Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanendo

Xe hơi
cái ty chống cốp sau em mua ở chợ giời chiều nay lắp vừa như in, ngon bổ rẻ.

bactom

Xe đạp
Thế này thì em hết cơ hội làm ăn rồi ~X(, cụ đấu dây như vậy quá chuẩn, còn hai cái nút chỉnh thì cụ chạm vào làm gì, chỉnh 1 lần xong thì thôi mà, sao lại phải gọt đi :-?
Em tập tọe tí toáy tí, bác thấy em có chút năng khiếu, thì bác thu nhận làm đệ tử. Bác gật thì để em chọn ngày sang làm lễ bái sư ạ!

À, mấy cái giắc cắm loại nhỏ em vẫn đút túi quần - định gửi bác qua bác 9 mà cứ việc này việc nọ chưa đưa được. Bác còn dùng nữa không ah?

laixe6868

Xe tải
cái ty chống cốp sau em mua ở chợ giời chiều nay lắp vừa như in, ngon bổ rẻ.
Bác đã đổi DVD chưa, hôm trước tôi tìm số ĐT cửa hàng cho bác thì thấy cái phiếu bảo hành của tôi ký ngày 1x tháng 1, tức là cũng gần 6t rồi, của bác lắp trước của tôi khoảng tầm 10 ngày. Bác đi đổi nhanh lên vì khi bảo hành thiết bị bao giờ người ta cũng tính thời hạn bảo hành đầu tiên chứ không phải tính từ lúc bác đổi cái mới hiện nay đâu. Hôm ở Mỹ đình thấy bác bảo của bác mới lắp tháng 2 tôi hơi giật mình. Khi đổi sang cái mới bao giờ người ta cũng lấy thời hạn bảo hành từ cái lắp đầu tiên. Nếu họ tính thời hạn mới cho bác thì để tôi cho cái của tôi nó tạch nốt rồi cứ nửa năm mình đòi 1 đổi 1. Thế là toàn được dùng hàng mới, he he....

wagon9751

Xe tăng
  • Hieunam
    Báo cáo các bác , sáng nay em đi khám xe ở Su QH ợ! Vẫn cái bệnh ...nan y của vợ 2 nhà em ( đi 1 lúc là tay lai bị cứng) em rất khó chịu! Thợ Nghĩa nghe em diễn tả xong ...phán 1 câu xanh rờn....kiểm tra thước lái ( trước đây đã phán là phải đi...cân lốp, và đã ko có hiệu quả gì...) . Thế là Vợ 2 của em đc nâng lên cao như thế này đấy ợ.

Sau khi cho mấy thợ phụ gõ gõ đập đập ...rồi cũng tháo ra đc cái thước lái đây ợ!

Em thấy thợ Nghĩa tháo 2 cái trục ở 2 đầu ra và rút đc thanh thước lái ( có nhiều răng ở 1 bên, hình tròn.) Xong thợ cả nó, vì là ...bạc nhựa 2 đầu hơi bị ...chặt, nên đi 1 lúc sẽ ....nóng và gây cứng tay lái!!! Em đã đánh dấu hình tròn màu đỏ đấy ợ. Em nghe thấy có lý và mừng vui ra mặt và hỏi phương pháp khắc phục như thế nào ? Thay bạc có đc ko? thì thợ cả nói " ko có đồ thay thế, chỉ có chế cháo lại cho nó rộng ra là đc...." Thôi em đành chấp nhận và hy vọng thợ cả nói....chuẩn.

Em tranh thủ đi uống cốc nước và quay về đã thấy bảo ....xong rồi! Thợ Nghĩa phi 1 vòng kiểm tra xong bảo em là ....OK. Em chỉ còn mỗi việc duy nhất phải làm là.....thanh toán. Hết 150k ( đúng như bảng giá bảo dưỡng thước lái mà em đã nhìn thấy từ trước.) Em ra về mà vẫn ko quên câu cảm ơn bác thợ Cả.
    Chúc các bác lái xe an toàn. 04.3991.6111
  • Hieunam
  • Chiều nay em đi hải Dương vừa về, trên đường đi em đến khổ với vợ 2 của em. Vẫn bị nặng như trước, mà hình như còn nặng hơn như cũ cơ ạ! Đi nhanh khi tay lái bị nặng, em đi như thằng mới tập lái ý. Cứ sang phải rồi lại sang trái, nghĩ mà ......chán! Tình hình là ngày mai em lại phải ra gặp ....thợ Nghĩa các bác ạ! Các bác nào ....am hiểu về vụ này thì tư vấn giúp em với nhá! Em xin nói thêm, sau khi bảo dưỡng thước lái xong thì em cũng thấy có nhẹ hơn trước, nhưng vấn đề như thợ Nghĩa nói " cái bạc nhựa, khi thước lái chuyển động>>>sinh nhiệt >>bạc nhựa sẽ nở ra>>>>bó cứng thước lái." Theo các bác chuyện sinh nhiệt ở đấy có hợp lí ko ợ?
  • Cái thứ này thì em chiệu.....Tuần tới nghỉ em cũng phải đi bảo dưỡng thước lái xe em để chờ lắp trợ lực cho ngon....

Chỉnh sửa cuối:

wagon9751

Xe tăng
Mr_Bean:
Em thì ko nghĩ là cái bạc nhựa nó nóng đến mức nở làm bó chặt thước lái, vì chuyển động của thước lái rất ít, nhất là khi bác đi nhanh. Mà quả thước lái của cụ nhìn bẩn thế thì bảo dưỡng cũng đc rồi :)).
Có điều em thắc mắc là bao nhiêu cụ đang muốn xe mình đi chậm thì lái nhẹ, đi nhanh lái nặng (giống xe em), xe cụ đúng như vậy rồi còn muốn gì nữa nhỉ :-?:-?:-?:)):)):))
Bluestar2006:
Theo em thứ nhất bác vẫn phải kiểm tra lại cái thước lái xem có bị cong không. Tiếp đó bác yêu cầu tháo cả các giảm xóc kiểm tra phần phía trên chỗ bát bèo xem có gì bất thường không. Loanh quanh thước lái không trợ lực có nhẽ cũng có vài chỗ nghi ngờ vậy thôi.
Có 2 sư phụ phán cho Cụ đây rồi.

tuanendo

Xe hơi
to cụ lơ xe: Tôi chưa đổi DVD dc vì mấy ngày này hơi bận, thanks cu nhe

wagon9751

Xe tăng
Hieunam:
Có phải nó nằm ở đây ko bác nhể? chỗ em oánh dấu ...đỏ ý?

Hieunam:
Em mò mẫm rồi cũng hiểu đc cơ cấu hoạt động của hệ thống lái là như thế này ợ! Thế mà cứ mỗi khi đến Ga ra là các bác ấy lại cho mình thành ra...gà. Thế mới đau
:((
bluestar2006:
Em nghi ngờ cái chỗ đúng như bác khoanh khoanh đỏ, nhưng chỉ 1 trong 2 bên thôi. Hoặc vì lý do gì đó mà giảm xóc không quay thoải mái quanh cái trục của nó được
.
Em chuyển thắc mắc kỹ thuật của Cụ qua bên này kẻo thớt chém gió sắp đạt 1.000 rồi.

Chỉnh sửa cuối:

laixe6868

Xe tải
Có 2 sư phụ phán cho Cụ đây rồi.
Báo cáo các cụ, hôm nay Hieunam đã đưa vợ 2 vào Su Việt Anh rồi, cũng phải thôi, cụ này phải đi thực tế các gara để có gì còn báo cáo với anh em chứ.:))

Em đã giới thiệu Hieunam gặp thợ Long rồi, chờ kết quả để xem cụ này nhận xét thế nào về 2 chiên gia của Hãng. Em hay bactom biết thợ Long cũng là sau này thôi, người đặt móng đầu tiên là cụ superwagon. Bác Nghĩa bên Su QH thì em ko biết bao nhiêu tuổi để xưng hô cho đúng nhưng ông em Long của Su VA thì chăm sóc vợ 2 của em rất nhiệt tình, chu đáo. bactom đã mấy lần đại diện cho WC mời ông em đến giao lưu với anh em mình nhưng toàn vào ngày làm việc nên nó ko đi được (Su VA chỉ nghỉ CN).

Chỉnh sửa cuối:

Pham Quoc Han

Xe buýt
Em cung đang đi Wagon đây, các cụ cho em nhập hội với. :-w

wagon9751

Xe tăng
Welcome to WGC!!!! Để gia nhập WGC, mời bác qua THỚT NÀY để đăng ký và chém gió bác nhé.
Còn đây là thớt hỏi đáp về kỹ thuật bác ah.
Hy vọng bác sẽ nhanh chóng hoà đồng cùng ngôi nhà chung WGC.

wagon9751

Xe tăng
Báo cáo cả nhà là dưới sự cố vấn của Cụ Bean, ngày hôm nay em đi làm mấy việc sau:
1. Thay cuộn điện của lốc điều hoà tại Nguyên Điện lạnh 351 Trần Khát Chân = 900k
2. Thay 4 buzi mới. = 240k
3. Thay 2 cao su thước lái. = 200k
4. Bảo dưỡng chế hoà khí. = 100k
5. Bảo dưỡng thước lái. = 150k
- Buzi cũ mòn vẹt thế mà vẫn đi được mới tài :P.
- Chế hoà khí của em tắc tùm lum. Rửa ra cả rổ than bùn......
- Thước lái tháo ra chẳng còn tí mỡ nào may thế........
Và đến 17g xe em ngon lành lên đường. Bây jờ thì yên tâm chờ......trợ lực điện về rồi.
Làm được mấy việc em thấy nhẹ cả người.
Mà bia ở E6 uống xong em đau đầu cả buổi chiều là sao nhỉ ~X(.

superwagon

Xe buýt
chiều nay em cũng thay được la răng mới rồi, sau bao ngày chờ đợi, cám ơn cụ Suvt đã vất vả đi hơn 1000km mới mua về được cho em, mấy cái la răng cũ em bán lại được 400k may thế, lúc em lắp xong về nhà trời cũng tối rồi nên không chụp ảnh khoe các cụ được

superwagon

Xe buýt
để chuẩn bị cho SNof tuần sau cụ chủ tịch bố trí tý chút thời gian sơn lại cho em ca lăng và vài cái nẹp sườn của vợ 2 ạ, em đang có ý tưởng sơn màu nhữ vàng cụ thấy thế nào ????

hoangthanhnb

Đi bộ
Cụ Siêu show hình chưn cẳng lên cho ACE coi nào. Xem chưn của cụ dài hay ngắn :D.

bo_vang

Xe tải
lâu lắm hnay mới có time tìm lại pass để kom 1 kái, he, em thấy cửa hàng 10D Đồng Nhân (Phương Thuỷ) bán nhiều đồ lặt vặt và rẻ phết, có gạt mưa wg đấy, khoảng 200k/bộ thì fải
xe em dạo này cánh sau kêu cút ca cút kít nghe khó chịu quá, em dự là cửa sau thôi nhưng k biết chỗ nào, bác nào có kinh nghiệm chỉ em kái
@ bác bean thật: hnay mới có dịp thkiu bác vụ đèn đóm:)

Huybuom

Xe hơi
Website
nissanvietnam3s.com
Hom vua gio Em thay bac Vit " Đánh bật Bóng đêm" Bi Bệnh gì khó chữa, may Sao vào Suzuki Việt Anh bắt bệnh cho khỏi, Club Wargol cũng tiến bước theo nhau vào bắt bệnh à, Thấy Bác nào về cũng vui vẻ ngôi trà đá kể Em nghe.:P:-" Các bác hội Vit kiểm tra Giúp Em thông tin hộ cái. Em còn Mang Con DC5 vào đó khám Tai mũi Họng, "hà nội thời tiết thất thường" Em nó hay Cảm cúm

bluestar2006

Xe container
Ồ, văn bác Bướm này đọc mãi chưa hiểu. Hay tại mình ??????

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hom vua gio Em thay bac Vit " Đánh bật Bóng đêm" Bi Bệnh gì khó chữa, may Sao vào Suzuki Việt Anh bắt bệnh cho khỏi, Club Wargol cũng tiến bước theo nhau vào bắt bệnh à, Thấy Bác nào về cũng vui vẻ ngôi trà đá kể Em nghe.:P:-" Các bác hội Vit kiểm tra Giúp Em thông tin hộ cái. Em còn Mang Con DC5 vào đó khám Tai mũi Họng, "hà nội thời tiết thất thường" Em nó hay Cảm cúm
Hóa ra bác đi CD5, Thảo nào em đọc chữ bác ấy đúng như là .....Ghẹ luộc ý.=))

mr_bean

Xe tải
Hiểu được chết liền ^:)^^:)^~X(~X(~X(~X(~X(

wagon0259

Xe hơi
sau 1 thời gian dài dùng túi ny lon để đựng dụng cụ sửa chữa thì em nâng cấp lên được như thế này, theo tiêu chí ngon bổ rẻ em đã dùng cái thùng đựng sơn tường để đựng dụng cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng