[Funland] Sút cầu âu là gì?

tasx

Xe tăng
Sút cầu Âu = bóng bánh có đường cong giống các mái vòm cầu .. ở âu đại lục :))

nhuataiche

Xe container
Cầu may cái gì , các cụ toàn suy diễn lung tung :))

Sút cầu âu là sút bóng xoáy từ trên xuống, hoặc gọi là rót bóng, bóng đi đường vòng cung thường là qua đầu thủ môn và đi vào khung thành. Ngày xưa đá bóng bọn em hay gọi là câu bóng.

Nó có 2 kiểu : Kiểu thứ nhất là bóng đi căng, xoáy từ trên xuống. Kiểu này cực kỳ đẹp mắt. Kỹ thuật là đá vào 1/3 phía trên quả bóng bằng lòng bàn chân sao cho bóng đi thẳng nhưng xoáy xuống. Kiểu thứ 2 là rót bóng , lúc này mu bàn chân tiếp xúc với phần dưới quả bóng và chân cực kỳ lỏng sao cho bóng lên cao nhưng có điểm rơi xuống dưới. Giống như kỹ thuật đá bi-a khi các cụ muốn bi trắng nhảy qua đầu bi khác.
Định nghĩa "cầu âu" của bác xuất phát từ đâu ?

Do nó ko phải là từ thông dụng, nên mỗi người đều có thể gán cho nó một nghĩa khác nhau.

Em nói rất rõ là một số blv trong nam dùng nó với hàm ý là cầu may. Đúng hay sai thì em ko biết, nhưng đó là ý nghĩa mà các blv đó muốn truyền đạt. Còn người khác dùng chữ đó với ý nghĩa khác thì cũng được thôi, quan trọng là khi nói chuyện các bên có hiểu ý nhau hay không.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Định nghĩa "cầu âu" của bác xuất phát từ đâu ?

Do nó ko phải là từ thông dụng, nên mỗi người đều có thể gán cho nó một nghĩa khác nhau.

Em nói rất rõ là một số blv trong nam dùng nó với hàm ý là cầu may. Đúng hay sai thì em ko biết, nhưng đó là ý nghĩa mà các blv đó muốn truyền đạt. Còn người khác dùng chữ đó với ý nghĩa khác thì cũng được thôi, quan trọng là khi nói chuyện các bên có hiểu ý nhau hay không.
Chính xác là từ này khi mới xuất hiện, để chỉ cú sút cầu may đấy ạ :D

bau67

Xe container
'Sút cầu âu' được dùng từ rất lâu chứ không phải mới gần đây.Ví dụ:
(NLĐ) 1 thg 12, 2003 — ... phút 12 có phần khá may mắn khi thủ môn Lào
Thế hệ nhà Cháu đá bóng từ những năm 70 nên tầm đấy coi là mới rồi Cụ ơi ! :)

Sút cầu âu là sút bóng xoáy từ trên xuống, hoặc gọi là rót bóng, bóng đi đường vòng cung thường là qua đầu thủ môn và đi vào khung thành. Ngày xưa đá bóng bọn em hay gọi là câu bóng.
Thế hệ nhà Cháu gọi những quả dư lày là Lá vàng rơi Cụ ạ ! :)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

Thế hệ nhà Cháu gọi những quả dư lày là Lá vàng rơi Cụ ạ ! :)
Thuật ngữ lá vàng rơi có trước, từ đầu những năm 80.
Còn từ cầu âu sau đó rất lâu, sang những năm 90 rồi :)

bau67

Xe container
Thuật ngữ lá vàng rơi có trước, từ đầu những năm 80.
Còn từ cầu âu sau đó rất lâu, sang những năm 90 rồi :)
81 nhà Cháu đã sinh viên dồi Cụ ời !
Nhà nhà Cháu ngay sân Lạch Tray, lê la ngoài sân hóng chuyện các danh thủ Hải phòng từ đầu những năm 70, đã bị ông Sích sẹo thu cặp sách mấy lần Cụ à ! :))

• Vodka
Reactions: XPQ

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
81 nhà Cháu đã sinh viên dồi Cụ ời !
Nhà nhà Cháu ngay sân Lạch Tray, lê la ngoài sân hóng chuyện các danh thủ Hải phòng từ đầu những năm 70, đã bị ông Sích sẹo thu cặp sách mấy lần Cụ à ! :))
Thế em chào Cụ lão ạ, Cụ phải 6x đời đầu rồi. Em cũng lê la sân LT nhưng mãi sau này cơ ạ :))

BNL2015

Xe đạp
Cầu âu là sút bừa cầu may
Sút xoáy bóng bổng từ trên xuống bọn em gọi là “rót dầu”.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Từ này có lâu lắm rồi mà, chắc phải 40-50 năm.
Có khi còn lâu hơn, người miền Nam hay dùng.

GamCaoMayLanh

Xe container
Bác đá bóng lâu năm quá, gạo cội OF đây. Nhưng vẫn thua bác chiến sĩ Điện Biên này:
Ðêm đêm pháo địch từ Mường Thanh thường bắn cầu âu đến, gây thương vong cho lực lượng kéo pháo. THẾ TRƯỜNG (Chiến sĩ Điện Biên Phủ)
------------------------------------------------------
Cầu ở đây lại có nghĩa là cong. Còn pháo đã bắn thì không thể bắn cầu may được vì nó có trinh sát hỗ trợ, có tọa độ, lấy phần tử để bắn. Vậy chắc chắn 'âu' ở đây phải là qua đầu, phía trên (over). Bắn cầu âu như pháo, súng phóng lựu là bắn cầu vồng qua đầu, phía trên cao.

Nhà Cháu nghe từ nhỏ thì cú sút "Lá vàng rơi" xuất phát từ danh thủ Didi thời Didi, Vava, Garrincha, Pele....
Sút câu âu nhà Cháu thấy mới dùng gần đây nghĩa như sút cầu may.
Mắt Bohemia mắt chó Sói - 1 câu nói về người Digan trong truyện ngắn Carmen của nhà văn Pháp Proxpe Merime, sau này được chuyển thể thành vở nhạc kịch nổi tiếng Carmen. Xứ Bohemia chiếm 2/3 diện tích Cộng hòa Séc.
Lá vàng rơi có từ rất lâu, nhưng em cũng không rõ là có từ thời Garrincha hay sau này các cụ xem mà phán như thế. Cú sút của Panenka cũng dạng đó, nhưng sút ở chấm 11m do cụ ấy nghĩ ra nên nó chết tên

Còn sút cầu âu có cụ khác giải thích rồi

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Bác đá bóng lâu năm quá, gạo cội OF đây. Nhưng vẫn thua bác chiến sĩ Điện Biên này:
Ðêm đêm pháo địch từ Mường Thanh thường bắn cầu âu đến, gây thương vong cho lực lượng kéo pháo. THẾ TRƯỜNG (Chiến sĩ Điện Biên Phủ)
Cầu ở đây lại có nghĩa là cong. Còn pháo đã bắn thì không thể bắn cầu may được vì nó có trinh sát hỗ trợ, có tọa độ, lấy phần tử để bắn. Vậy chắc chắn 'âu' ở đây phải là qua đầu, phía trên (over). Bắn cầu âu như pháo, súng phóng lựu là bắn cầu vồng qua đầu, phía trên cao.
Pháo bắn cầu âu thì đúng như nghĩa Cụ nói nhưng dùng cho sút bóng nghĩa nó sẽ khác Cụ ạ.
Nó có nghĩa là cú sút cầu vồng từ xa và mang tính 5 ăn 5 thua.
Vì đã sút từ xa mà còn cầu vồng thì khó mà thành bàn lắm.
Đâu phải cái gì theo nguyên bản thì ý nghĩa nó cũng như nguyên bản ạ.
Dị bản thì nghĩa sẽ khác đi chút.
Cái này em suy luận theo em, không đúng Cụ đừng chửi em nha.
Hoặc cũng có thể hiểu theo vùng miền nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Âu = Augure = nhà chiêm tinh/điềm báo trong tiếng Pháp thời cụ Sển hay dùng. Cụ Sển Đông Tây Kim Cổ cái gì cũng biết nhưng cụ hay dùng tiếng Hán, tiếng Pháp, tiếng địa phương chứ ít dùng tiếng Anh. 'Sút cầu âu' ở đây ngoài sút (shot), cầu (cầu môn) thì Âu ở đây = Âu vờ = Over.
Vâng, em đưa ra một cách giải thích thôi, không đủ kiến thức nói nó đúng hay sai

GamCaoMayLanh

Xe container
Pháo bắn cầu âu thì đúng như nghĩa Cụ nói nhưng dùng cho sút bóng nghĩ nó sẽ khác Cụ ạ.
Nó có nghĩ là cú sút cầu vồng từ xa và mang tính 5 ăn 5 thua.
Đâu phải cái gì theo nguyên bản thì ý nghĩa nó cũng như nguyên bản ạ.
Dị bản thì nghĩa sẽ khác đi chút.
Cái này em suy luận theo em, không đúng Cụ đừng chửi em nha.
Khi nào một cầu thủ quyết định tung ra một cú sút cầu âu?. Đó là khi thấy thủ môn đã lên cao rời khỏi khung thành như trường hợp P.Schick ghi bàn trận CH Séc - Scottland vừa rồi. Đó chính xác là một cú sút cầu âu!. Vì nó được sút từ rất xa và bay qua đầu thủ môn.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào một cầu thủ quyết định tung ra một cú sút cầu âu?. Đó là khi thấy thủ môn đã lên cao rời khỏi khung thành như trường hợp P.Schick ghi bàn trận CH Séc - Scottland vừa rồi. Đó chính xác là một cú sút cầu âu!. Vì nó được sút từ rất xa và bay qua đầu thủ môn.
View attachment 6295371
Em đâu có nói sút cầu âu không phải là cú sút cầu vồng qua đầu thủ môn đâu Cụ.
Nhưng khi nghe từ sút cầu âu mình cần hiểu 2 vế: đó là một cú sút vồng cầu từ xa đích nhắm là qua đầu thủ môn
Hai là cú sút đó rất khó ghi bàn, 5 ăn 5 thua hoặc 3 ăn 7 thua tuỳ trình độ cầu thủ và may mắn.
Hiểu đc 2 điều này một lúc sẽ không có tranh cãi nữa.
Thực tế là xưa giờ cú sút cầu âu ghi bàn đâu có nhiều, dù có ghi bàn thì rất đẹp và gây phấn khích từ khán giả.

bau67

Xe container
Những kẻ khốn nạn - Những người khốn khổ, đều nghĩa như nhau dịch từ 1 cuốn của Cụ Victor Hugo. 1 từ dùng thời Pháp, 1 thời bây giờ. Cầu âu đầu thế kỷ trước chắc gì đã giống cầu âu đầu thế kỷ này ! Không biết cách giải thích trên Cụ lấy từ đâu nhưng Cầu được dùng chỉ cái nhà nữa Cụ ơi ! Để nhà Cháu tìm lại cái ảnh về Cầu quán.
Xưa, NGHE các trận bóng qua truyền thanh, nhà Cháu chả nghe thấy từ cầu âu. Mới đây mới thấy nói "sút cầu âu về phía khung thành của đội XXX"

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Nhiều nơi ở đồng bằng Bắc bộ, người nông dân gọi đây là Cầu, tên đầy đủ là Cầu quán. Cầu này ở thôn Cao Xá thượng, xã Đức Thượng, huyện Hoài Đức, Hà nội. Cầu mà chả bắc qua con sông, con mương nào và chả cong tý nào ! :)

Cao Xá Thượng 16.4 (1).jpg

Chỉnh sửa cuối: