Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa (Phần 6)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bttcars

Xe buýt
Hôm nay em đi thay guốc cho v2 chuẩn bị hành trình leo núi, tiện thể làm cái căn bằng với chỉnh độ chụm. Khi chỉnh góc camber thì thợ bảo xe không có con bulong chỉnh góc camber, nó nằm ở chỗ giảm sóc bắt vào bánh. Cụ minck giải ngố giúp em con bulong đấy nó như thế nào mà chỉnh được góc thế, xe các cụ có con bulong này không, thấy thợ bảo 400k 1 con, khi nào phải nâng cấp cho nó giống xe đời cao mới được.

dangtan77

Xe điện
Hôm nay em đi thay guốc cho v2 chuẩn bị hành trình leo núi, tiện thể làm cái căn bằng với chỉnh độ chụm. Khi chỉnh góc camber thì thợ bảo xe không có con bulong chỉnh góc camber, nó nằm ở chỗ giảm sóc bắt vào bánh. Cụ minck giải ngố giúp em con bulong đấy nó như thế nào mà chỉnh được góc thế, xe các cụ có con bulong này không, thấy thợ bảo 400k 1 con, khi nào phải nâng cấp cho nó giống xe đời cao mới được.

Lần đầu tiên nghe tên con ốc này, vì nhà e chưa chỉnh độ chụm bằng máy bao giờ, K có nó có sao k cụ nhể?

tuangiga31mes2c

Xe container
Lần đầu tiên nghe tên con ốc này, vì nhà e chưa chỉnh độ chụm bằng máy bao giờ, K có nó có sao k cụ nhể?
Em đã chỉnh độ chụm 2 lần, thấy thợ họ chỉnh bình thường, có thấy nói đến con bulong chỉnh góc camber bao h đâu nhỉ.

minck

Xe container

Nhà cháu thì chả quan tâm đến con ốc nào...Cứ con nào thấy nó kém là nhà chấu đo mẫu rồi lên chợ mua về thay ngay...
Nếu con bu lông bắt giảm xóc vào mai ơ thì giá 30k 1 con... (Bu lông ngoại loại lắp máy mới tinh).
Cụ cân chỉnh ở đâu mà nó định nhúng cụ vào nc sôi để vặt lông vậy ?

bttcars

Xe buýt
Nhà cháu thì chả quan tâm đến con ốc nào...Cứ con nào thấy nó kém là nhà chấu đo mẫu rồi lên chợ mua về thay ngay...
Nếu con bu lông bắt giảm xóc vào mai ơ thì giá 30k 1 con... (Bu lông ngoại loại lắp máy mới tinh).
Cụ cân chỉnh ở đâu mà nó định nhúng cụ vào nc sôi để vặt lông vậy ?
Lần này em cân chỉnh ở 51 Ngọc Hồi, chỗ này làm có vẻ kỹ, lần trước em làm ở Michelin Đào Tấn thì bỏ qua cân chỉnh góc camber.

minck

Xe container
Lần này em cân chỉnh ở 51 Ngọc Hồi, chỗ này làm có vẻ kỹ, lần trước em làm ở Michelin Đào Tấn thì bỏ qua cân chỉnh góc camber.
Vâng! Cân chỉnh kỹ nên Ló tính thay cho cụ con ốc bằng Bạch kim giá 400k :P

bttcars

Xe buýt
Em search hóa ra nó là cái này, tưởng gì cao siêu.

Nghia.catre

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Kính cụ Minck và chủ tịch Hieunam
Tuần trước lấy cái đồng hồ nhiệt về lắp, đúng theo hướng dẫn sau đó cài đặt như alo cho cụ Min
Kết quả nó cứ được khoảng 47-51 độ C là báo HHH, mặc dù cài đặt 90 độ

Đã thỉnh cả cụ Học tháo tung ra kiểm tra xem đấu nối có sai gì ko, kết quả ko thay đổi. Hôm tới phải sang ăn vạ cụ Chánh thôi.:)):)):))

bttcars

Xe buýt
Tuần trước lấy cái đồng hồ nhiệt về lắp, đúng theo hướng dẫn sau đó cài đặt như alo cho cụ Min

Đã thỉnh cả cụ Học tháo tung ra kiểm tra xem đấu nối có sai gì ko, kết quả ko thay đổi. Hôm tới phải sang ăn vạ cụ Chánh thôi.:)):)):))
Chắc nó kêu Hót Hót Hót đấy cụ ạ.

minck

Xe container

Có thể thiết bị đã bị lỗi...

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn

E nghĩ set lại là OK ngay thôi mà :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em search hóa ra nó là cái này, tưởng gì cao siêu.

Con ốc này trước đây các cụ nhà mình cũng dc trả giá rồi ạ! Nôm na nó chỉ là con ốc tạo đc cái tâm lệch ở đoạn giữa để có tác dụng đẩy bánh xe ngả ra hoặc đổ vào mà thôi ! E nghĩ với wagon thì ko cần thiết lắm đâu, chỉ cần 4 bánh cứ thẳng tắp như kẻ chỉ là OK lắm rồi! Con ốc đó chỉ quan trọng với xe công thức 1 thôi :))

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Con ốc này trước đây các cụ nhà mình cũng dc trả giá rồi ạ! Nôm na nó chỉ là con ốc tạo đc cái tâm lệch ở đoạn giữa để có tác dụng đẩy bánh xe ngả ra hoặc đổ vào mà thôi ! E nghĩ với wagon thì ko cần thiết lắm đâu, chỉ cần 4 bánh cứ thẳng tắp như kẻ chỉ là OK lắm rồi! Con ốc đó chỉ quan trọng với xe công thức 1 thôi :))
E tò mò chỗ này ;))

minck

Xe container
Hướng dẫn cài đặt Bộ điều khiển nhiệt độ

Khi lắp đặt và đấu nối nguồn điện xong:

Đồng hộ sẽ hiển thị nhiệt độ tại đầu cảm biển.
Ấn phím SET thì đồng hồ báo nhiệt độ cảnh báo (Nhà SX đặt mặc định là 25)
Ta bắt đầu cài đặt:
Ấn giữ phím SET để cho ra chế H/C

1/ Chế độ H/C là chế độ *Nóng/Lạnh* Ấn phím ▲▼ để chọn C hoặc H (nhà SX
mặc định C)

-Chọn H là tiếp điểm thường đóng…Đến nhiệt độ cảnh báo thì Tiếp điểm mở
-Chọn C là tiếp điểm thường mở…Đến nhiệt độ cảnh báo thì Tiếp điểm đóng
Ta chọn: C

2/ Chế độ D: Giá trị nhiệt độ chênh lệch khi Tiếp điểm Đóng và Mở cho phép điều
chỉnh từ 1~15 độ (nhà SX mặc định 5 độ C )
Ta chọn: 3 hoặc 5 (Tuỳ chọn)

3/ Chế độ LS: Là Nhiệt độ Thấp nhất cho phép cảnh báo ~-50~110 độC (nhà SX
mặc định -50)
Ta cứ chọn 00.0 (nhiệt độ tan băng)

4/ Chế độ HS: Là nhiệt độ cao nhất cho phép cảnh báo ~-50~110 độC (nhà SX
mặc định 110)
Ta cứ chọn 110 ( Nhiệt độ giãy đành đạch)

5/ Chế độ CA: Cho phép điều chỉnh Hiệu chuẩn nhiệt độ tiếp điểm đóng và mở ~-
5~+5 độC (nhà SX mặc định 0 )
Ta chọn là 0

6/ Chế độ PT: Là thời gian trễ từ khi bắt đầu *Nhận lệnh* cảnh báo đến khi tiếp
điểm *hành động* 0.0~10 độC (nhà SX mặc định 1 phút)
Ta chọn: 00.0

Sau khi hoàn tất cài đặt thì đồng hồ quay về trạng thái báo nhiệt độ nơi Cảm biến
tiếp xúc. Ta Ấn phím SET rồi Ấn phím ▲▼ để đặt nhiệt độ cảnh báo ( Nên chọn
90 độ C )
Các cụ đã lắp bộ điều khiển nhiệt độ thì nên lưu cái HD này vào ĐT hoặc máy tính để sau này cài đặt...
Có thể cụ Nghia.catre cài đặt phần này chưa đúng...
4/ Chế độ HS: Là nhiệt độ cao nhất cho phép cảnh báo ~-50~110 độC (nhà SX
mặc định 110)
Ta cứ chọn 110 ( Nhiệt độ giãy đành đạch)
Cụ cài lại theo HD này xem sao...

minck

Xe container

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Tả văn e hơi kém, e vẽ mất 2f thì nó ra thế này. Con ốc camber nó có tác dụng thế này khi chỉnh bánh xe!

Nhưng mà e khuyên cụ chủ ko nên lăp con ốc đó. Vì đã bị sai số như vậy thì nên kiểm tra xem tại sao lại bị như vậy thì hơn! ( giảm sóc có đúng loại ko? Càng i có đúng loại ko? Cây láp lắp có đúng loại ko? Và có căn nhiều long đen dày quá ko? ). Ngại lắm nhưng vẫn phải nói...xe có giật giải trọi trâu nào chưa nữa ợ :))

Koạt mo

Xe điện
Tả văn e hơi kém, e vẽ mất 2f thì nó ra thế này. Con ốc camber nó có tác dụng thế này khi chỉnh bánh xe!

Nhưng mà e khuyên cụ chủ ko nên lăp con ốc đó. Vì đã bị sai số như vậy thì nên kiểm tra xem tại sao lại bị như vậy thì hơn! ( giảm sóc có đúng loại ko? Càng i có đúng loại ko? Cây láp lắp có đúng loại ko? Và có căn nhiều long đen dày quá ko? ). Ngại lắm nhưng vẫn phải nói...xe có giật giải trọi trâu nào chưa nữa ợ :))
Đang buồn ngủ, gặp đề tài hot

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Trả giá vì bọn nó dụ và có cụ đã phải lắp con ốc đó với giá 250k/con...(4 con = 1 củ). Nhẹ thì 2 con cũng mất 700k :))

Nhà cháu đã hiểu :D

tuangiga31mes2c

Xe container
Đọc bài viết về góc và bulong camber của các cụ xong nhà cháu mới nhớ ra là xe nhà cháu cũng chẳng có. Vừa rồi thay càng I cháu thầy nhõn 2 cái bulong nội, hôm nào nhà cháu phải nhờ cụ minck mua giúp cái xịn. Trộm vía đi MÙ Cang Chải lao ầm ầm mà ko thấy rơi ra cái gì.X_X

Trạng thái
Thớt đang đóng