[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

vndinh

Xe hơi
1 trận quân đông gấp 4, 1 trận thì đông gấp 10. Kết quả thua nhấc người lên. Văn võ đâu hết rồi không ra mà cứu đất nước?
Cụ/mợ không nên quá đà thế.
Việc cứu nước hay chiến tranh không đơn giản là chỉ học văn hay học toán.
Các cụ tiền bối lão thành cách mạng như Bác Hồ, Võ Nguyên Giáp và nhiều cụ khác nữa phần lớn đều học các môn bên khoa học xã hội như văn, sử. Nhưng họ vẫn đánh thắng 2 đế quốc đó thôi.
Chúng ta chỉ nên bàn về hiện tại và tương lai.

thientudolong

Xe container
Các cụ tiền bối lão thành cách mạng như Bác Hồ, Võ Nguyên Giáp và nhiều cụ khác nữa phần lớn đều học các môn bên khoa học xã hội như văn, sử. Nhưng họ vẫn đánh thắng 2 đế quốc đó thôi.
ko có vũ khí nga, nhu yếu phẩm quân lương của TQ rồi lấy gì đánh đế quốc
gậy gộc cung tên chăng :D
mà vũ khí, nhu yếu phẩm thì thông thạo văn sử chắc chắn ko làm ra đc rồi :D

vndinh

Xe hơi
ko có vũ khí nga, nhu yếu phẩm quân lương của TQ rồi lấy gì đánh đế quốc
gậy gộc cung tên chăng :D
mà vũ khí, nhu yếu phẩm thì thông thạo văn sử chắc chắn ko làm ra đc rồi :D
Em không phủ nhận Việt Nam có nhận viện trợ từ Nga, Trung Quốc nhưng để được viện trợ mà vẫn không bị lệ thuộc, vẫn đạt được mục đích giải phóng đất nước thì đó là cái tài ngoại giao của các bậc tiền bối. Cụ cứ nhìn Bắc Triều Tiên mà xem, cái nợ máu mấy vạn Hồng Quân Trung Quốc nằm lại đất Bắc Triều Tiên thì bao giờ trả nổi.
Pháp cũng nhận viện trợ từ Mỹ mà. Bản thân Mỹ cũng huy động các lực lượng đồng minh từ Anh, Hàn, Đài, Thái.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm hiểu kỹ về chiến tranh hơn.
Chiến tranh chống Pháp, Mỹ thực tế là cuộc so găng của 2 phe mà đấu trường chính là ở VN.
Không có Sam 2 của LX thì Hà Nội về đồ đá lâu rồi. Bắn được B52 tất nhiên quân đội ta rất giỏi. Nhưng để bắn được thì cần tính toán chứ ko phải cần đường lối.
Lãnh đạo là người tập hợp những nhân tài, để chiến thắng trên chiến trường chắc chắn cần có kỹ thuật, khoa học. Không có bác này lãnh đạo thì sẽ có bác khác nhưng không có Sam2 thì lấy cung tên với AK ra bắn B52 chắc?

thientudolong

Xe container
Em không phủ nhận Việt Nam có nhận viện trợ từ Nga, Trung Quốc nhưng để được viện trợ mà vẫn không bị lệ thuộc, vẫn đạt được mục đích giải phóng đất nước thì đó là cái tài ngoại giao của các bậc tiền bối. Cụ cứ nhìn Bắc Triều Tiên mà xem, cái nợ máu mấy vạn Hồng Quân Trung Quốc nằm lại đất Bắc Triều Tiên thì bao giờ trả nổi.
Pháp cũng nhận viện trợ từ Mỹ mà. Bản thân Mỹ cũng huy động các lực lượng đồng minh từ Anh, Hàn, Đài, Thái.
có dân tộc nào trở thành hùng cường hay độc lập mà chỉ nhờ tài ngoại giao chưa cụ :D

vndinh

Xe hơi
Cụ nên tìm hiểu kỹ về chiến tranh hơn.
Chiến tranh chống Pháp, Mỹ thực tế là cuộc so găng của 2 phe mà đấu trường chính là ở VN.
Không có Sam 2 của LX thì Hà Nội về đồ đá lâu rồi. Bắn được B52 tất nhiên quân đội ta rất giỏi. Nhưng để bắn được thì cần tính toán chứ ko phải cần đường lối.
Lãnh đạo là người tập hợp những nhân tài, để chiến thắng trên chiến trường chắc chắn cần có kỹ thuật, khoa học. Không có bác này lãnh đạo thì sẽ có bác khác nhưng không có Sam2 thì lấy cung tên với AK ra bắn B52 chắc?
Em không phủ nhận tầm quan trọng của khoa học kỹ thuật trong đời sống hay chiến tranh,. Em chỉ muốn nói là việc chiến tranh thì nó không đơn thuần là khoa học kỹ thuật, văn học hay toán học. Chiến tranh là tổng hòa của nhiều yếu tố. Được viện trợ là một chuyện có dùng được viện trợ hay không là chuyện khác.
Xét về yếu tố khoa học kỹ thuật thì Mỹ luôn đứng đầu thế giới.

Về vấn đề không người này lãnh đạo thì người khác làm em cho rằng không đúng vì trong kháng chiến chống Pháp và Mỹ thì nếu không có Bác Hồ em nghĩ là không ai đủ sức làm trụ cột tinh thần cho cả nước cả. Duy trì tinh thần người dân trường kỳ kháng chiến qua 30 năm không phải là điều dễ dàng. Có người chỉ huy được 10 người, có người chỉ huy được vạn người.

Chỉnh sửa cuối:

vndinh

Xe hơi
có dân tộc nào trở thành hùng cường hay độc lập mà chỉ nhờ tài ngoại giao chưa cụ :D
Kết hợp nhiều yếu tố cụ à. Với lại em chỉ gói gọn về kháng chiến chống Pháp và Mỹ. Các cụ tiền bối cách mạng đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ lịch sử rồi. Về xây dựng đất nước hùng cường thì em với cụ đang ở thì hiện tại, phải tự tìm thôi.
Tương lai thì ở con cháu của em và cụ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Em không phủ nhận tầm quan trọng của khoa học kỹ thuật trong đời sống hay chiến tranh,. Em chỉ muốn nói là việc chiến tranh thì nó không đơn thuần là khoa học kỹ thuật, văn học hay toán học. Chiến tranh là tổng hòa của nhiều yếu tố. Được viện trợ là một chuyện có dùng được viện trợ hay không là chuyện khác.
Xét về yếu tố khoa học kỹ thuật thì Mỹ luôn đứng đầu thế giới.

Về vấn đề không người này lãnh đạo thì người khác làm em cho rằng không đúng vì trong kháng chiến chống Pháp và Mỹ thì nếu không có Bác Hồ em nghĩ là không ai đủ sức làm trụ cột tinh thần cho cả nước cả. Duy trì tinh thần người dân trường kỳ kháng chiến qua 30 năm không phải là điều dễ dàng. Có người chỉ huy được 10 người, có người chỉ huy được vạn người.
Cái này gọi là lý luận vòng vèo.
Nói như cụ thì hạt thóc, hạt ngô cũng góp phần vào chiến thắng.
Chốt lại là không có gạo thì ăn khoai ăn sắn, không có bác này thì sẽ có bác khác chỉ đạo. Không chắc chắn nhưng vẫn có cơ hội thắng.

Nhưng không có Sam2 của Nga viện trợ thì vĩnh viễn không bắn được B52. Và thua chắc luôn. Thế cho vuông.

thientudolong

Xe container
Kết hợp nhiều yếu tố cụ à. Với lại em chỉ gói gọn về kháng chiến chống Pháp và Mỹ. Các cụ tiền bối cách mạng đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ lịch sử rồi. Về xây dựng đất nước hùng cường thì em với cụ đang ở thì hiện tại, phải tự tìm thôi.
Tương lai thì ở con cháu của em và cụ.
thế hóa ra cụ mong con cháu chúng ta sau này có biến cũng phải ngửa tay đi xin súng ống đạn dược về để bảo vệ đất nước à :D
cứ nhìn chiến tranh trung nhật thì thấy, tq có lớn hơn nhật ko, có đông hơn nhật ko, nhưng vẫn bị nhật chiếm đóng, đó chính là yếu tố khoa học kỹ thuật, chứ ko phải bang giao, văn sử :D

vndinh

Xe hơi
Cái này gọi là lý luận vòng vèo.
Nói như cụ thì hạt thóc, hạt ngô cũng góp phần vào chiến thắng.
Chốt lại là không có gạo thì ăn khoai ăn sắn, không có bác này thì sẽ có bác khác chỉ đạo. Không chắc chắn nhưng vẫn có cơ hội thắng.

Nhưng không có Sam2 của Nga viện trợ thì vĩnh viễn không bắn được B52. Và thua chắc luôn. Thế cho vuông.
Hạt thóc, hạt ngô nhỏ bé thì đóng góp nhỏ. Từ nhỏ thì mới có to. Em chỉ đọc lịch sử đã ghi lại những gì xảy ra cụ à. Còn bảo là không người này thì người kia nó không thuyết phục cụ à.
Không có Sam2, Việt Nam có thua Mỹ hay không thì em và cụ đều không thể khẳng định được vì lịch sử không có chỗ cho nếu ... thì ...

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
thế hóa ra cụ mong con cháu chúng ta sau này có biến cũng phải ngửa tay đi xin súng ống đạn dược về để bảo vệ đất nước à :D
cứ nhìn chiến tranh trung nhật thì thấy, tq có lớn hơn nhật ko, có đông hơn nhật ko, nhưng vẫn bị nhật chiếm đóng, đó chính là yếu tố khoa học kỹ thuật, chứ ko phải bang giao, văn sử :D
Tiêu chuẩn kép khổ lắm cụ ạ.
Học thì muốn thật nhàn, toán hơi khó tý thì kêu nhồi nhét với vô ích. Chỉ thích múa hát, bơi lội, đàn nhạc, ngâm thơ,... Nhưng mong muốn đất nước phải hùng cường, phải có thật nhiều công nghệ lõi.

Bài toán dễ ợt thế còn không muốn tư duy thì chỉ có lõi ngô, lõi sắn thôi. Tất nhiên, nếu gia đình nào kinh tế vững mạnh, có tiền trăm tỷ rồi thì không nhất thiết phải cố gắng học thật nhiều. Cứ tà tà vẫn sướng hết đời mà.

MacArthur1

Xe máy
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Cái này là do các trường, các thày các cô đưa vào đánh đố học sinh để dạy thêm kiếm xèng, thằng nào không đi học thì không bao giờ làm được các bài kiểu này.
Còn mức tiêu chuẩn SGK thì dễ lắm, có nâng lên khó thêm chút nữa cũng chưa là gì.
Em ví dụ một bài tập ở SGK Toán 6 tập 2 hiện nay đây.

vndinh

Xe hơi
Em không có nói thế. Cụ đừng nhét chữ như vậy.

thientudolong

Xe container
Tiêu chuẩn kép khổ lắm cụ ạ.
Học thì muốn thật nhàn, toán hơi khó tý thì kêu nhồi nhét với vô ích. Chỉ thích múa hát, bơi lội, đàn nhạc, ngâm thơ,... Nhưng mong muốn đất nước phải hùng cường, phải có thật nhiều công nghệ lõi.

Bài toán dễ ợt thế còn không muốn tư duy thì chỉ có lõi ngô, lõi sắn thôi. Tất nhiên, nếu gia đình nào kinh tế vững mạnh, có tiền trăm tỷ rồi thì không nhất thiết phải cố gắng học thật nhiều. Cứ tà tà vẫn sướng hết đời mà.
chuẩn
80% các cụ of cứ nc kinh tế là chửi đất nước chỉ có mỗi phân lô bán nền, ko làm đc con ốc vít....
à nhưng nói đến học phải thật nhẹ nhàng thoải mái, và giáo dục đại trà nhưng lại đòi hỏi học gì cũng phải đi vào cuộc sống luôn kia :D
thế thì đến cỡ bill gates sang làm bộ trưởng bộ dục cũng chịu :D

thientudolong

Xe container
Em không có nói thế. Cụ đừng nhét chữ như vậy.
ủa thế thì cụ lấy việc đánh thắng đế quốc ra làm ví dụ để chứng minh cái gì, ngoại giao là cách nói lịch sự của việc ngửa tay đi xin mà thôi :)

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Hạt thóc, hạt ngô nhỏ bé thì đóng góp nhỏ. Từ nhỏ thì mới có to. Em chỉ đọc lịch sử đã ghi lại những gì xảy ra cụ à. Còn bảo là không người này thì người kia nó không thuyết phục cụ à.
Không có Sam2, Việt Nam có thua Mỹ hay không thì em và cụ đều không thể khẳng định được vì lịch sử không có chỗ cho nếu ... thì ...
Em không thích tranh luận với đội văn vở vì chỉ sau 1 hồi nâng lên hạ xuống là thành cá mè 1 lứa giống nhau hết. Em ví dụ đơn giản thế này trong film tàu hay có:

1 anh nông dân nghèo, sức khỏe yếu trốn nghĩa vụ quân sự, vay tiền bạn không trả, không nuôi nổi cha mẹ. Lý luận như ông Bao Công thì anh ta là kẻ bất trung, bất hiếu, bất tín, bất nghĩa... đó là cái bựa của bọn nhà văn. Thích nâng cao cái gì thì viết thật nhiều về nó.

Lịch sử không có nếu thì nhưng khoa học có nếu thì. Nếu không phải sam2 thì cái éo gì bắn B52???

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn
80% các cụ of cứ nc kinh tế là chửi đất nước chỉ có mỗi phân lô bán nền, ko làm đc con ốc vít....
à nhưng nói đến học phải thật nhẹ nhàng thoải mái, và giáo dục đại trà nhưng lại đòi hỏi học gì cũng phải đi vào cuộc sống luôn kia :D
thế thì đến cỡ bill gates sang làm bộ trưởng bộ dục cũng chịu :D
Tranh luận 1 hồi thì hạt thóc, hạt gạo quan trọng như Sam2 cụ ạ. Chịu chết.
Thóc gạo thì nước nào cũng cấy được còn Sam2 mỗi Nga nó làm được. Chi tiết này thì éo chịu nói ra.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Sản phẩm chất xám nó khác hoàn toàn với sản phẩm phổ thông. Chúng ta chỉ cần tắc biên với Trung Quốc thôi, xe nông sản xếp hàng dài cả chục km trước cửa biên, tiểu thương, người nuôi trồng lao đao. Trong khi TQ gần như họ chả ảnh hưởng. Không có thanh long thì ăn cam, ăn quýt, không có thịt lợn thì ăn thịt gà thịt chó.

Ngược lại ở bên ta thì sao? Không có phụ trợ và hàng công nghệ của TQ xuất sang thì đói. Từ lâu ta cứ nghĩ khách hàng là thượng đế nhưng hóa ra đếch phải. Chỉ 1 chiêu dọa éo bán hàng cho nữa của thằng Mẽo thôi làm cả thế giới phải sợ. Vì hàng nó bán toàn những thứ xương sống của ngành công nghệ, truyền thông.

nemoulsa

Xe hơi
Giáo dục ta chỉ chăm chăm dạy những thứ nặng tính hàn lâm và thiếu thực tế.
Học sinh giờ các cháu thiếu bản lĩnh trong cuộc sống, sau này trưởng thành gặp khó khăn trước hết là đổ lỗi, đổi tại số, đổ tại nguyên nhân khách quan.....vv

thientudolong

Xe container
Giáo dục ta chỉ chăm chăm dạy những thứ nặng tính hàn lâm và thiếu thực tế.
Học sinh giờ các cháu thiếu bản lĩnh trong cuộc sống, sau này trưởng thành gặp khó khăn trước hết là đổ lỗi, đổi tại số, đổ tại nguyên nhân khách quan.....vv
giáo dục nước nào cũng vậy thôi, còn cụ đòi có thực tế, có dụng cụ thí nghiệm, có đi dã ngoại, cắm trại....như bển thì học phí phải tăng gấp 3, gấp 4 cụ ok ko?