[Funland] Starbucks coi thường pháp luật Việt Nam?

polizia

Xe container
Thuế đang triển khai chương trình link máy tính tiền với tài khoản quản lý thuế và ngân hàng thì phải. Đại khái em không rõ lắm nhưng các cửa hàng sẽ phải gần như khai báo online doanh thu hàng ngày luôn và bên thuế check được.
Nên starbuck nó yêu cầu thanh toán ck 100% là để tuân thủ quy định mới đấy.
Em cũng đang lo cái này.
Ko biết có phần mềm bán hàng nào chạy offline ko, em có cửa hàng nhỏ, doanh thu cũng chỉ 5-7 tr/ ngày.
Ít nữa sợ thuế nó soi nốt cái này thì khỏi trốn, giờ đang đóng khoán.

origami

Xe tải
Không tiền mặt chính là từ chối tiền mặt
Không suy như vậy cụ ạ;

Em hiểu là hiện tại có nhiều pt thanh toán không tiền mặt, nhưng tại cửa hàng này họ chỉ hỗ trợ 1 vài trong số đó;
Vd: có nơi chỉ nhận visa thì không dùng được amex; có nơi nhận cả amex và visa;

Thực tế, cty Mĩ chấp nhận pt thanh thoán của NH, ví đt của VN thì có lợi và là tin tốt cho VN;

Chỉnh sửa cuối:
Đơn giản là không dùng tiền mặt thôi.
Còn hiểu theo kiểu gì thì do cụ nghĩ cả.:))

cantona

Xe container
Em ủng hộ dần dà dùng thanh toán ck hết. Các cụ muốn vệ sinh, sạch sẽ, thuận tiện thì nên dùng và ủng hộ internet banking. Quán làm đồ ăn, pha chế mà nv cứ vừa cầm tiền đầy vi khuẩn rồi lại cầm vào đồ ăn, đồ dùng thì lấy đâu ra tiêu chuẩn cho sức khỏe. Có phải tờ tiền nào cũng sáng đâu. Vừa mua cá ở chợ sáng, tiền bà bán cá tay đầy mỡ, nước...lau qua loa cầm vô, nhét trong ví, xong trưa mua đồ uống lại lôi ra tt.
Cụ nào ví đồ nó ko ngon và đắt thì có thể gọi cho chủ nhà hoặc chủ mặt bằng đừng lấy tiền mặt bằng thương hiệu nữa, nhắn luôn các đvi thu tiền pccc, tiền bảo kê, tiền bao để xe vỉa...thế là có đồ ngon bổ rẻ liền à =))

Mít đen

Xe buýt
Em ủng hộ dần dà dùng thanh toán ck hết. Các cụ muốn vệ sinh, sạch sẽ, thuận tiện thì nên dùng và ủng hộ internet banking. Quán làm đồ ăn, pha chế mà nv cứ vừa cầm tiền đầy vi khuẩn rồi lại cầm vào đồ ăn, đồ dùng thì lấy đâu ra tiêu chuẩn cho sức khỏe. Có phải tờ tiền nào cũng sáng đâu. Vừa mua cá ở chợ sáng, tiền bà bán cá tay đầy mỡ, nước...lau qua loa cầm vô, nhét trong ví, xong trưa mua đồ uống lại lôi ra tt.
Cụ nào ví đồ nó ko ngon và đắt thì có thể gọi cho chủ nhà hoặc chủ mặt bằng đừng lấy tiền mặt bằng thương hiệu nữa, nhắn luôn các đvi thu tiền pccc, tiền bảo kê, tiền bao để xe vỉa...thế là có đồ ngon bổ rẻ liền à =))
Lâu rồi em cũng chẳng dùng tiền mặt. Em thấy VN đang làm rất tốt việc chuyển sang thanh toán không tiền mặt. Giờ em thấy mua sắm gì cũng có thể ck, kể cả uống trà đá vỉa hè. Rất tiện

BMW X5

Xe buýt
Đọc báo thấy Starbucks bắt đầu từ chối nhận thanh toán bằng tiền mặt tại 8 cửa hàng.
Đây rõ ràng là hành vi coi thường pháp luật trắng trợn.

Theo điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước, hành vi từ chối nhận tiền đủ chuẩn lưu thông là bị cấm

Starbucks là công ty lớn, có đội ngũ pháp chế, nhưng điều luật này họ cũng biết, nhưng biết sai vẫn làm, đây chính là thái độ khinh thường của họ.
Cụ bên Truyền thông định đánh Starbucks à? Em hỏi thật:)) Chứ OFFER nhà mình tỉnh táo và điềm đạm lắm:)) Ba cái dòng giật tít, nâng cao quan điểm lái dư luận trên này khó làm lắm. Cụ bê lên FB anh em bên đấy đông và hung hăng hơn nhiều:))

trungthu2020

Xe tăng
ko nhận tiền mặt mà chỉ nhận ck đầy mà? ô hay, nó từ chỗi đồng tiền Việt Nam éo đâu?
lúc nào nó chỉ nhận usd, eu thì hãy chửi, chửi sớm quá người ta biết mình .... à mà thôi=))
Chủ thớt đánh tráo khái niệm, em đánh giá thớt bẩn

STElectrics

Xe lăn
Không biết các cụ sao chứ vào cây xăng em ớn nhất các cháu trẻ trả bằng tài khoản. Tốn thời gian khủng khiếp. Hồi đầu sau đôi lần quẹt thẻ em cũng nhận ra mình đang làm mất thời gian của người khác nên đổ xăng xe máy là em dùng tiền mặt cho nhanh.

trungthu2020

Xe tăng
Ui giời, giờ BHXH cũng từ chối trả lương bằng TM rồi :))
Em có bà bác hơn 80 tuổi, ko có chồng con.
Hôm vừa rồi mẹ em phải dắt bác đi làm giấy uỷ quyền để bhxh trả lương vào tk mẹ em rồi mẹ em rút đưa bác.
Đhs đang ra bưu điện lấy tiền mặt đc mà giờ ép người ta đi ở bank vs ck hết qua bank.
Mà mấy ông bà già lương hưu có vài đồng bọ.
Theo đề án 06 do Bộ CA chủ trì cụ ah

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Hình như luật bác chủ thớt chỉ áp dụng nếu nó chỉ nhận ngoại tệ mà không nhận VND thôi.

cantona

Xe container
Lâu rồi em cũng chẳng dùng tiền mặt. Em thấy VN đang làm rất tốt việc chuyển sang thanh toán không tiền mặt. Giờ em thấy mua sắm gì cũng có thể ck, kể cả uống trà đá vỉa hè. Rất tiện
Bán hoa quả rong cũng ck đc cụ ơi, mua hoa quả lẻ chợ buôn Long Biên cũng ck đc luôn mà ngta ko mắng, mua hoa Quảng Bá cũng ck mấy chục lẻ. Có nhược điểm vs mấy chị mấy cô ko rành công nghệ, thật thà là hay bị mấy đứa thanh niên sống chó nó ck mom~ thôi, ngta buôn bán vất vả mà mấy chục chúng nó còn quỵt, tiên sư chúng nó.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Túm lại không thể tự ý không thu tiền mặt được, nhất là hệ thông lớn, sai luật rồi

New Audi R8

Xe buýt
Nâng cao quan điểm, rách việc

otothanglong

Xe điện
Em không hợp đồ uống của chuỗi này, thực sự không hợp.