[Funland] Sự thật về cái chết bi tráng của 200 lính sinh viên đại học Xây dựng

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nên em thấy khó chịu với những gd như N Lân lắm, suốt ngày chúng nó đi nói phét trên TH, chính em là người soạn wikipedia tay này, để cho mọi nguoi thấy đc con người thật của họ, đã viết những dòng:

có 7 con trai nhưng ko ai tham gia chiến tranh Việt Nam.

Biết là mình có cái tiểu khí trong đó, nhưng vẫn làm. Bao nhiêu gd mất mát mà chúng nó suốt ngày lên khoe khoang nhà toàn tiến sĩ, nguyên vẹn, phương trưởng.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Cứ có việc động đến cq là y như rằng cháu lại lẩm bẩm trong miệng.
Hàng xóm 1 thời của em cũng vậy.bác còn bị bỏng napan cả cổ,ngực,mặt..bị chất độc da cam.thi thoảng bị động kinh do chấn động nổ của bom .mất cái giấy gì đó thế là chúng nó cho ăn hành.bác đành chịu cho tới khi mất ( sau 1 trận động kinh)

Xe nội lước

Xe container
Bà mẹ em bảo.cùng lứa bà làng quê bà năm đó có khoảng 25,26 người nhập ngũ .sau này có khoảng 6 người về.trong đó có em họ bà ( mất 1 chân và chất độc da cam.nay ông đã mất).
Năm sau lại trong đoàn quân đi có 1 cô bạn bà đi " theo tiếng gọi tình yêu".báo chí còn tâng câu chuyện này lên kinh lắm .đc tháng thì dính bom mất luôn.
Mẹ em kể.năm 72 .1 đêm 1 đơn vị hành quân đến làng.họ đóng quân tại đây vài ngày rồi lên đg vào nam.bộ phận chỉ huy ở nhà ông ngoại.nhưng ai cũng trầm tư ít nói.nghe buồn buồn..họ xin ông em bộ truyện 3 quốc..
Bác em trực tiếp tham chiến thì kể các câu chuyện vụn vặt không liên tục.vd năm 67 bác hành quân vào.đoàn bác khoảng hơn 300 người..đến abc thì 1 tổ trinh sát hay đcong gì đó gồm 17 người đón dẫn tiếp.đc 1,2 hôm ngày nghỉ đêm đi trong núi rừng thì đêm đó bỗng 1 ng bật đèn pin đi vs ..mọi ng hét lên..ông kia tắt ngay.đội dẫn đg hô toàn bộ đoàn tách nhỏ chạy ngay khỏi khu vực.ấy vậy mà trận bom đến quá nhanh..chỉ còn trên 10 người và chừng 2/3 đội dẫn đng sống sót..
Bác nói đoàn bác sau này nhập vào đoàn khác.chạy sang đất campuchia rồi lại vòng về vn.đến khi vào địa phận vn thì quạ kêu đầy rừng( rừng ngập nc).anh dẫn đg nói hơn tháng trước 1 đơn vị hành quân xuyên đêm qua đây.đến mờ sáng bị lộ.toàn bộ đv này không còn ai.
Đến bờ sông vàm cỏ.thì đoàn bác chia làm nhiều tốp nhỏ..nửa đêm pháo nổ dữ dội.lát sau 1 giao liên chạy vào rừng báo .." anh ..ơi. 2 trục ae nằm ngoài bờ sông giờ chỉ còn em'
Bác kể.."trực thăng cán gáo nó nhanh nhẹn như con chuồn chuồn..nó mà nghi hầm thì nó đứng im trên cao và thả các thùng tnt nổ phá hầm rất ghê gớm."
Bác kể.dân giúp nhiều.có bà còn bảo " con trai bà có 2 sĩ quan bên kia.họ nhờ bà chuyển lời là cuối tuần họ sẽ dẫn quân về qua đây..và về nhà .nói ae bên kia tạm lánh mặt chứ họ k muốn chém giết..hôm nào họ đi thì lại vào"
Rồi chuyện đánh nhau từ sáng chưa rõ mặt ng đến 11 ,12 h trưa...các bà mẹ mn nhìn trận địa ngoài cánh đồng khóc và nói" các má ngoài bắc đẻ sao kịp".
Nhiều chuyện vụn lắm.em hay chủ động hỏi thì bác lại kể..nay bác em đã mất rồi sau 20 năm ốm đau do di chứng.
Em nghe trực tiếp từ những ng thân và hàng xóm ..những ng sống trở về về cuộc ctr này ,rồi chứng kiến họ và gi đ tồn tại ra sao cho đến giờ ..nên em éo bao giờ muốn nghe đài nữa.(trừ bản tin dự báo thời tiết.)
Còn lắm đại dự án, đại đại đại gì đó mà chỉ thấy thua hàng trục nghìn tỷ.còn nhìn thấy giới có học chỉ lợi dụng đi học là chuồn..có về thì buộc cắm mặt cày tiền ..thì lịch sử chống ngoại xâm sẽ còn nhiều trang lắm..và chúng ta lại không ngại lớp lớp hy sinh để dạy cho chúng bài học động đến ta chúng sẽ phải tốn sắt tốn đồng thế nào cc ạ..

Chỉnh sửa cuối:

TOM GM

Xe tải
Vâng đúng ạ.
Bố em bị thương 2 lần, có 1 vết khá nặng bay nửa mông vỡ xương chậu. Hết chiến tranh ông xin ra làm dân sự với quân hàm đại uý về làm bí thư xã ở Lâm Đồng rồi sau đó mấy năm tăng cường đi làm bí thư xã ở một xã hẻo lánh do bí thư cũ bị Fulro chặt đầu. Ông không làm chế độ thương binh và chất độc da cam, với hồ sơ của ông thì đủ mọi chế độ đó. Với ông chiến tranh qua đi giữ được mạng sống là trên hết. Với đồng đội và đơn vị cũ có lần còn đặt vấn đề phong anh hùng so với chiến công của ông nhưng ông không làm đơn do khi đó đã rời quân ngũ.
Năm 1990 ông nghỉ hưu với chức vụ trưởng phòng ở huyện. Đời sống những năm trước khó khăn nhưng ông luôn động viên gia đình rằng dù sao thì vẫn còn hơn nhiều đồng đội đã ngã xuống hoặc còn nhiều người cũng đi bộ đội về như oing mà còn đói khổ hơn, được sống hoàn thành trách nhiệm và nghĩa vụ là thanh thản rồi.
Ông cụ nhà e cũng có suy nghĩ như vậy. Đi B từ 66 đến khi bị thương nhiều phải ra Bắc an dưỡng thì dính bom trên đường 559 bay sạch quân tư trang, giấy tờ chứng thương, Huân-huy hiệu... Sau này ông cũng ko làm lại nữa vì đơn vị cũ cũng giải thể rồi.
E thì sân si vì cùng làng có ông đi sau 1 năm mà tới Quảng bình dính bom bị thương rồi ra Bắc luôn đến khi hưu đeo lon 4*//, đủ cả thương binh,da cam . Haizzz

Xe nội lước

Xe container
Ông cụ nhà e cũng có suy nghĩ như vậy. Đi B từ 66 đến khi bị thương nhiều phải ra Bắc an dưỡng thì dính bom trên đường 559 bay sạch quân tư trang, giấy tờ chứng thương, Huân-huy hiệu... Sau này ông cũng ko làm lại nữa vì đơn vị cũ cũng giải thể rồi.
E thì sân si vì cùng làng có ông đi sau 1 năm mà tới Quảng bình dính bom bị thương rồi ra Bắc luôn đến khi hưu đeo lon 4*//, đủ cả thương binh,da cam . Haizzz
Gàn nhà em có thằng cha năm nay cũng cỡ ngoài 5 trục,hành nghề cắt tóc.nó kể là chạy này chạy nọ ra sao để bố vợ nó đc ăn loại tiền này..mà lão bố vợ thì béo khoẻ lành lặn sống ngay gần đó.nó còn kể cho bọn xx ăn uống ra sao,hết bao tiền,rồi đi ăn ghẹ ở đâu mới xong viêc ..tộ sư em kinh sợ cả 2 thằng nó .

BMW_6688

Xe container
Hazaa... Chiến tranh bao giờ cũng tàn khốc và khốc liệt. Nhà em cũng có 2 Liệt sỹ. ( 1 là Ông chú ruột em hy sinh năm 68 và 1 Anh con Bác ruột hy sinh ở biên giới tây nam năm 1978. Đến nay vẫn chưa tìm đc phần mộ của Chú và Anh ) buồn lắm chứ 😢😢😢

X_FIVE

Xe điện
Gàn nhà em có thằng cha năm nay cũng cỡ ngoài 5 trục,hành nghề cắt tóc.nó kể là chạy này chạy nọ ra sao để bố vợ nó đc ăn loại tiền này..mà lão bố vợ thì béo khoẻ lành lặn sống ngay gần đó.nó còn kể cho bọn xx ăn uống ra sao,hết bao tiền,rồi đi ăn ghẹ ở đâu mới xong viêc ..tộ sư em kinh sợ cả 2 thằng nó .
Em tin có quả báo thôi cụ!

NonameNonick

Xe điện
Mỗi lần đọc những bài báo, câu chuyện về chiến tranh mà em thấy gai người và cay mắt.
Hồi bé em hay lôi mấy cuốn nhật ký của ông cụ nhà em ra đọc những bài thơ, bài viết về những nơi ông cụ nhà em từng đi qua và chiến đấu. Xong ngồi hỏi chuyện đánh nhau như thế nào.
Trên đường từ Bắc hành quân vào Nam thì đơn vị đã bị hy sinh nhiều. Xong cứ ghép vào các đơn vị khác để tiếp tục hành quân và chiến đấu. Ông cụ kể hồi mới vào đến chiến trường, sáng sớm cả trung đội vẫn ngồi nhai lương khô với nhau, địch đến tẩn 1 trận, quay đi quay lại còn mỗi ông cụ nhà em. Xong lại ghép vào để thành tiểu đội khác. Nói chung cực khốc liệt. Cả sư đoàn tan tác hết, mãi gần chục năm gần đây mới thấy có ban liên lạc của sư đoàn tổ chức gặp mặt, liên lạc lại với nhau. Thấy ông cụ nói trong cựu chiến binh của sư đoàn có ông Đinh Thế Huynh, nên thỉnh thoảng tổ chức gặp nhau trên Thái Nguyên gì đó.
Ông cụ nhà em cùng đơn vị vào đến tận Tây Ninh, xong bị thương nên được ra Bắc an dưỡng đầu 1972. Đến tận mấy năm gần đây thì mới được Chủ tịch Trương Tấn Sang mời vào Phủ Chủ tịch tặng kỷ niệm chương cho Sư đoàn 1 anh hùng.
Thực sự trong chiến tranh, mất mát của cả hai bên đều rất nhiều và đau xót.

NonameNonick

Xe điện
Mỗi lần đọc những bài báo, câu chuyện về chiến tranh mà em thấy gai người và cay mắt.
Hồi bé em hay lôi mấy cuốn nhật ký của ông cụ nhà em ra đọc những bài thơ, bài viết về những nơi ông cụ nhà em từng đi qua và chiến đấu. Xong ngồi hỏi chuyện đánh nhau như thế nào.
Trên đường từ Bắc hành quân vào Nam thì đơn vị đã bị hy sinh nhiều. Xong cứ ghép vào các đơn vị khác để tiếp tục hành quân và chiến đấu. Ông cụ kể hồi mới vào đến chiến trường, sáng sớm cả trung đội vẫn ngồi nhai lương khô với nhau, địch đến tẩn 1 trận, quay đi quay lại còn mỗi ông cụ nhà em. Xong lại ghép vào để thành tiểu đội khác. Nói chung cực khốc liệt. Cả sư đoàn tan tác hết, mãi gần chục năm gần đây mới thấy có ban liên lạc của sư đoàn tổ chức gặp mặt, liên lạc lại với nhau. Thấy ông cụ nói trong cựu chiến binh của sư đoàn có ông Đinh Thế Huynh, nên thỉnh thoảng tổ chức gặp nhau trên Thái Nguyên gì đó.
Ông cụ nhà em cùng đơn vị vào đến tận Tây Ninh, xong bị thương nên được ra Bắc an dưỡng đầu 1972. Đến tận mấy năm gần đây thì mới được Chủ tịch Trương Tấn Sang mời vào Phủ Chủ tịch tặng kỷ niệm chương cho Sư đoàn 1 anh hùng.
Thực sự trong chiến tranh, mất mát của cả hai bên đều rất nhiều và đau xót.

Dan du an

Xe ba gác
Nên em thấy khó chịu với những gd như N Lân lắm, suốt ngày chúng nó đi nói phét trên TH, chính em là người soạn wikipedia tay này, để cho mọi nguoi thấy đc con người thật của họ, đã viết những dòng:

có 7 con trai nhưng ko ai tham gia chiến tranh Việt Nam.

Biết là mình có cái tiểu khí trong đó, nhưng vẫn làm. Bao nhiêu gd mất mát mà chúng nó suốt ngày lên khoe khoang nhà toàn tiến sĩ, nguyên vẹn, phương trưởng.
Nếu họ không trốn lính thì cũng không nên trách họ. Còn họ trốn hoặc tìm cách để không phải đi thì đúng là tự họ sẽ phải cảm thấy...... Trước em ở cạnh nhà một gia đình 4 người con liệt sỹ troàn trong chống Mỹ, nhìn lên cái bàn thờ của họ rất ám ảnh.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Làm thế nào để những chuyện như thế này không xảy ra trong cuộc chiến tới?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cảm ơn các chiến sỹ đã hy sinh vì tổ quốc để e được sống trong hoà bình như ngày hôm nay
Thắp nén hương cho các chiến sỹ ạ

toimuondie

Xe container
Hazaa... Chiến tranh bao giờ cũng tàn khốc và khốc liệt. Nhà em cũng có 2 Liệt sỹ. ( 1 là Ông chú ruột em hy sinh năm 68 và 1 Anh con Bác ruột hy sinh ở biên giới tây nam năm 1978. Đến nay vẫn chưa tìm đc phần mộ của Chú và Anh ) buồn lắm chứ 😢😢😢
Nhà cụ giống nhà em kinh khủng.
Hơi khác một chút là đã tìm thấy mộ Liệt sỹ hy sinh năm 78 ở nghĩa trang Châu Thành Tây Ninh.
Còn liệt sỹ hy sinh năm 68 thì chưa thấy.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Ngày xưa mà đc là sinh viên thì toàn ngươi giỏi, cả làng, cả xã may ra có 1 người. Thật đáng tiếc.

rugi_vnb

Xe điện
Chiến tranh thì thương vong là ko thể tránh khỏi, xanh cỏ đỏ ngực

RAVA

Xe ba gác
-Đọc bài viết xúc động trào nc mắt! Họ là những con ng tài năng của nc nhà vào thời điểm đó, nhưng họ đã bỏ lại sách vở bút nghiên để cầm súng chiến đấu bv Tổ quốc. Xin đc nghiêng mình tỏ lòng ngưỡng mộ, cảm phục và biết ơn các anh, các chú liệt sỹ, những cựu sinh viên dũng cảm của trường ĐHXD HN, những ng mà nếu như còn sống, sẽ là đồng nghiệp của tôi!@};-@};-@};-

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Xi nhê gì. Cụ nhà em và đồng đội tính làm cái bia tưởng niệm mấy trăm chú nhà mình ăn 1 trận bom bay sạch, ít ra là gấp 2 số kia. Mà chưa có kết quả đây. Lịch sử lúc nào chẳng đẹp.

Lên bộ tư lệnh chủ quản mà như đi ăn xin, ông già kêu khéo bọn trẻ bây giờ nó còn éo tin có trận ý!
những trận tổn thất lớn là phải ém thông tin vì sợ lính mất tinh thần, ém quá nên đến lúc muốn mở ra thì lại khó.

_AHA_

Xe điện
Thích và thực nó mơ hồ lắm. Việc thêu dệt là có thể có, nhưng tâm lình là tồn tại. Mợ chưa biết chưa thấu thì thích cũng khó. Ko thích cũng ko cần nói ra.

qkace

Xe điện
Các anh đã ngã xuống để bây giờ chúng ta có thể được chọn lựa giữa Trump và Biden.