[Funland] Sự tiến bộ của Việt Nam

edc

Xe lăn
Ngân sách đang gánh nặng các đối tượng hưởng chính sách xã hội thôi, chứ lực lượng công chức, viên chức của VN so với thế giới còn thấp.
Hiện công chức, viên chức làm việc áp lực, nên họ cũng nghỉ nhiều, ko có chuyện ngồi chơi xơi nước đâu.
Nếu có, chỉ mấy hội, đoàn thể, ban đảng,.... chứ bộ máy từ cấp xã trở lên, làm bửa mặt ra đấy.
P/s: bạn học từ phổ thông, đại học làm đúng từ cấp thôn có, xã có, huyện có,..
Thậm chí mấy ông học cùng đại học vào bộ, ngành rồi cũng bỏ. Nên cũng hiểu đc nỗi khổ của họ. Chỉ là con sâu làm dầu nồi canh thôi.
Mỗi tỉnh lực lượng xx khoảng 4-5k người. Đội này có là gánh nặng cho ngân sách k cụ :D

Gianthuong123

Xe tải
Tôi đưa ra con số là nhiều bọn tăng xông, ói máu, rồi tôi mất nick 😂
Thích thì cụ đưa số ra làm như chỉ mình cụ quen biết người làm công chức , viên chức .
Tỉ lệ công chức , viên chức VN chỉ 3/100 dân Mỹ nó 7/100 dân kìa .
Cái đáng nói ở đây là hiệu quả công việc , cụ Ko vào bản chất vấn đề chứ nói mé làm gì .
Mỗi tỉnh lực lượng xx khoảng 4-5k người. Đội này có là gánh nặng cho ngân sách k cụ :D
Nếu 1 tỉnh cỡ đó thì ko là vấn đề chủ yếu hiệu quả công việc thôi cụ .

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cụ phải xem lại mình, sao mà hay bị ban nick thế?
Phát ngôn cũng phải chuẩn, nói cho sướng cái miệng mình nhưng thiên hạ đọc nó ko trôi (vì ảo).
Ở đây có phải mn ko biết đâu, nói phải củ cải cũng phải nghe là thế.
Hay cho câu nói phải củ cải phải nghe
Đôi khi tôi nói "gần chạm" đến mả cụ bọn nó nên bọn nó báo mod thôi, chứ mod cũng đâu dám cương với bọn nó khi được mời uống trà
Hehe.

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Thích thì cụ đưa số ra làm như chỉ mình cụ quen biết người làm công chức , viên chức .
Cái đáng nói ở đây là hiệu quả công việc , cụ Ko vào bản chất vấn đề chứ nói mé làm gì .

11tr người- 4.5tr người hưởng lương hưu, như vậy tổng số người "ăn" vào tiền lương nhà nước là 6.5tr người mà thực có 2.8tr cán bộ công nhân viên chức, nghĩa là 3.7tr bọn ăn không ngồi rồi được nhà nước nuôi

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải

11tr người- 2.8tr người hưởng lương hưu, như vậy tổng số người "ăn" vào tiền lương nhà nước là 8.2tr người
Thứ nhất chỉ tính công chức Mỹ thì đúng nhiêu đó chứ chưa tính viên chức Mỹ có nghĩa nó tới 21 tr người .
8,2 tr người , 3% hộ nghèo , thương binh liệt sĩ , người tàn tật , lương hưu ,mẹ VN anh hùng cụ thấy có đáng chi trả Ko đúng tính thần hướng tới XHCN Ko tuy Ko nhiều nếu chia đầu người nhưng cũng hỗ trợ họ phần nào .
Đọc báo cụ nên phân tích chứ có thằng ngáo nào đó phát biểu 10 người dân nuôi 1 cán bộ .
Thằng báo nó viết để định hướng chó cụ 8,6 tr người còn lại là cán bộ đó nếu Ko đọc kĩ .
Thế cụ biết 8,6 tr người đó là ai rồi đi cắt giảm ngân sách khỏi chi cho họ ko .

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện
VN tiến bộ mà sao dân sang định cư Canada nhiều thế ? :))
Cụ tiện trả lời giúp em sao người Hàn quốc sang Việt nam sinh sống càng ngày càng đông .
Nếu không muốn công nhận kết quả sau sự chăm chỉ cố gắng của mỗi một người Việt nam cho ngày mai tốt hơn thì cũng nên tôn trọng thành quả của họ

Kurumasuki

Xe container
Ko biết trên thế giới có nước nào áp dụng đền bù GPMB như này chưa?
Nếu như này thì nhà nc chắc chẳng còn tiền làm dự án.
Các nước đều đền bù từ 1,5 đến 2 lần căn nhà bị giải toả ( vì quyền con người )
Nước ta thì chỉ rón rén : bằng hoặc tốt hơn nơi ở cũ.
Thực tế thì ai cũng biết thế nào rồi.

victory_1980

Xe điện

Chuẩn rồi, thực tế tỷ lệ công chức, viên chức ở VN quá thấp so với thế giới.
Chẳng vậy mà mới có số bác sỹ/1000 dân còn thấp; số học sinh/lớp học quá cao,....
Còn tách riêng lực lượng công chức thuộc biên chế bên khối hành chính thì quá thấp luôn, tổng số hiện có hơn 250 ngàn thôi.
Vấn đề là hiệu quả công việc, và do mức lương thấp, công việc lại áp lực, người giỏi ko tham gia nên mới dẫn đến nhiều tổn hại cho xã hội (ví dụ đưa ra chính sách, trục lợi chính sách,....)

Gianthuong123

Xe tải
Các nước đều đền bù từ 1,5 đến 2 lần căn nhà bị giải toả ( vì quyền con người )
Nước ta thì chỉ rón rén : bằng hoặc tốt hơn nơi ở cũ.
Thực tế thì ai cũng biết thế nào rồi.
Cụ phải nói rõ ra nó chỉ đền bù cái nhà .
Còn VN thì cà với dất .
Còn về chơi đẹp lúc trước dân xây nhà chòi Ko phải đât của mình , còn được chính quyền cấp tiền và cấp đất .
Thêm nữa có những chỗ chỉ có giấy tờ tây và xây nhà trên chỗ Ko phải đất của mình ở trên 15 năm nhà nước còn bồi thường .
Cụ nghĩ các nước vì quyền con người cụ nói khi gặp mấy trường hợp đó nó làm thế nào .

Kurumasuki

Xe container
Cụ phải nói rõ ra nó chỉ đền bù cái nhà .
Còn VN thì cà với dất .
Còn về chơi đẹp lúc trước dân xây nhà chòi Ko phải đât của mình , còn được chính quyền cấp tiền và cấp đất .
Thêm nữa có những chỗ chỉ có giấy tờ tây và xây nhà trên chỗ Ko phải đất của mình ở trên 15 năm nhà nước còn bồi thường .
Cụ nghĩ các nước vì quyền con người cụ nói khi gặp mấy trường hợp đó nó làm thế nào .
Trường hợp nhà đất nhảy dù bất hợp pháp thì các nước thẳng tay phạt tù không bồi thường!
Còn đã sổ đỏ chính chủ là đền gấp 2, ok chưa cụ?

Napolong

Xe điện
Nhiều cụ vẫn nghĩ nếu abcd thì VN sẽ bằng Hàn, thậm chí bằng Nhật. Tôi không hiểu căn cứ vào đâu.

Nếu VN không có abcd thì nhiều nhất chỉ bằng Thái bây giờ, và cực điểm có thể bằng Mã lai.
Còn bằng Hàn Nhật thì không thể.
Cũng tùy quan điểm thôi cụ, vài xã hội đã thịnh vượng trong 1-2 thế hệ theo cách của họ, thì tại sao Việt Nam không thể hy vọng?

victory_1980

Xe điện
Thì để đảm bảo an ninh trật tự, nên phải đông là đúng rồi.
Có điều, một bộ phận đang ko làm đúng chức năng, nhiệm vụ mới đáng ngại. Nếu họ nhiệt huyết, an ninh đảm bảo thì từng này cũng còn tốt chán.

victory_1980

Xe điện

11tr người- 4.5tr người hưởng lương hưu, như vậy tổng số người "ăn" vào tiền lương nhà nước là 6.5tr người mà thực có 2.8tr cán bộ công nhân viên chức, nghĩa là 3.7tr bọn ăn không ngồi rồi được nhà nước nuôi
Mợ này đưa số liệu cũng mập mờ, so sánh số người ngân sách chi trả ở VN với công chức Mỹ?
Nếu con số công chức ở Mỹ là 2,5tr, thì xin thưa ở VN lực lượng công chức chỉ là 250 ngàn người thôi nhé.
Còn VN có nhiều người hưởng chính sách, thì nào là thương, bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam, người hưởng trợ cấp,....
Ở Mỹ nếu đếm cả quân nhân đã là khoảng triệu, chưa kể công an, giáo viên,... thì ko có con số trên đâu.

Kurumasuki

Xe container
Thì để đảm bảo an ninh trật tự, nên phải đông là đúng rồi.
Có điều, một bộ phận đang ko làm đúng chức năng, nhiệm vụ mới đáng ngại. Nếu họ nhiệt huyết, an ninh đảm bảo thì từng này cũng còn tốt chán.
Rẻ nhất, nhanh nhất:
1) Quy định buổi sáng đến công sở phải đồng thanh hô to:
" Công khai, minh bạch, đấu giá, đấu thầu"
2) Thuê các bộ trưởng về hưu người Singapore quản lý.

cuongde

Xe đạp
Giá xăng VN 31 nghìn, giá xăng Mã Lai 13 nghìn.

banmotnucuoi

Xe lăn

Nó là khái niệm thôi cụ ạ, Bọn giãy chết y bác sỹ, giáo viên... nó không tính vào công chức viên chức. Mình thì giờ cũng bỏ dần tính sang hợp đồng dài hạn nên giảm rất nhanh. Cái 3.7tr người cụ bảo ăn không ngồi rồi kia thực chất là dịch vụ công có thu, nhưng hiện tại do tính văn minh của CNXH nên thu không đủ bù chi thôi, và mình đang đấu thầu hạn chế một số dịch vụ công này.
Tóm lại là học nhanh thôi, sau khi lớp già đi qua thì lớp trẻ mất sức sáng tạo và học các cái căn bản của Thế giới. Nên không khác nhau nhiều

Ni No Kuni 2

Xe điện
so với trung quốc thì vẫn lạc hậu lắm @@
VN có rất nhiều thứ tq ko bằng cụ nhé. Đặc biệt là sự tự do về ngôn luận và chính trị cung như tiếp nhận thông tin với thế giới. Có rất nhiều bài viết hay phóng sự của đài báo tây so sánh rồi.
Nói chung con người sống ở VN thế giới quan hoàn thiện và ko bị méo mó như tq. VN ko huấn luyện người dân mang tâm lý chúng tôi là nạn nhân như tq. Tq đến giờ vẫn đang bịt hết mõi mạng xã hội nước ngoài và giáo dục dân chúng của họ là cả thế giới đang chống lại tq. Đặc biệt họ còn giáo dục người dân tq căm thù nhật bản 1 cách khủng khiếp, hỏi 10 thanh niên tq chắc 9 người muốn ngay ngày mai tq ném bom nguyên tử NB =)).
Túm váy là sống ở VN thoải mái hơn sống ở tq nhiều.

• Vodka
Reactions: Qtv

Gianthuong123

Xe tải
Trường hợp nhà đất nhảy dù bất hợp pháp thì các nước thẳng tay phạt tù không bồi thường!
Còn đã sổ đỏ chính chủ là đền gấp 2, ok chưa cụ?
Thế thì cụ nghĩ ai nhân văn hơn những trường hợp đó tất nhiên cũng có những vụ cán bộ lợi dụng chức quyền tư lợi .
Thế thì lần sau cụ bỏ vì quyền con người đi họ chỉ làm theo đúng luật pháp thôi .
Cũng tùy quan điểm thôi cụ, vài xã hội đã thịnh vượng trong 1-2 thế hệ theo cách của họ, thì tại sao Việt Nam không thể hy vọng?
Cụ phải nói rõ ra xã hội nào , Nhật thì bỏ qua nó là đế quốc nền tảng công nghệ khi thua trận cha kem ai , Sin thì nó nhỏ quá và nó có cảng bự từ hồi Anh đô hộ nó rồi , TQ thì giỏi buôn bán tầm nhìn xa quốc lực mạnh , Đài Loan thì tiền của và tinh anh của Tưởng Giới Thạch ra đó và cũng là dân Tàu .
Có Hàn Quốc em chưa nói nói ba cái Mỹ hỗ trợ , Nhật chuyển giao công nghệ và nhiều cái khác , đây cái cơ bản thôi họ làm từ 12h-14 h ko có ngày nghỉ , an sinh phúc lợi xã hội thấp , trả giá cũng từ 1 đến 2 thế hệ chứ Ko ít gì .
Em so sánh này cho dễ cụ cũng làm như vậy mà lương có 5 tr , Ko có BHYT , BHXH .

Gianthuong123

Xe tải
Mợ này đưa số liệu cũng mập mờ, so sánh số người ngân sách chi trả ở VN với công chức Mỹ?
Nếu con số công chức ở Mỹ là 2,5tr, thì xin thưa ở VN lực lượng công chức chỉ là 250 ngàn người thôi nhé.
Còn VN có nhiều người hưởng chính sách, thì nào là thương, bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam, người hưởng trợ cấp,....
Ở Mỹ nếu đếm cả quân nhân đã là khoảng triệu, chưa kể công an, giáo viên,... thì ko có con số trên đâu.
Cụ ấy Ko biết phân tích thôi , chắc gì công chức và viên chức là gì cụ ấy cũng chả biết đâu .
Nếu tính theo kiểu VN ăn lương nhà nước tính cả công chức viên chức thì Mỹ tới 21 tr người .
Ăn ngân sách hỗ trợ tính là lương nhà nước theo lều báo thì Mỹ tới 40tr người .
Tính theo kiểu cụ cụ ấy thì Mỹ tới 61tr người ăn lương và nuôi báo cô 40 tr người .
Gặp báo VN mình nó điểu 7 dân Mỹ nuôi một viên chức công chức thì chết .

Chỉnh sửa cuối: