[Funland] Sự tiến bộ của Việt Nam

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy Ko biết phân tích thôi , chắc gì công chức và viên chức là gì cụ ấy cũng chả biết đâu .
Nếu tính theo kiểu VN ăn lương nhà nước tính cả công chức viên chức thì Mỹ tới 21 tr người .
Ăn ngân sách hỗ trợ tính là lương nhà nước theo lều báo thì Mỹ tới 40tr người .
Tính theo kiểu cụ cụ ấy thì Mỹ tới 61tr người ăn lương và nuôi báo cô 40 tr người .
Cho cái link 21tr người đi, hoặc chụp ảnh màn hình cái

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi, thực tế tỷ lệ công chức, viên chức ở VN quá thấp so với thế giới.
Chẳng vậy mà mới có số bác sỹ/1000 dân còn thấp; số học sinh/lớp học quá cao,....
Còn tách riêng lực lượng công chức thuộc biên chế bên khối hành chính thì quá thấp luôn, tổng số hiện có hơn 250 ngàn thôi.
Vấn đề là hiệu quả công việc, và do mức lương thấp, công việc lại áp lực, người giỏi ko tham gia nên mới dẫn đến nhiều tổn hại cho xã hội (ví dụ đưa ra chính sách, trục lợi chính sách,....)

Vậy thì theo anh bà bộ trưởng nội vụ nói....đùa à

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Thì để đảm bảo an ninh trật tự, nên phải đông là đúng rồi.
Có điều, một bộ phận đang ko làm đúng chức năng, nhiệm vụ mới đáng ngại. Nếu họ nhiệt huyết, an ninh đảm bảo thì từng này cũng còn tốt chán.
Làm thế nào để xử lý đám "1 bộ phận không làm đúng chức năng nhiệm vụ " kia vậy

Gianthuong123

Xe tải
Cho cái link 21tr người đi, hoặc chụp ảnh màn hình cái

Tỷ lệ công viên chức trên dân số. Nguồn: World Bank. 2017 .
viên chức là làm theo hợp đồng ăn lương nhà nước .
Công chức mới đúng nghĩa là cán bộ .

Chỉnh sửa cuối:

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ nghĩ ai nhân văn hơn những trường hợp đó tất nhiên cũng có những vụ cán bộ lợi dụng chức quyền tư lợi .
Thế thì lần sau cụ bỏ vì quyền con người đi họ chỉ làm theo đúng luật pháp thôi .

Cụ phải nói rõ ra xã hội nào , Nhật thì bỏ qua nó là đế quốc nền tảng công nghệ khi thua trận cha kem ai , Sin thì nó nhỏ quá và nó có cảng bự từ hồi Anh đô hộ nó rồi , TQ thì giỏi buôn bán tầm nhìn xa quốc lực mạnh , Đài Loan thì tiền của và tinh anh của Tưởng Giới Thạch ra đó và cũng là dân Tàu .
Có Hàn Quốc em chưa nói nói ba cái Mỹ hỗ trợ , Nhật chuyển giao công nghệ và nhiều cái khác , đây cái cơ bản thôi họ làm từ 12h-14 h ko có ngày nghỉ , an sinh phúc lợi xã hội thấp , trả giá cũng từ 1 đến 2 thế hệ chứ Ko ít gì .
Em so sánh này cho dễ cụ cũng làm như vậy mà lương có 5 tr , Ko có BHYT , BHXH .
Dân Việt Nam sang hàn lao động ok, sức lao động chả thua gì dân Hàn Quốc cả, dân Việt Nam chịu hy sinh tất cả vì đất nước
Giờ có ông nào dám lên tiếng như park chung hee: tôi sẽ tử hình tất cả những kẻ tham nhũng của công, dù chỉ 1 đồng???
Hãy nhớ, lãnh tụ mới đưa ra được quyết sách, dân chúng chỉ làm theo mà thôi

Beleta

[Tịch thu bằng lái]

Tỷ lệ công viên chức trên dân số. Nguồn: World Bank. 2017 .
viên chức là làm theo hợp đồng ăn lương nhà nước .
Công chức mới đúng nghĩa là cán bộ .
Thế thì bọn worlbank láo hay bà bộ trưởng....nhầm???

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Có tiến bộ hơn nhiều chứ

td lines

Xe điện
VN có rất nhiều thứ tq ko bằng cụ nhé. Đặc biệt là sự tự do về ngôn luận và chính trị cung như tiếp nhận thông tin với thế giới. Có rất nhiều bài viết hay phóng sự của đài báo tây so sánh rồi.
Nói chung con người sống ở VN thế giới quan hoàn thiện và ko bị méo mó như tq. VN ko huấn luyện người dân mang tâm lý chúng tôi là nạn nhân như tq. Tq đến giờ vẫn đang bịt hết mõi mạng xã hội nước ngoài và giáo dục dân chúng của họ là cả thế giới đang chống lại tq. Đặc biệt họ còn giáo dục người dân tq căm thù nhật bản 1 cách khủng khiếp, hỏi 10 thanh niên tq chắc 9 người muốn ngay ngày mai tq ném bom nguyên tử NB =)).
Túm váy là sống ở VN thoải mái hơn sống ở tq nhiều.
Em tổ lái để có cái so sánh rộng hơn
Chẳng phải so với TQ mà cứ so với phương Tây . ít nhất là trong phạm vi cuộc chiến Nga-Ukr rất là méo mó và một chiều .

Gianthuong123

Xe tải
Dân Việt Nam sang hàn lao động ok, sức lao động chả thua gì dân Hàn Quốc cả, dân Việt Nam chịu hy sinh tất cả vì đất nước
Giờ có ông nào dám lên tiếng như park chung hee: tôi sẽ tử hình tất cả những kẻ tham nhũng của công, dù chỉ 1 đồng???
Hãy nhớ, lãnh tụ mới đưa ra được quyết sách, dân chúng chỉ làm theo mà thôi
Cụ bị ngáo à em hỏi thiệt lao động là một chuyện lợi ích là một chuyện khác .
đáng lẽ phải 10 đến 15tr nhưng cụ chỉ lãnh có 5 tr làm Ko có ngày nghỉ hồi đó lão Park thiết quân lực ai chống đối là lên đường xanh cỏ luôn .
Số tiền đáng lẽ cụ hưởng một nửa vào ngân sách nhà nước , một nửa vào tay tư nhân , vào nhà nước dân còn chịu chứ tư nhân mơ đi dân chịu .
Cụ thích vậy Ko em hỏi thiệt , có thể cụ chịu được nhưng nhiều người Ko chịu được , liều mạng choảng nhau thì VN đồng lòng chứ dưa lợi ích cho thằng khác hưởng thi khác nha hồi đó cụ Ko biết cái câu .
Ko sợ thừa ko sợ thiếu chỉ sợ Ko công bằng à ,
Thế thì bọn worlbank láo hay bà bộ trưởng....nhầm???
Thế cụ Ko đọc hiểu à chủ yếu hiệu quả trong công việc chứ , cụ nghĩ viên chức mình bao nhiêu người họ làm theo hợp đồng , còn công chức cụ nghĩ bao nhiêu người .

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị ngáo à em hỏi thiệt lao động là một chuyện lợi ích là một chuyện khác .
đáng lẽ phải 10 đến 15tr nhưng cụ chỉ lãnh có 5 tr làm Ko có ngày nghỉ hồi đó lão Park thiết quân lực ai chống đối là lên đường xanh cỏ luôn .
Số tiền đáng lẽ cụ hưởng một nửa vào ngân sách nhà nước , một nửa vào tay tư nhân , vào nhà nước dân còn chịu chứ tư nhân mơ đi dân chịu .
Cụ thích vậy Ko em hỏi thiệt , có thể cụ chịu được nhưng nhiều người Ko chịu được , liều mạng choảng nhau thì VN đồng lòng chứ dưa lợi ích cho thằng khác hưởng thi khác nha hồi đó cụ Ko biết cái câu .
Ko sợ thừa ko sợ thiếu chỉ sợ Ko công bằng à ,

Thế cụ Ko đọc hiểu à chủ yếu hiệu quả trong công việc chứ , cụ nghĩ viên chức mình bao nhiêu người họ làm theo hợp đồng , còn công chức cụ nghĩ bao nhiêu người .
Vậy thì chúng ta xoáy vào hiệu quả công việc của khu vực hành chính công nhé

Nguoituhanh126

Xe hơi
Thế thì cụ nghĩ ai nhân văn hơn những trường hợp đó tất nhiên cũng có những vụ cán bộ lợi dụng chức quyền tư lợi .
Thế thì lần sau cụ bỏ vì quyền con người đi họ chỉ làm theo đúng luật pháp thôi .

Cụ phải nói rõ ra xã hội nào , Nhật thì bỏ qua nó là đế quốc nền tảng công nghệ khi thua trận cha kem ai , Sin thì nó nhỏ quá và nó có cảng bự từ hồi Anh đô hộ nó rồi , TQ thì giỏi buôn bán tầm nhìn xa quốc lực mạnh , Đài Loan thì tiền của và tinh anh của Tưởng Giới Thạch ra đó và cũng là dân Tàu .
Có Hàn Quốc em chưa nói nói ba cái Mỹ hỗ trợ , Nhật chuyển giao công nghệ và nhiều cái khác , đây cái cơ bản thôi họ làm từ 12h-14 h ko có ngày nghỉ , an sinh phúc lợi xã hội thấp , trả giá cũng từ 1 đến 2 thế hệ chứ Ko ít gì .
Em so sánh này cho dễ cụ cũng làm như vậy mà lương có 5 tr , Ko có BHYT , BHXH .
Cụ nói vậy giống như là sử dụng mệnh đề nếu thì, họ có lợi thế và biến nó thành sức mạnh để phát triển. Việt Nam cũng có một số lợi thế như đường bờ biển dài, dân số đông và trẻ, con người cũng thuộc dạng thông minh, nhưng vẫn chưa bằng người thì cần học hỏi thêm. Còn nếu lấy chiến tranh thì cũng đã 47 năm rồi, như có cụ nói ở trên, mấy thằng giỏi như Đức, Nhật, sau chiến tranh không bao lâu là nó đã trở lại vị thế cường quốc rồi.

Gianthuong123

Xe tải
Cụ nói vậy giống như là sử dụng mệnh đề nếu thì, họ có lợi thế và biến nó thành sức mạnh để phát triển. Việt Nam cũng có một số lợi thế như đường bờ biển dài, dân số đông và trẻ, con người cũng thuộc dạng thông minh, nhưng vẫn chưa bằng người thì cần học hỏi thêm. Còn nếu lấy chiến tranh thì cũng đã 47 năm rồi, như có cụ nói ở trên, mấy thằng giỏi như Đức, Nhật, sau chiến tranh không bao lâu là nó đã trở lại vị thế cường quốc rồi.
VN cần học hỏi nhiều điều đó Ko ai phủ nhận . Chiến tranh chỉ qua 23 năm thôi cụ tới 1989 mình mới kết thúc hoàn toàn chiến tranh , 1995 mình mới bắt đầu bò .
Cụ hiểu nền tảng Ko quy ra thành tiền cho cụ dễ hiểu nhé .
Nhật với Đức đều có 1000 tỉ trước chiến tranh sau chiến tranh thì bán tài sản thì nó cũng có 600 đến 700 tỉ và kinh nghiệm làm ăn .
VN lúc đó có gì chưa tới 1 tỉ và kinh nghiệm Ko thể bằng 2 đứa nó được .
VN bị đì đọt tới 1995 thì vẫn có 1 tỉ và bắt đầu học làm ăn , còn Nhật với Đức nó có mấy chục tỉ $ rồi .
À mà đó là sự thật Ko có nếu thì nhé cụ , nếu để so với tụi nó đúng đi cùng đợt thì phải là Thái và Philipin .

Chỉnh sửa cuối:

Dan123

Xe hơi
bọn hàn tư duy nó giỏi, làm việc bài bản lắm nói đâu xa nhìn bóng đá là thấy rõ sự chuyên nghiệp của họ so với dân ta. sức khỏe nó tốt cày kinh lắm.
Dân ta vốn chăm chỉ, chỉ sợ ko có người lo cho việc để làm thôi, tác phong nay cũng tiến bộ nhiều rồi cụ ạ, tác phong công nghiệp, Ngay giỗ chạp ở vùng nông thôn giờ toàn làm vào chủ nhật. Ấy cũng là dấu hiệu đáng mừng.

HoangViet.gg

Xe máy
VN có rất nhiều thứ tq ko bằng cụ nhé. Đặc biệt là sự tự do về ngôn luận và chính trị cung như tiếp nhận thông tin với thế giới. Có rất nhiều bài viết hay phóng sự của đài báo tây so sánh rồi.
Nói chung con người sống ở VN thế giới quan hoàn thiện và ko bị méo mó như tq. VN ko huấn luyện người dân mang tâm lý chúng tôi là nạn nhân như tq. Tq đến giờ vẫn đang bịt hết mõi mạng xã hội nước ngoài và giáo dục dân chúng của họ là cả thế giới đang chống lại tq. Đặc biệt họ còn giáo dục người dân tq căm thù nhật bản 1 cách khủng khiếp, hỏi 10 thanh niên tq chắc 9 người muốn ngay ngày mai tq ném bom nguyên tử NB =)).
Túm váy là sống ở VN thoải mái hơn sống ở tq nhiều.
ok bác , thoải mái hơn nhưng lạc hậu hơn.
cứ như đái dầm xong thấy ấm vậy
có khi sự giáo dục đó là tốt với trung quốc ấy, vì nó luôn muốn bành trướng mà
nói thế nào thì vn vẫn là lạc hậu hơn

badman1

Xe tải
Quan trọng là tiến bộ nhưng bọn xung quanh và TG nó cũng tiến bộ pt chứ có phải chúng nó đứng lại chờ đâu :)
Với em khi nào VN đi nn không phải xếp hàng xin vs, người lao động không phải làm giầu bằng cách ra nước ngoài lao động, người có tiền không phải ra đi vì muốn con cái có cs tốt hơn thì lúc ý nó mới sướng :)
Thực ra 1 phần do dân mình nữa mà cụ, nn nó đầu tư vào vn ác mà. Từ lđ chân tay, đến trí óc, miễn giỏi là có việc làm tốt, thu nhập cũng tốt ngay, dân mình (ko phải tất cả) phần lười học, phần lười làm, phần láo toét chỉ vội bố láo trc khi làm dc tử tế. Với nữa e thấy bạn e, mấy ng bạn em định cư ở Úc, Canada, Mỹ cũng bình thường (cả trước và sau khi đi) tư duy, thu nhập ko có j vượt trội so với dân ta trong nước mà, việc thích ngoại ngày xưa thì được, chứ giờ cũng khá lạc hậu rồi ....cụ a

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Có ba nhu cầu thiết yếu của con người : ăn( thực phẩm sạch , ở ( bất động sản tiêu chuẩn), đi lại( xe + xăng), so vs thế giới,chúng ta quá rẻ xét trên thu nhập, còn so vs thời bao cấp, chiến tranh, hoặc phong kiến thì quá xa, chưa bao giờ đc như thế này.cac cụ thế nào chứ em là em rất đỗi tự hào và mãnh liệt.

NewVegas

Xe tải
E nhớ mang máng đã đọc ở đâu có ông cụ World Bank bảo VN thừa "politician" (chánh trị gia) nhưng thiếu "lawmaker" (người soạn luật) - giải quyết được vấn đề này thì VN còn phát triển nữa. Cơ mà cơ chế yêu cầu vừa hồng vừa chuyên thì hơi khó.

Nguoituhanh126

Xe hơi
VN cần học hỏi nhiều điều đó Ko ai phủ nhận . Chiến tranh chỉ qua 23 năm thôi cụ tới 1989 mình mới kết thúc hoàn toàn chiến tranh , 1995 mình mới bắt đầu bò .
Cụ hiểu nền tảng Ko quy ra thành tiền cho cụ dễ hiểu nhé .
Nhật với Đức đều có 1000 tỉ trước chiến tranh sau chiến tranh thì bán tài sản thì nó cũng có 600 đến 700 tỉ và kinh nghiệm làm ăn .
VN lúc đó có gì chưa tới 1 tỉ và kinh nghiệm Ko thể bằng 2 đứa nó được .
VN bị đì đọt tới 1995 thì vẫn có 1 tỉ và bắt đầu học làm ăn , còn Nhật với Đức nó có mấy chục tỉ $ rồi .
À mà đó là sự thật Ko có nếu thì nhé cụ , nếu để so với tụi nó đúng đi cùng đợt thì phải là Thái và Philipin .
Cái của cụ vẫn là nếu thì thôi, nếu VN có nền tảng như Đức Nhật thì cũng sẽ phát triển mạnh. Đó là đặc điểm của nó, mình không có thì phải bù đắp bằng cái khác, họ phát triển được thì cũng phải giải quyết rất nhiều thứ. Vd Singapore nhiều người cứ bảo nhỏ, dễ quản lý, vị trí thuận lợi, nhưng nó phải đối mặt với việc nhập khẩu hầu hết các loại hàng hoá vì không có đất đai sản xuất, dân ít, tài nguyên nghèo nàn, không thể bán tài nguyên lấy ngoại tệ, nên họ buộc phải phát triển tài chính dịch vụ. Quan điểm của em là nhìn người phải nhìn cả khó khăn mà họ gặp phải nữa, chứ cứ nhìn lợi thế là chưa đủ.

C0c0

Xe tải
Các cụ có cái nhìn lạc quan, còn em thì thấy triển vọng kinh tế của nước ta khá u ám. GDP bình quân của nước ta phấn đấu đạt được mức GDP hiện tại của Thái Lan là hơn 7k USD đã là một thành công rất lớn, còn vươn mình lên tầm trung bình của thế giới 14k USD là chuyện rất khó.