Chi hội Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa ##

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ducloidsn

Xe tải
Cái vấn đề cụ hỏi nhà cháu đã từng théc méc (vì trên youtube có rất nhiều video của khoai tây DIY vệ sinh món này) & chất vấn trùm services của Thaco-Kia và có cái tài liệu này để cụ tham khảo. Xem rồi thì cụ sẽ thấy là nó chả có j cần vệ sinh vì nếu mở ra thì thấy lúc nào cũng sáng choang :D Cái cảm biến đó nếu hỏng sẽ ảnh hưởng đến việc vận hành của xe ngay, nhưng nêu hỏng thì máy quét lỗi sẽ báo ngay ợ :P
Thk cụ Datma đã minh họa tường tận ạ. Thảo nào mà e seach Youtube không thấy thằng khoai tây nào nó vệ sinh cho carem. Vậy em cũng kệ không táy máy tới chỗ này nữa. ;;)

Beck

Xe điện
Các cụ nhà mình cho cháu hỏi! đã cụ nào vệ sinh cái cảm biến lưu lượng khí nạp chưa ạ - cái cảm biến đặt sau bầu lọc gió và hình như trước họng hút ý. Xe nhà cháu có cảm giác ECU nó điều khiển việc đánh lửa không được chuẩn ợ. Thỉnh thoảng khi tăng tốc lại hụt một cái, có lúc lại trả số. Cảm giác xăng ga nó không được mịn màng cho lắm. Hay là carem nó vậy ạ. Đội ơn các cụ.

ps: xe nhà cháu đã bảo dưỡng hết thảy tai mũi họng và thay bugi rồi. Còn mỗi cái cảm biến này và cái cảm biến khí thải là cháu chưa cho nghịch thôi. Xăng thì mùa này ko điều hòa nó dao động ở 11l/100kg đường phố ít tắc.
Cụ nên vệ sinh cả họng hút đi ạ :-?

anhdaysda

Xe hơi
Vấn đề ăn uốn của KC 2.0 MT thỉnh các cụ

Em đang lăn tăn về vấn đề ăn uống của KC 2.0 MT tìm trên mạng thì thấy linh tinh cả bác thì kêu ăn tận 12 13l đường trường bác lại bảo 5,6l đường trường. Nếu mà đúng 12 13l thì chắc em thay đổi ý định chuyển qua Ỉn. Bác nào đã chinh chiến nhiều rồi thì cho em tí cảm nhận cho vững tâm nhé

Orient Sea

Xe điện
Em đang lăn tăn về vấn đề ăn uống của KC 2.0 MT tìm trên mạng thì thấy linh tinh cả bác thì kêu ăn tận 12 13l đường trường bác lại bảo 5,6l đường trường. Nếu mà đúng 12 13l thì chắc em thay đổi ý định chuyển qua Ỉn. Bác nào đã chinh chiến nhiều rồi thì cho em tí cảm nhận cho vững tâm nhé
Em nghĩ là Carens MT 2.0 thì ăn uống tương đương hoặc có thể ít hơn một chút so với In G. Bình thường em chạy đường hỗn hợp thì 8l / 100km. Chạy bốc lên thì cũng có khi lên đến hơn 10 l /100 km. Nhưng 12-13 l / 100 km đường trường thì chưa bao giờ thấy. Chạy 5,6 l / 100 km đường trường thì em chưa bao giờ đạt được, nhưng cỡ 5,9 l / 100 km thì đã có lần được như thế. Em thường đổ xăng đầy bình, reset trip để theo dõi. Có vài tấm hình để cụ tham khảo:

Chỉnh sửa cuối:

HAICON

Xe điện
Có cách nào câu dây để khi mở cửa đèn đọc sách nó sáng theo đèn trần không các cụ nhỉ?

Ducloidsn

Xe tải
12-13l là AT cụ ơi, MT chắc không ăn đến thế đâu e đi AT đợt nào tắc đường nhiều mới đến 13l thôi, mà cụ đủ tiền lấy ỉn thì mua carem làm gì, sau này bán lỗ chổng vó ra.

laodatma

Xe điện
Có cách nào câu dây để khi mở cửa đèn đọc sách nó sáng theo đèn trần không các cụ nhỉ?
Độ được nếu như kiếm được cái công tắc 3 trạng thái vừa với cái chỗ công tắc zin! :D

laodatma

Xe điện
Theo em đã lăn tăn thì nên mua Ỉn cho khỏi đau đầu ợ! Carens cũng có thể lên tới 12-13l đường trường nếu cụ cứ quất 140-160km/h =))

laodatma

Xe điện
Tiếc là e vừa mới thay dầu không thì em cũng đổ cái chất lỏng gì đấy của mấy cụ trên Nguyễn Xiển cho nó sạch muội luôn cụ ạ :D
Về cái vụ sạch muội này em đã tìm hiểu khá kỹ & trao đổi yc trùm services của Thaco-Kia làm việc với hãng mẹ về việc sử dụng chính thống. Đến thời điểm này thì đã có thông tin thế này: tụi mazda có món đó trong list những việc cần làm trong bảo dưỡng và đơn giản là đổ dung dịch làm sạch muội vào bình xăng (ít nhất khoảng 2/3) thôi chứ không phức tạp 1 phần bơm trực tiếp vào buồng đốt 1 phần vào dầu máy và 1 phần vào bình nhiên liệu như mấy sp qc đầy trên youtube làm khói mù mịt =))

Sản phẩm này dùng cho mazda nhưng cũng có thể xài cho thùng kem nhà mình do động cơ của nhà kem có tỷ số nén khá cao (lý do mà tụi mazda dùng cho xe của họ). Tiếc là dạo này em đi xe ít quá (tuần chỉ chạy cỡ 30km) nên chưa thử được, nếu cụ máu thì có thể xử vụ này ở kgp (nói rõ với ktv là muốn dùng sp làm sạch hệ thống phun nhiên liệu & buồng đốt của mazda chứ kia k có món này ợ). Nhớ đổ đầy ít nhất 2/3 bình xăng trước khi đến & muốn hỏi chi tiết hơn vụ này trước khi làm thì có thể tham vấn cụ Bốn 0938806193 nhé! :)

HAICON

Xe điện
Độ được nếu như kiếm được cái công tắc 3 trạng thái vừa với cái chỗ công tắc zin! :D
Cái công tắc gạt: ON OFF DOOR ngay chỗ đèn trần ý cụ? Mình đấu và giấu vào bên trong đc ko cụ. Cách câu dây kiểu gì nhỉ để em tìm thử cái công tắc xem thế nào.
Về cái vụ sạch muội này em đã tìm hiểu khá kỹ & trao đổi yc trùm services của Thaco-Kia làm việc với hãng mẹ về việc sử dụng chính thống. Đến thời điểm này thì đã có thông tin thế này: tụi mazda có món đó trong list những việc cần làm trong bảo dưỡng và đơn giản là đổ dung dịch làm sạch muội vào bình xăng (ít nhất khoảng 2/3) thôi chứ không phức tạp 1 phần bơm trực tiếp vào buồng đốt 1 phần vào dầu máy và 1 phần vào bình nhiên liệu như mấy sp qc đầy trên youtube làm khói mù mịt =))

Sản phẩm này dùng cho mazda nhưng cũng có thể xài cho thùng kem nhà mình do động cơ của nhà kem có tỷ số nén khá cao (lý do mà tụi mazda dùng cho xe của họ). Tiếc là dạo này em đi xe ít quá (tuần chỉ chạy cỡ 30km) nên chưa thử được, nếu cụ máu thì có thể xử vụ này ở kgp (nói rõ với ktv là muốn dùng sp làm sạch hệ thống phun nhiên liệu & buồng đốt của mazda chứ kia k có món này ợ). Nhớ đổ đầy ít nhất 2/3 bình xăng trước khi đến & muốn hỏi chi tiết hơn vụ này trước khi làm thì có thể tham vấn cụ Bốn 0938806193 nhé! :)
Thanh hóa có ko cụ nhỉ. E thử phát xem thế nào

taydixewavehg

Xe buýt
Check lai định dạng (phải là fat32 như cụ hòa nói), thay cái USB khác xem sao (CD của thùng kem có tiếng kén usb đấy) :D
a nói e mới để ý. trưa e về e thử luôn ạ. công nhận CD kem này kén thật. e mua hẳn cái USB mới rồi mà nó cũng chẳng nhận
1. Đưa thẻ vào máy tính rồi format về định dạng Fat32.
2. Copy MP3 có bit rate nhỏ hơn 320 mới chạy.
Không biết USB hịn chuẩn 3.0 nó có hỗ trợ không, cứ lấy loại lởm lởm là nghe được rồi.
@ cụ hòa. trưa e format xem như nào. k được e mag xe lên cho anh nhá

Beck

Xe điện

Tiếc là e vừa mới thay dầu không thì em cũng đổ cái chất lỏng gì đấy của mấy cụ trên Nguyễn Xiển cho nó sạch muội luôn cụ ạ :D
Theo quan điểm của em thì cũng ko phức tạp quá như cụ Ma nói đâu, em đã từng làm như cách của mấy cụ Nguyễn Xiển như cụ Ducloi nói cho con Mer già rồi ạ, đổ dung dịch trực tiếp vào buồng đốt ngâm 30' rồi rút ra (có cách để chắc chắn khi nổ máy là hết nước dung dịch này các cụ nhé nên ko phải lo thủy kích gì đâu ạ), sau khi làm xong thật sự là máy nhẹ nhàng thấy rõ mà ko phải là cảm nhận nữa ạ. Em thấy đổ trực tiếp như này sẽ hiệu quả hơn là đổ qua bình xăng :-?

HAICON

Xe điện
Theo quan điểm của em thì cũng ko phức tạp quá như cụ Ma nói đâu, em đã từng làm như cách của mấy cụ Nguyễn Xiển như cụ Ducloi nói cho con Mer già rồi ạ, đổ dung dịch trực tiếp vào buồng đốt ngâm 30' rồi rút ra (có cách để chắc chắn khi nổ máy là hết nước dung dịch này các cụ nhé nên ko phải lo thủy kích gì đâu ạ), sau khi làm xong thật sự là máy nhẹ nhàng thấy rõ mà ko phải là cảm nhận nữa ạ. Em thấy đổ trực tiếp như này sẽ hiệu quả hơn là đổ qua bình xăng :-?
xèng xủng vụ này ra sao? có DIY đc ko cụ?

laodatma

Xe điện
Hê hê! Nếu Beck đổ hết cả lọ vào buồng đốt thì lại không đúng rồi vì theo đúng qui trình thì vẫn có phần đổ vào bình xăng. Đổ trực tiếp vào buồn đốt đúng là không phức tạp với Beck nhưng sẽ kà khoai với đại đa số ae ở đây. Chưa nói đến cái "hiệu quả thấy ngay" thì cái mình thấy gờn gợn của pa kia là không ai (kể cả thằng sx) dám làm 1 cái thực nghiệm: video nội soi cái buồng đốt trước và sau khi xử lý! Việc đó quá đơn giản với 1 cái camera đầu dò nhưng có search nát youtube cũng chỉ có: ảnh chụp cái buồng đốt, su páp đầy muội sau đó là đoạn hoạt hình giới thiệu dung dịch sẽ tẩy sạch và cuối cùng là mấy cái video kết quả khói mù mịt của cả khoai tây & ta bẩu đó là do đốt muội =))
Chính vậy nên mình mới nghĩ thay vì mạo hiểm theo pa bơm dung dịch vào buồng đốt (có cảnh báo rủi rõ thủy kích thừ chính nhà sx nếu không biết cách thực hiện chính xác) thì làm theo pa dv của hãng thì tốt hơn :P

chip&moon

Xe tăng
Em chả tin là nó sạch được nếu ko tháo tung ra và lấy giấy ráp đánh :D
Tuy vậy cứ 1v thì em cũng cho vào bình xăng 1 lọ dung dịch làm sạch của Sonax mua ở Metro, gọi là thẩm du tự sướng cho bằng anh bằng em :D

HAICON

Xe điện
Em chả tin là nó sạch được nếu ko tháo tung ra và lấy giấy ráp đánh :D
Tuy vậy cứ 1v thì em cũng cho vào bình xăng 1 lọ dung dịch làm sạch của Sonax mua ở Metro, gọi là thẩm du tự sướng cho bằng anh bằng em :D
Lão zống em :D

chuvoicon

Xe tăng
Em chạy đường trường AT 2.0 kịch kim là 10l/100km, full tải và điều hòa vì mùa hè nóng như chảo rang, còn chạy bt thì khoảng 8-9l/100km ợ

Trạng thái
Thớt đang đóng