn, tay nghề cao thì bóng liền, tay nghề chưa cao thì hơi gợn gợn sau đó xả giấy nhám, nếu thấy sơn mỏng thì tấp thêm 2 -3 lớp, xong rồi xả bằng giấy 1200 rồi 2000.... Như thế khoảng 2 - 3 lần là thành thợ chuyên nghiệp luôn.

Cái khó nhất của việc sơn là pha sơn: nếu các bác pha được thì pha còn không đến tiệm sơn chuyên nghiệp họ pha cùng màu luôn. Theo em cả con xe chỉ cần chưa đến 1 tr vật tư là sơn vô tư.
Em cũng thèm cái máy chà bóng lắm nhưng chưa đủ năng lượng để rước em nó về dinh.
Mới sắm cái này để dán thay phim cách nhiệt

Chỉnh sửa cuối:

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Hôm nay nhà cháu bị một thằng 16 chỗ biển 24 ảnh viện áo cưới gì đó đi láo trên lê văn lương kéo dài chạy quá tốc độ vượt phải ép xước cả 1 đường ở cửa phụ và tai bên trái các cụ ạ. Mk, chắc nó say rượu, cứ sán vài mình, nhà cháu đã nép hết cỡ mà éo tránh được, cụp cả gương:( nhà cháu định đuổi theo mà có cả vợ con đang ở trong nên thôi:(

wagon2005

Xe tăng
Em hay thay acqui ở đây,họ chở tận nơi lắp cho mình luôn.bán luôn acqui cũ cho họ trừ luôn 120n.vậy là ăc qui khô atlas 45ah còn 1030N
http://acquyotonhapkhau.com/shops/Ac-quy-atlas/Atlas-12V-45Ah-29/

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hôm nay nhà cháu bị một thằng 16 chỗ biển 24 ảnh viện áo cưới gì đó đi láo trên lê văn lương kéo dài chạy quá tốc độ vượt phải ép xước cả 1 đường ở cửa phụ và tai bên trái các cụ ạ. Mk, chắc nó say rượu, cứ sán vài mình, nhà cháu đã nép hết cỡ mà éo tránh được, cụp cả gương:( nhà cháu định đuổi theo mà có cả vợ con đang ở trong nên thôi:(
Sao có cái biển số mà cũng ko nhớ đc hở cụ? Cụ có ảnh ọt gì ko?

TL_Vietnam

Xe lăn
Kết luận > Đầu tư ngay con cam hành trình :D

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Sao có cái biển số mà cũng ko nhớ đc hở cụ? Cụ có ảnh ọt gì ko?
Lúc ấy trời tối cụ ạ, mà xe cháu đi đúng 50, con kia nó đi phải tầm 80 nó cà mình cái là mất tích luôn ko đọc được biển:( quay sang bên thấy vợ tái mét nên cóng, định vít rồi nhưng ko lên được:(

laitau

Xe tăng
Lúc ấy trời tối cụ ạ, mà xe cháu đi đúng 50, con kia nó đi phải tầm 80 nó cà mình cái là mất tích luôn ko đọc được biển:( quay sang bên thấy vợ tái mét nên cóng, định vít rồi nhưng ko lên được:(
Bực nhỉ, thôi dù sao cũng còn nhẹ. Cụ lại có cớ đi sơn lại xe :D

tuantintuc

Xe điện
Kết luận > Đầu tư ngay con cam hành trình :D
Xe em cũng còn thiếu đúng món này, định đầu tư cái cam hành trình tầm quanh 2M, quay đêm OK, lưu cả tốc độ hiện tại thì có không cụ nhỉ?
Em chỉ cần lưu đc lại để tự bảo vệ mình khi cần thiết, cũng ko cần đến GPS hay gì khác :)

Trạng thái
Thớt đang đóng