Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Vâng, xe e muốn thay trợ lực điện thì phải thay thước lái nguyên bản của nó bác ạ. Tổng chi phí chắc phải hơn chục củ ạ (gồm cả trợ lực điện và thước lái). Nó cũng phức tạp. Nếu ko độ trợ lực dầu thì giờ vừa tiết kiệm, vừa dễ làm ạ.
Cụ thử hỏi xem cụ chủ cũ còn giữ cái thước lái nguyên bản ko ? ;))

BuiDucCong1552

Xe hơi
E vừa điện cho chủ cũ thì thấy báo tò tí te.híc. Hàng xóm nhà e cũng có 1 chú đi wagon, xe chủ đấy đúng là nguyên bản luôn,độ mỗi cái lazang, cái đồng hồ báo xăng bị hỏng, e định hỏi các bác giúp chú đấy về cái lí do hỏng đồng hồ báo xăng và cách khắc phục ạ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
E vừa điện cho chủ cũ thì thấy báo tò tí te.híc. Hàng xóm nhà e cũng có 1 chú đi wagon, xe chủ đấy đúng là nguyên bản luôn,độ mỗi cái lazang, cái đồng hồ báo xăng bị hỏng, e định hỏi các bác giúp chú đấy về cái lí do hỏng đồng hồ báo xăng và cách khắc phục ạ.
Cách khắc phục là thay cái khác thôi cụ ợ :))

BuiDucCong1552

Xe hơi
Bác CT cho e hỏi rõ hơn được không ạ?cụ thể là thay cái đồng hồ hay thay cái gì ạ. Kế hoạch của a e mình vẫn vậy bác nhé, chủ nhật tuần sau e sang bên bác để bác giúp e cái đèn trần và đồng hồ nhé!theo bác đợi lắp trợ lực điện thì lắp một thể hay lắp trước cũng không ảnh hưởng gì ạ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bác CT cho e hỏi rõ hơn được không ạ?cụ thể là thay cái đồng hồ hay thay cái gì ạ. Kế hoạch của a e mình vẫn vậy bác nhé, chủ nhật tuần sau e sang bên bác để bác giúp e cái đèn trần và đồng hồ nhé!theo bác đợi lắp trợ lực điện thì lắp một thể hay lắp trước cũng không ảnh hưởng gì ạ.
Để can thiệp cào cái đồng hồ báo xăng thì ko đơn giản chút nào đâu bác ạ! Hơn nữa cũng chả kiếm đâu ra mà lắp, theo em thì thay cả bộ đồng hồ khác ngon nhất ợ ! Cn này em có lịch đi vắng rồi ợ, hẹn bác sang tuần sau nhá! Lấy cớ xuống chỗ em làm vài (b) cho nó máu bác ợ :))

BuiDucCong1552

Xe hơi
Để can thiệp cào cái đồng hồ báo xăng thì ko đơn giản chút nào đâu bác ạ! Hơn nữa cũng chả kiếm đâu ra mà lắp, theo em thì thay cả bộ đồng hồ khác ngon nhất ợ ! Cn này em có lịch đi vắng rồi ợ, hẹn bác sang tuần sau nhá! Lấy cớ xuống chỗ em làm vài (b) cho nó máu bác ợ :))
Ok bác, chủ nhật tuần sau e nghĩ trời nắng ấm làm vài (b) là nhất bác CT ạ!

BuiDucCong1552

Xe hơi
Các cụ giúp e với ạ. Hôm nay trên đường từ quê ra gần đến Hà Nội xe e đầu tiên có triệu chứng đầu CD chập chờn, thỉnh thoảng dừng nhạc, 5' sau thì hệ thống đèn báo trong xe mờ hơn, còi bé đi, tiếng kêu tích tích khi bật xi nhan cũng nhỏ đi... nói chung tất cả hệ thống liên quan đến điện đều yếu đi ạ, máy móc thì vẫn bình thường ạ. Các cụ cho e hỏi có phải máy phát của xe e có vấn đề không ạ? Nó có ảnh hưởng đến ác quy ko? và hướng dẫn e cách khắc phục với! Em lo quá! Ngày đầu đi đường xa với e mà e nó đã lăn ra ốm thế này rồi.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ giúp e với ạ. Hôm nay trên đường từ quê ra gần đến Hà Nội xe e đầu tiên có triệu chứng đầu CD chập chờn, thỉnh thoảng dừng nhạc, 5' sau thì hệ thống đèn báo trong xe mờ hơn, còi bé đi, tiếng kêu tích tích khi bật xi nhan cũng nhỏ đi... nói chung tất cả hệ thống liên quan đến điện đều yếu đi ạ, máy móc thì vẫn bình thường ạ. Các cụ cho e hỏi có phải máy phát của xe e có vấn đề không ạ? Nó có ảnh hưởng đến ác quy ko? và hướng dẫn e cách khắc phục với! Em lo quá! Ngày đầu đi đường xa với e mà e nó đã lăn ra ốm thế này rồi.
em dự là ăc quy của cụ có vấn đề rồi đấy ợ, cần kiểm tra lại máy phát .

BuiDucCong1552

Xe hơi
Vâng ạ, e cám ơn các cụ nhiều ạ. Hôm nay e sẽ đưa e nó đi bệnh viện xem sao ạ. Cụ wagon112005 cho e hỏi thêm giá cái máy phát đó bao nhiêu vậy cụ?

BuiDucCong1552

Xe hơi
May quá các cụ ạ, máy phát xe e vẫn chạy tốt, hôm nay kiểm tra thì chỗ tiếp xúc của ac quy bị oxy hóa nên tiếp xúc kém, lau chùi qua cái lại ok. Tuy nhiên bác chủ cũ thay cái ác quy nước lại 35A nên chắc đợt tới e phải đi thay ac quy khô loại 45A mới được. Thanks các cụ nhiều ạ.

BuiDucCong1552

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút, xe em khi tăng tốc co tiếng kêu kẹt kẹt, đi bình thường ko thấy là bị sao các cụ nhỉ
Có phải kêu khi cụ chuyển từ số 4 lên số 5 phải không ạ? Có thể chưa đủ đà mà cụ cứ cố đạp ga thì có tiếng kêu đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
xe em số nào ep ga cũng bi, ko biết có phải do dây curoa cam kém ko các cụ nhỉ.
Dây curoa khi bị trùng thì sẽ có tiếng kêu két két , vậy cụ cũng có thể tự kiểm tra đc mà :D. Lần tới đi off.....ae sẽ thăm khám giúp cụ :)

tung132th

Xe hơi
Em thay ở đich lốp cầu giấy , nó chém em 1tr1/quả dunlop ạ, kể ra thay xong 4 quả em đi leo vỉa hè tự tin hẳn :P

Xe em hiện vẫn bị bệnh thỉnh thoảng khi phanh vẫn bị trễ 1 đến 2s , cái này vác đi khám doctor nghĩa bảo do bơm dầu phanh cứng ==?? em ko hiểu lắm ạ but em đi cũng thành quen bệnh này .

Còn vấn đề nữa là sau khi thay càng I vào rồi đi đỡ tiếng lọc cọc bên phải hơn but vẫn có tiếng kêu cụ CT ạ , với lại càng I cụ đưa cháu có kích thước ngắn hơn cái cũ ạ nên khi thay vào cháu đánh hết lái sang trái bị sát vào bánh ạ cái này cháu sống chung với lũ vậy ^^.

mà cụ CT mau mau đi sang lấy hàng về cái ạ để cháu còn thay vô lăng với 1 số thứ nữa chứ .

bluestar2006

Xe container
xe em số nào ep ga cũng bi, ko biết có phải do dây curoa cam kém ko các cụ nhỉ.
Ép ga mà kêu thì khả năng lửa đang bị đặt sớm thôi bác ạ. Chỉnh muộn lại một chút có thể hết.
Nhưng nếu lửa đặt đúng mà vẫn kêu vậy thì nguyên nhân có thể ở chỗ khác, mức độ nghiêm trọng hơn 1 chút (hy vọng trường hợp của bác không phải vậy)

bluestar2006

Xe container
Em thay ở đich lốp cầu giấy , nó chém em 1tr1/quả dunlop ạ, kể ra thay xong 4 quả em đi leo vỉa hè tự tin hẳn :P

Xe em hiện vẫn bị bệnh thỉnh thoảng khi phanh vẫn bị trễ 1 đến 2s , cái này vác đi khám doctor nghĩa bảo do bơm dầu phanh cứng ==?? em ko hiểu lắm ạ but em đi cũng thành quen bệnh này .

Còn vấn đề nữa là sau khi thay càng I vào rồi đi đỡ tiếng lọc cọc bên phải hơn but vẫn có tiếng kêu cụ CT ạ , với lại càng I cụ đưa cháu có kích thước ngắn hơn cái cũ ạ nên khi thay vào cháu đánh hết lái sang trái bị sát vào bánh ạ cái này cháu sống chung với lũ vậy ^^.

mà cụ CT mau mau đi sang lấy hàng về cái ạ để cháu còn thay vô lăng với 1 số thứ nữa chứ .
Em hình dung cái càng I được thay ngắn hơn cái càng cũ, không hiểu lúc thay có chỉnh lại độ chụm không, nếu không là xe bác có thể bị lệch lái đấy ạ.
Phanh bị trễ thì trước tiên bác cứ xả air xem có hết không đã, rồi kiểm tra có chỗ nào rò rỉ không. Phanh là cái chả lơ là được đâu ạ.

BuiDucCong1552

Xe hơi
Em hình dung cái càng I được thay ngắn hơn cái càng cũ, không hiểu lúc thay có chỉnh lại độ chụm không, nếu không là xe bác có thể bị lệch lái đấy ạ.
Phanh bị trễ thì trước tiên bác cứ xả air xem có hết không đã, rồi kiểm tra có chỗ nào rò rỉ không. Phanh là cái chả lơ là được đâu ạ.
E không hiểu gì về mấy cái vụ này gì cả.hic! Phải lượn lờ vài vòng học hỏi kinh nghiệm các cụ cao niên thôi.

bluestar2006

Xe container
E không hiểu gì về mấy cái vụ này gì cả.hic! Phải lượn lờ vài vòng học hỏi kinh nghiệm các cụ cao niên thôi.
Đơn thuần vể mặt hình học thôi mà bác. VD đang là hình bình hành, 1 cạnh đáy ngắn đi thì trở thành hình thang, và 2 bánh trước nó nằm theo 2 cạnh bên - nên từ chỗ song song với nhau trở thành không song song nữa ạ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn

Phanh trễ là ko để như vậy đc đâu ! Theo em thì cụ phải làm sớm cái phanh đi rồi hãy độ thêm các thứ khác! Còn cái càng I , như bác Bluestar2006 đã nói thì bác cũng nên nhờ thợ chỉnh lại độ chụm , ai lại để bánh chạm lốp thì....chết à :P ( Càng I là tiêu chuẩn chung nên em nghĩ ngắn hơn cũng hơi lạ đấy ) :D

BuiDucCong1552

Xe hơi
Hôm nay e nhìn thợ tháo cái thước lái và hệ thống trợ lực dầu ra, đúng là thước lái độ theo trợ lực này ngắn hơn thước lái chuẩn của xe khoảng 9cm, 02 rotuyn ngoài hỏng, vòng bi ở gần đoạn nối giữa trợ lực và thước lái bị vỡ. Thảo nào hôm thứ bẩy vừa rồi e đi về quê chưa đầy 100km là tay mỏi nhừ.

BuiDucCong1552

Xe hơi
Đơn thuần vể mặt hình học thôi mà bác. VD đang là hình bình hành, 1 cạnh đáy ngắn đi thì trở thành hình thang, và 2 bánh trước nó nằm theo 2 cạnh bên - nên từ chỗ song song với nhau trở thành không song song nữa ạ.
Theo cụ giải thích và hôm nay được nhìn tận mắt các bộ phận này giờ thì e đã hiểu ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng