[Funland] Starbucks coi thường pháp luật Việt Nam?

toechuoi

Xe tăng
Họ vẫn nhận quẹt thẻ hoặc ck mà cụ. Nếu như họ bảo cụ là em chỉ nhận tiền $ hoặc Yên nhật thì lúc ấy cụ hẵng chưởi chứ :D. Có thể bất tiện hoặc không nhưng cụ bảo coi thường luật pháp VN thì cụ lại k đúng

LionKingMT

Xe tải
Hôm trước em ra UBND phường Vĩnh Tuy sao y cái sổ đỏ có 12K nhưng giờ tất cả dùng CK, không dùng tiền mặt luôn.
Chính phủ đang khuyến khích giao dịch không dùng tiền mặt mà cụ

3005

Xe tăng
Em ở bên TQ chính phủ cũng từng phạt một số cửa hàng vì không nhận tiền mặt nhưng cũng bắt cóc bỏ đĩa. Sau không phạt nữa. Bên này cũng tranh cãi điểm ranh giới là nó không “từ chối nhận tiền mặt” mà nó “từ chối phục vụ” vì nó đã phục vụ gì khách hàng đâu mà nói nó “từ chối nhận tiền”. Khách chỉ có tiền mặt nó từ chối phục vụ ngay từ đầu rồi.

3005

Xe tăng
Bên VN mình thì lại càng khó phạt hơn vì chỉ quy định không được từ chối “đồng tiền Việt Nam” chứ không quy định cụ thể là “tiền mặt” hay “tờ giấy bạc” nên chuyển khoản cũng tính là đã nhận “đồng tiền Việt Nam”. Giờ mà phạt thì sẽ dẫn đến rủi ro pháp lý không công nhận tiền trong tài khoản là “đồng tiền Việt Nam”. Ông nào mà đứng ra phạt chắc vào lò ngay lập tức. Đang thời kỳ củi lửa thế này chắc không ai chơi môn thể thao mạo hiểm múa lửa giữa kho xăng thế đâu.

trungthu2020

Xe tăng
Thực ra nên để lại 1 option cho 1 số ít người già. Còn tầm trung niên giờ cũng dùng bank nhiều.
Các bác nhà mình chơi kiểu lùa ép 100% hết.
Người già họ thích cầm tiền mặt hơn, mà có rành về cntt đâu, phỏng cụ?

Bachsima

Tháo bánh
Bên VN mình thì lại càng khó phạt hơn vì chỉ quy định không được từ chối “đồng tiền Việt Nam” chứ không quy định cụ thể là “tiền mặt” hay “tờ giấy bạc” nên chuyển khoản cũng tính là đã nhận “đồng tiền Việt Nam”. Giờ mà phạt thì sẽ dẫn đến rủi ro pháp lý không công nhận tiền trong tài khoản là “đồng tiền Việt Nam”. Ông nào mà đứng ra phạt chắc vào lò ngay lập tức. Đang thời kỳ củi lửa thế này chắc không ai chơi môn thể thao mạo hiểm múa lửa giữa kho xăng thế đâu.
Chuyển khoản tính thì tiền mặt càng phải tính, nếu không nhận tiền mặt là từ chối nhận đồng tiền Việt Nam rồi.

beSuSu

Xe điện
Em đi Decathlon mua đồ, mua 1 mớ linh tinh, ra thu ngân ko cho túi đựng, bảo lý do bảo vệ môi trường nên ko cho túi. Nhưng có bán 20k / túi đựng để xách đồ về !!
Thực sự phiền toái, bắt buộc phải bỏ ra gần $1 mua cái túi để mang đồ linh tinh lặt vặt về.
Lý do nghe thì văn minh, nhưng chính sách bán hàng gây sự khó chịu rất lớn cho KH khi lần đầu mua hàng tại Decathlon.
Cái túi cụ trả tiền là túi thân thiện môi trường. Ko có gì mâu thuẫn cả.
Trừ khi họ lại đưa cho cụ túi nylon.

Jessestock

Xe máy
Chuyển khoản tính thì tiền mặt càng phải tính, nếu không nhận tiền mặt là từ chối nhận đồng tiền Việt Nam rồi.
Xin minh chứng cho luận điểm "nếu không nhận tiền mặt là từ chối nhận đồng tiền Việt Nam rồi"?
Doanh nghiệp có kinh doanh trên lãnh thổ VN, có tạo ra việc làm, lao động, có đóng thuế tức là có đóng góp thiết thực cho đất nước. K nên chụp mũ kiểu đấy.

Bachsima

Tháo bánh
Xin minh chứng cho luận điểm "nếu không nhận tiền mặt là từ chối nhận đồng tiền Việt Nam rồi"?
Doanh nghiệp có kinh doanh trên lãnh thổ VN, có tạo ra việc làm, lao động, có đóng thuế tức là có đóng góp thiết thực cho đất nước. K nên chụp mũ kiểu đấy.
Minh chứng gì nữa, tiền mặt không phải đồng tiền Việt Nam à?

bmwp0wer

Xe tăng
Cái túi cụ trả tiền là túi thân thiện môi trường. Ko có gì mâu thuẫn cả.
Trừ khi họ lại đưa cho cụ túi nylon.
Túi giấy như các bên uniqlo cho KH thôi cụ. Nhưng cụ phải trả thêm tiền mua túi, dùng ý nghĩa việc bvmt nhưng tạo sự phiền toái nhất định cho KH, móc thêm ví KH 1 khoản tiền.

The Silent

Xe buýt
Em thì không biết họ coi thường pháp luật Việt Nam căn cứ Luật nào, điều, khoản nào. Em chi biết đồ uống không hợp với em. Em thấy không ngon và đắt ạ.

Jessestock

Xe máy

beSuSu

Xe điện
Túi giấy như các bên uniqlo cho KH thôi cụ. Nhưng cụ phải trả thêm tiền mua túi, dùng ý nghĩa việc bvmt nhưng tạo sự phiền toái nhất định cho KH, móc thêm ví KH 1 khoản tiền.
Mỗi sp +(3-5)k rồi tặng cái túi tử tế, loại ngon ngon dùng nhiều lần như túi rứa to ấy. Có phải ok hơn ko nhỉ.

Jonhy

Xe buýt
Vậy những người ko có thẻ hay tài khoản ngân hàng thì sao các cụ? Ví dụ như mẹ em có tuổi rồi biết gì mấy cái công nghệ hoặc bọn trẻ con thì lấy đâu ra tài khoản ngân hàng vs các loại ví??? Hay là những đối tượng khách hàng đấy cũng từ chối phục vụ?
P/S: Nhiều cụ thẩm được cái nước lã pha hương cafe của Starbuck tài thật đấy 😁

Em mua 2 cốc size bé hết 140k, mà quán trong times city cũng chả có gì đẹp :))

aitymo

Xe điện
nhận tiền mặt thì quản lý phức tạp kèm rủi ro cho bằng để cái qr code cái wallet nhẹ nhàng tiết kiệm và văn minh mà nhỉ

Bachsima

Tháo bánh
nhận tiền mặt thì quản lý phức tạp kèm rủi ro cho bằng để cái qr code cái wallet nhẹ nhàng tiết kiệm và văn minh mà nhỉ
Thế lại không quản được thì cấm, em tưởng dư lào.

first

Xe tăng
Mấy cụ đang nhầm lẫn. Các trạm thu phí cao tốc giờ nó chỉ như là cổng soát vé, không phải nơi bán vé, nên nó không thu tiền. Còn mua vé (nạp tài khoản giao thông, nạp ví giao thông) thì cụ cứ ra điểm dịch vụ của nó mà đưa tiền mặt vẫn được.
Hình như cụ chủ hơi bị "nâng cao quan điểm"
Nếu không nhận tiền mặt mà là từ chối đồng tiền Việt Nam thì các tuyến cao tốc (chỉ thu phí không dừng ETC) vi phạm lâu rồi cụ ạ. 🤣
Thế các trạm thu phí không dừng, không nhận tiền mặt, thì có phải là đang phạm luật không?