Chi hội Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa ##

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoacvxd

Xe tăng
Em cứ thắc mắc mãi vụ dầu hộp số MT của các cụ, sao anh Hải không trang bị dầu này mà phải nhập theo yêu cầu lọ mọ của các cụ, rồi còn biết bao nhiêu xe MT nữa chứ.

laodatma

Xe điện
Hị hị! Dầu nhớt nó có phải phụ tùng chính phẩm Kia đâu cụ. Ngoài ra một vấn đề rất quan trọng là các xưởng là của Thaco làm dv xe Kia chứ không phải là xưởng của các hãng xây dựng nên như Toy, Mec, Ford .... Vì vậy nó có chuyện "sáng tạo" của hệ thống nhập linh kiên, phụ tùng, vật tư thay thế. Chính bản thân ae làm services của Thaco cũng gặp khó (mọi thứ phải lĩnh từ tổng kho chứ k thể chủ động) khi phải mất 2 năm mới thay đổi được việc nhập cái dầu cho đúng. Thực sự vụ này em cũng rất cay vì những vấn đề: khó chuyển số hay gõ lọc cọc vào buổi sáng (đặc biệt trời lạnh) ... nó là cảm giác chạy xe và đã được mô phỏng, tái lập lại với các ks Thaco nhưng mất quá nhiều thời gian đến vậy mới xử lý được. Qua đây cũng thấy sự trì trệ & quan liêu của của các Cty VN nói chung và Thaco nói riêng, chắc thế nên đến cuối thế kỷ này cũng chẳng lên được CNXH =))

Em cứ thắc mắc mãi vụ dầu hộp số MT của các cụ, sao anh Hải không trang bị dầu này mà phải nhập theo yêu cầu lọ mọ của các cụ, rồi còn biết bao nhiêu xe MT nữa chứ.

Chỉnh sửa cuối:

xmen

Xe buýt
Các cụ cứ bàn nhiều em bảo Sơn gửi phi dầu ở nhà em để em làm đầu nậu nhé :D

laodatma

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

HAICON

Xe điện
Đc bảo kê của cụ 4, can dầu hộp số MT đã về TH chiều qua. Sáng nay e phi ra thay... đã trị đc bệnh khó sang số và nặng từ khi bảo dưỡng. Test thử chuyến về quê--> quá ngon so với 500k bỏ ra :P
Tks cụ 4 và ae Kia Thanh hóa.

laodatma

Xe điện
Đc bảo kê của cụ 4, can dầu hộp số MT đã về TH chiều qua. Sáng nay e phi ra thay... đã trị đc bệnh khó sang số và nặng từ khi bảo dưỡng. Test thử chuyến về quê--> quá ngon so với 500k bỏ ra :P
Tks cụ 4 và ae Kia Thanh hóa.
Hê hê! Chuẩn không thể chỉnh, ngon bổ & chi phí hợp lý. Hồi xưa tý nữa định tự nhập redoil về 400k chưa vat lọ 0.9l :)

xmen

Xe buýt
Em khai thớt này xuân mới bằng vụ hú vía của em hehe, tầm gần 5h chiều ngày 30, em đi đón bà em vào nhà ăn cơm thì tự dưng thấy xe cứ khác khác, về đến nhà thì thấy cái đồng hồ nhiệt độ nó hơi bất thường, em kiểm tra cái quạt gió ngay thì thấy nó ko chạy, alo cho Sơn thì chú cố vấn & chú Trường trực hôm nay đã về nhà rồi. Thế là em mới tự lọ mọ dò cầu chì, rơ le nhưng rơ le thì em không biết thế nào là sống hay chết, em cũng nghĩ tiêu cực là cái quạt gió tèo rồi, thế là em tháo béng cái jack ra để thử cắm thẳng ra ắc quy xem thế nào, lúc tháo ra thì ôi thôi, jack bị move lồi ra 1 cục nhựa nho nhỏ nên quạt không tiếp xúc, em nhể cái mẩu nhựa ra, vệ sinh lại chân jack và cắm lại thì quạt đã chạy, nhiệt độ về bình thường => Oh yeah!!!!!!. Thế là em lại có xe chạy tết rồi, còn vấn đề điều hòa chưa mát lại em alo Sơn bảo ra tết kiểm tra sau ạ

newcarens2011

Xe tải
Em khai thớt này xuân mới bằng vụ hú vía của em hehe, tầm gần 5h chiều ngày 30, em đi đón bà em vào nhà ăn cơm thì tự dưng thấy xe cứ khác khác, về đến nhà thì thấy cái đồng hồ nhiệt độ nó hơi bất thường, em kiểm tra cái quạt gió ngay thì thấy nó ko chạy, alo cho Sơn thì chú cố vấn & chú Trường trực hôm nay đã về nhà rồi. Thế là em mới tự lọ mọ dò cầu chì, rơ le nhưng rơ le thì em không biết thế nào là sống hay chết, em cũng nghĩ tiêu cực là cái quạt gió tèo rồi, thế là em tháo béng cái jack ra để thử cắm thẳng ra ắc quy xem thế nào, lúc tháo ra thì ôi thôi, jack bị move lồi ra 1 cục nhựa nho nhỏ nên quạt không tiếp xúc, em nhể cái mẩu nhựa ra, vệ sinh lại chân jack và cắm lại thì quạt đã chạy, nhiệt độ về bình thường => Oh yeah!!!!!!. Thế là em lại có xe chạy tết rồi, còn vấn đề điều hòa chưa mát lại em alo Sơn bảo ra tết kiểm tra sau ạ
Vụ này cũng nguy hiểm đấy cụ nhẩy. Vodka kinh nghiệm của cụ rất nhiều.

HAICON

Xe điện
Có vụ này nhờ các cụ chẩn hộ: từ sáng đến giờ lên xe đề nổ em nghe thấy tiếng tít tít của bộ auto lock kêu (các cửa đóng hết xe chưa di chuyển) khi tắt chìa khóa điện rút ra khỏi ổ có hiện tượng mất điện toàn bộ xe như kiểu mình tháo ắc quy ra. Tuy nhiên 1 lúc sau lại trở về bt. Em chả rõ tại seo nữa #-o

nothinghd

Xe điện
Mua bình cứu hỏa sẵn đi cụ...

nothinghd

Xe điện
He, cái auto lock hàn găm vào hộp đen, nó lỏng dây hay chạm chập j thì... eo ơi :P

HoangTung76

Xe điện
Tháo ra check ngay thôi, có lẽ chập ở đâu rồi.

laodatma

Xe điện
Có vụ này nhờ các cụ chẩn hộ: từ sáng đến giờ lên xe đề nổ em nghe thấy tiếng tít tít của bộ auto lock kêu (các cửa đóng hết xe chưa di chuyển) khi tắt chìa khóa điện rút ra khỏi ổ có hiện tượng mất điện toàn bộ xe như kiểu mình tháo ắc quy ra. Tuy nhiên 1 lúc sau lại trở về bt. Em chả rõ tại seo nữa #-o
Vụ này đầu tiên phải khai củ tỉ xem dạo này có độ chui món j mà động chạm tới điện đóm k thì mới bắt bệnh chuẩn được :P Ngoài vụ tít tít lúc đề & có vẻ như mất điện kia thì các chức năng # vẫn hoạt động đúng :-? Tiếng kêu tít tít kia khi nào hết hay cứ kêu liên tục?

hoacvxd

Xe tăng
Bộ Autolock kêu = xe đã chuyển bánh + (phanh tay chưa nhả hoặc cửa chưa đóng hết).
Nếu có độ thêm cái gì liên quan đến cảm biến tốc độ thì nên xem lại.
Riêng vụ mất điện thì hơi nguy hiểm đấy cụ ạ.

adonis

Xe buýt

HAICON

Xe điện
Vụ này đầu tiên phải khai củ tỉ xem dạo này có độ chui món j mà động chạm tới điện đóm k thì mới bắt bệnh chuẩn được :P Ngoài vụ tít tít lúc đề & có vẻ như mất điện kia thì các chức năng # vẫn hoạt động đúng :-? Tiếng kêu tít tít kia khi nào hết hay cứ kêu liên tục?
Ko độ gì liên quan đến khoang lái. Cóa mỗi độ quả xenon ở khoang máy thôi. Nó kêu 1 hồi ngắn khi mình đề nổ, xong rồi tắt ợ.
Bộ Autolock kêu = xe đã chuyển bánh + (phanh tay chưa nhả hoặc cửa chưa đóng hết).
Nếu có độ thêm cái gì liên quan đến cảm biến tốc độ thì nên xem lại.
Riêng vụ mất điện thì hơi nguy hiểm đấy cụ ạ.
Em ko độ gì đến gia tốc cả cụ. Xe thì chưa lăn bánh.

Trạng thái
Thớt đang đóng