[Funland] Sự thật về cái chết bi tráng của 200 lính sinh viên đại học Xây dựng

@xichlo@

Xe điện
:( thật xúc động!

Em ruột ông cụ nhà em hy sinh 19/08/1970, nhập ngũ 1968, ở đơn vị kb, lính Thái Bình.

Tìm bao năm chả được. Đăng ký các kiểu.

Có chỗ nào thống kê các trận đánh 19/08/1970 ko các cụ nhỉ?

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Đọc mà không cầm được nước mắt các cụ ạ.:( Bố em cũng đi biên giới phía Bắc sau sang Lào tiễu Phỉ mấy năm. Lính trinh sát, có những chuyện nghe kể lại mà buồn lắm.

Chỉnh sửa cuối:

gld

Xe điện
200 người hy sinh mà không được lãnh đạo nhớ đến :(
Sau chiến tranh các đơn vị giải thể nhiều lắm cụ ạh. Giải thể các đơn vị cấp Trung đoàn, Sư đoàn nhập về các đơn vị mới, công tác quy tập, thực hiện chính sách hậu phương quân đội không tốt. Cụ nào có người nhà là liệt sỹ thử đến số nhà 38 Lý Nam Đế, trụ sở Cục Chính sách Quân đội mà xem, cả nước còn 300k liệt sỹ chưa tìm thấy thông tin. Đau xót lắm, bao gia đình tan nát vì chiến tranh.
Cuộc chiến gần nhất chống bành trướng Trung Quốc đã hơn 30 năm, chống Mỹ cũng đã lùi xa gần 50 năm, có lẽ đã đến lúc ai đó là người có trách nhiệm trong quân đội nên có lời với các thân nhân gia đình các liệt sỹ bị mất thông tin, để họ thôi mong mỏi, tìm kiếm trong vô vọng.

Tookies

Xe điện
200 người hy sinh mà không được lãnh đạo nhớ đến :(
Xi nhê gì. Cụ nhà em và đồng đội tính làm cái bia tưởng niệm mấy trăm chú nhà mình ăn 1 trận bom bay sạch, ít ra là gấp 2 số kia. Mà chưa có kết quả đây. Lịch sử lúc nào chẳng đẹp.

Lên bộ tư lệnh chủ quản mà như đi ăn xin, ông già kêu khéo bọn trẻ bây giờ nó còn éo tin có trận ý!

Chỉnh sửa cuối:

Joker Tiger

Xe tăng
Đọc thấy xúc động quá, cụ nhà em cũng chiến đấu ở Quảng Trị trong thời gian này, may vẫn nguyên vẹn trở về mới có em. Thế mới thấy giá trị của hoà bình, phải giữ gìn nó đến lâu nhất có thể để không còn những đau thương như này nữa

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Xi nhê gì. Cụ nhà em và đồng đội tính làm cái bia tưởng niệm mấy trăm chú nhà mình ăn 1 trận bom bay sạch, ít ra là gấp 2 số kia. Mà chưa có kết quả đây. Lịch sử lúc nào chẳng đẹp.

Lên bộ tư lệnh chủ quản mà như đi ăn xin, ông già kêu khéo bọn bây giờ nó còn éo tin có trận ý!
Thật với cụ là bố em đi làm lại giấy tờ để được cái bảo hiểm với huân chương mà như đi xin chúng nó.

Đại Ba

Xe điện
Sau chiến tranh các đơn vị giải thể nhiều lắm cụ ạh. Giải thể các đơn vị cấp Trung đoàn, Sư đoàn nhập về các đơn vị mới, công tác quy tập, thực hiện chính sách hậu phương quân đội không tốt. Cụ nào có người nhà là liệt sỹ thử đến số nhà 38 Lý Nam Đế, trụ sở Cục Chính sách Quân đội mà xem, cả nước còn 300k liệt sỹ chưa tìm thấy thông tin. Đau xót lắm, bao gia đình tan nát vì chiến tranh.
Cuộc chiến gần nhất chống bành trướng Trung Quốc đã hơn 30 năm, chống Mỹ cũng đã lùi xa gần 50 năm, có lẽ đã đến lúc ai đó là người có trách nhiệm trong quân đội nên có lời với các thân nhân gia đình các liệt sỹ bị mất thông tin, để họ thôi mong mỏi, tìm kiếm trong vô vọng.
Nuôi hy vọng mong manh cho gia quyến thì nhân đạo hơn là tuyệt vọng, cụ ạ.

Em đã từng gặp mẹ một người lính mất tích ở Gạc Ma. Cụ gặp em, mắt sáng lên như chờ đón em báo tin con trai cụ trở về.... Nghẹn lòng cụ ạ.

Những người mẹ, không bao giờ tin rằng con mình đã chết. Thôi cứ để mẹ hy vọng.....

gld

Xe điện

Lên bộ tư lệnh chủ quản mà như đi ăn xin, ông già kêu khéo bọn bây giờ nó còn éo tin có trận ý!
Cụ có thể thêm thông tin về trận đánh, đơn vị không. Nhà em có 2 bác anh ruột bố, anh ruột mẹ đều là liệt sỹ mà k biết hy sinh ở đâu, 1 anh họ hy sinh ở biên giới Tây Nam, có quy tập về Nghĩa trang sư đoàn mà bị mất bia, giờ thành vô danh

Tookies

Xe điện
Cụ có thể thêm thông tin về trận đánh, đơn vị không. Nhà em có 2 bác anh ruột bố, anh ruột mẹ đều là liệt sỹ mà k biết hy sinh ở đâu, 1 anh họ hy sinh ở biên giới Tây Nam, có quy tập về Nghĩa trang sư đoàn mà bị mất bia, giờ thành vô danh
Cụ nhà em đánh bên Lào cơ cụ ơi! Sau 4/1975 mới vào Tây Nam. Trận ăn bomb kia là quân của BTL CB.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Sướng này tâm linh nhiều mà.
Xuất bản cả sách về món này. Nên lồng vào để có tí kì dị
Em cũng không mê tín nhưng khi gặp thì thật sự không tín không được cụ ạ. Chuyện tâm linh nhiều cái rất khó hiểu.

gld

Xe điện
Cụ nhà em đánh bên Lào cơ cụ ơi! Sau 4/1975 mới vào Tây Nam. Trận ăn bomb kia là quân của BTL CB.
BTL Công Binh thì đúng là k biết gì về chiến tranh rồi. Bạn em giờ cũng ngấp nghé Lữ trưởng rồi, nhưng em cũng k tin lắm về khả năng sscđ. Chie thấy rượu là giỏi

Khongmatnick23

Xe tải
Bác cả em là bộ đội. Năm nào 2/9 và 30/4 bác cũng làm mấy mâm cúng các đồng đội đã hy sinh và gọi con cháu cùng về ăn giỗ như giỗ người thân trong gia đình!

Noname_2015

Xe tăng

[7.3] Miếu Bắc Bỏ - Nơi ghi dấu ấn bi hùng của Trung đoàn 207 QGP miền Nam, ngày 3/10/1973 tại Đồng Tháp Mười

2014080452013

Trên blog của các bác Lính Sinh viên (http://linhsinhvien.vnweblogs.com/post/33592/398603), có loạt bài về sự hy sinh dũng cảm của các chiến sỹ Trung đoàn 207 ngày 3/10/1973, được đăng từ vài năm trước.
Thông tin trên mạng về sự kiện này, trên báo lao động (http://laodong.com.vn/phong-su/ngay-dac-biet-o-dong-thap-muoi-mua-lu-41827.bld), trích:
Có mặt trong ngày giỗ đồng đội, ông Phan Xuân Thi - nguyên lính trinh sát Trung đoàn 207, Quân khu 8 cũ, người có mặt trong trận đánh nói trên - bùi ngùi nhắc lại: Tháng 10.1973, đơn vị các ông được lệnh bí mật hành quân về ĐTM, điểm đến là huyện Cai Lậy, tỉnh Mỹ Tho (nay là Tiền Giang).
Đêm 3.10, trung đoàn hành quân từ Ba Thu (trên đất Campuchia) vượt sông Vàm Cỏ Tây. Khi đến ấp Đá Biên thì trời vừa sáng nên các chiến sĩ phải ém quân vào một cánh rừng tràm, chờ đến tối sẽ hành quân tiếp. Các chiến sĩ phần lớn là sinh viên các trường đại học ở Hà Nội (nhiều nhất là Đại học Xây dựng) mới được bổ sung về đơn vị trước đó chỉ 2 ngày, chưa có kinh nghiệm chiến trường nên giăng võng, phơi quần áo lên cây tràm, bị máy bay trinh sát của địch phát hiện.
Một bầy 12 chiếc trực thăng đến bao vây, bắn xối xả xuống trận địa và ồ ạt đổ quân hòng bắt sống sở chỉ huy trung đoàn. Các chiến sĩ đã chiến đấu với tinh thần cảm tử, nhưng do địa hình mùa lũ quá bất lợi, lực lượng quá chênh lệch, ta phải mở đường máu đưa sở chỉ huy trung đoàn thoát khỏi vòng vây. Các chiến sĩ cảm tử - hầu hết thuộc Tiểu đoàn 1 - đã bám trận địa, chiến đấu đến viên đạn cuối cùng, hơn 200 chiến sĩ đã anh dũng hy sinh. Sau ngày giải phóng, nhân dân làm ruộng phát hiện nhiều hài cốt liệt sĩ, đã quy tập về Nghĩa trang liệt sĩ huyện Mộc Hoá chôn chung trong ngôi mộ tập thể.
Còn đây là chút thông tin từ phía Mỹ về sự kiện này, Rongxanh lược dịch để có thêm thông tin tham khảo
Bộ phận của Sư đoàn 7 VNCH đã tấn công một đơn vị Quân Giải phóng trên khu vực trống trải ở tỉnh Kiến Tường ngày 3/10/1973 và đơn vị QGP này đã hy sinh hầu hết. 79 người lính QGP đã hy sinh và 13 bị bắt trong trận chiến kéo dài từ 09h55 đến 12h35, địa điểm gần đường Liên tỉnh lộ 29 tiếp giáp với ranh giới tỉnh Định Tường. Lực lượng VNCH gồm tiểu đoàn 2 và tiểu đoàn 3, Trung đoàn 10 - Sư đoàn 7 bị thiệt hại rất nhẹ, chỉ có 1 linh bị thương. Hầu hết những người lính QGP bị hy sinh do trực thăng vũ trang và pháo binh bắn phá, thi thể của họ nằm rải rác trên diện tích hơn 4 hecta.
Phía VNCH thu được 1 DKZ75, 1 nòng súng cối 61mm, 3 súng B40, 3 súng B41, 36 súng AK47, 3 máy thông tin PRC45.
Theo thông tin của Quân khu 4 VNCH, đây là bộ phận thuộc Trung đoàn 207 Quân giải phóng miền Nam, có căn cứ ở Campuchia gần biên giới phía Bắc huyện lỵ Hồng Ngự. Đơn vị này đang di chuyển hướng đến căn cứ Tri Phap để chi viện cho các đơn vị QGP ở tỉnh Định Tường.
Bản đồ vị trí diễn ra trận đánh, trên rạch Đá Biên

alt

Thái cực

Xe tải
Em thì nghĩ khác cụ nhiều ạ.! Trong điều kiện chiến tranh khốc liệt, công tác tử sĩ của ta đã làm tốt nhất có thể, thời bình cũng vậy. Năm 1995 em đã từng đến tỉnh đội Kontum - Daklak - Gia lai để tìm tung tích ông cậu là liệt sĩ hy sinh trên chiến trường Tây nguyên, em được họ tiếp đón rất nhiệt tình, mở sổ ghi các liệt sĩ hy sinh trên địa bàn tỉnh, lật từng trang để tìm. Các anh còn hỏi cần chỗ ăn nghỉ không.?
Trong chiến tranh, việc lưu trữ thông tin trong điều kiện khắc nghiệt theo em thế là tốt ạ.! Không thể tránh được thiếu sót

Thích Thích Thích

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh không chừa một ai. Em có ông bác ruột, làm trinh sát, chiến đấu Quảng Trị rồi Đà Nẵng thời kỳ 72, 73. Chuẩn bị được phong anh hùng thì có lãnh đạo trên Bộ QP xuống gặp riêng thảo thuận (nhường xuất này để đi học sỹ quan). Chỉ tiếc thương những người đã vì tổ quốc và lý tưởng mà hy sinh.

laođộng

Xe máy
Thế hệ cha anh đã hi sinh máu xương và nước mắt quá nhiều để có hòa bình . Chiến tranh thật đáng sợ