[Funland] Starbucks coi thường pháp luật Việt Nam?

otothanglong

Xe điện
Loại cà phê mà chuỗi này dùng là cà phê arabica nhạt nhẹ mà thơm. dân ta quen uống gu đậm vị rồi lên thấy nó nhạt.
Em cũng không hay cafe đâu nhưng thỉnh thoảng đi với bọn trẻ con, chúng nó thích vào đây, còn mình gọi cafe uống 1 lần em chịu luôn.

vanhai493

Xe điện
Không biết các cụ sao chứ vào cây xăng em ớn nhất các cháu trẻ trả bằng tài khoản. Tốn thời gian khủng khiếp. Hồi đầu sau đôi lần quẹt thẻ em cũng nhận ra mình đang làm mất thời gian của người khác nên đổ xăng xe máy là em dùng tiền mặt cho nhanh.
Quẹt thẻ e thấy nhanh mà
Thẻ của e kiểu chạm vào là dc k cần phải quẹt

MyMac

Xe điện
Tại nhân viên ăn cắp nhiều quá. Khổ thân hãng.

VOLVODD

Xe tải
Không hiểu sao em lại thích nghe tiếng tinh tinh hơn cái âm thanh xoẹt xoẹt, chắc tại em lười đếm với hay nhầm, cứ thấy tinh tinh nhìn màn hình phát vui luôn

HUNGSMUN

Xe container
Ôi, may quá em ko (đủ điều kiện) chơi với thương hiệu này:))

bmwp0wer

Xe tăng
Em đi Decathlon mua đồ, mua 1 mớ linh tinh, ra thu ngân ko cho túi đựng, bảo lý do bảo vệ môi trường nên ko cho túi. Nhưng có bán 20k / túi đựng để xách đồ về !!
Thực sự phiền toái, bắt buộc phải bỏ ra gần $1 mua cái túi để mang đồ linh tinh lặt vặt về.
Lý do nghe thì văn minh, nhưng chính sách bán hàng gây sự khó chịu rất lớn cho KH khi lần đầu mua hàng tại Decathlon.

bmwp0wer

Xe tăng
Đọc báo thấy Starbucks bắt đầu từ chối nhận thanh toán bằng tiền mặt tại 8 cửa hàng.
Đây rõ ràng là hành vi coi thường pháp luật trắng trợn.

Theo điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước, hành vi từ chối nhận tiền đủ chuẩn lưu thông là bị cấm

Starbucks là công ty lớn, có đội ngũ pháp chế, nhưng điều luật này họ cũng biết, nhưng biết sai vẫn làm, đây chính là thái độ khinh thường của họ.
Xưa mỗi lần được đi xuất ngoại, đến đâu em cũng uống star $buck, uống vì tò mò hương vị cafe mỗi nước họ đều pha chế có sự khác nhau nhất định, so sánh cảm nhận. Star dollar buck tại VN em ko thấy ngon bằng cfe việt, ở 1 số nước uống cũng thấy ngon hơn.
Về chuyện ko nhận ttoan tiền mặt như báo phản ánh thì star buck dở rồi, vi phạm nguyên tắc nhập gia tùy tục, đến 1 số thương hiệu toàn cầu như HSBC slogan trước cũng là: Ngân hàng toàn cầu, Am hiểu địa phương!!

dzoro

Xe điện
Đọc báo thấy Starbucks bắt đầu từ chối nhận thanh toán bằng tiền mặt tại 8 cửa hàng.
Đây rõ ràng là hành vi coi thường pháp luật trắng trợn.

Theo điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước, hành vi từ chối nhận tiền đủ chuẩn lưu thông là bị cấm

Starbucks là công ty lớn, có đội ngũ pháp chế, nhưng điều luật này họ cũng biết, nhưng biết sai vẫn làm, đây chính là thái độ khinh thường của họ.
Từ chối nhận thanh toán tiền mặt mà chấp nhận chuyển khoản hoặc thanh toán qua thẻ tín dụng thì là chấp nhận được. Ví dụ thanh toán giữa các công ty thì toàn là chuyển khoản mà, công ty nào mà vác tiền mặt đến trả em mắng cho ấy chứ :))

KUBIKA

Xe tải
Cụ chủ chắc định tạo sóng tẩy chay Starbuck. Việc từ chối thanh toán bằng tiền mặt ở mình thì có vẻ mới nhưng ở nước ngoài rất nhiều nơi ghi luôn không nhận thanh toán tiền mặt. Đối với chính quyền thì người ta càng khuyến khích, thanh toán bằng thẻ minh bạch, khó trốn thuế hơn.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Có thể họ đang làm sai luật, nhưng em thấy chưa đến mức như cụ đang nói. Em thấy hơi giật tít và nâng cao quan điểm.
Từ chối nhận thanh toán tiền việt trên dải đất hình chữ s. Câu chuyện lại hoàn toàn khác.

Giờ gửi xe oto có tuyến đường k thu tiền mặt mà.
Em thì toàn tiêu tiền mặt, cơ mà k uống starbuck, xong nó từ chối tm mà k báo trc đến lúc thanh toán mới từ chối em chưởi nhấc người.
Cà phơ giờ toàn gọi đồ và thanh toán xong mới được uốn cụ ợ.

danleduc

Xe điện
Em đi Decathlon mua đồ, mua 1 mớ linh tinh, ra thu ngân ko cho túi đựng, bảo lý do bảo vệ môi trường nên ko cho túi. Nhưng có bán 20k / túi đựng để xách đồ về !!
Thực sự phiền toái, bắt buộc phải bỏ ra gần $1 mua cái túi để mang đồ linh tinh lặt vặt về.
Lý do nghe thì văn minh, nhưng chính sách bán hàng gây sự khó chịu rất lớn cho KH khi lần đầu mua hàng tại Decathlon.
Giống hệt H&M ....cũng không cung cấp túi free, mà phải mua túi giấy.

tranthanhhaist

Xe buýt
Em thấy làm thế cũng tốt mà, cơ hội để VN bỏ dần tiền mặt. Cơ mà em chưa bao giờ coi sờ ta bết này là cà phê cả.

danleduc

Xe điện
Starbucks VN không nhắm vào khác hàng đại chúng đâu.

Rất ít người VN có gu uống cà phê Arabica thơm ngọt nhẹ, có vị chua, ít đắng.
Đa phần dân VN ta thích gu cà phê Robusta đắng mạnh.

Cún béo

Xe hơi
Em tuần nào cũng ghé Starbuck vì với em đồ uống của Starbuck ngon hơn những quán khác. Starbuck vẫn nhận tiền mặt chứ có bắt khách phải chuyển khoản đâu cụ? Em đang ngồi Starbuck Indochina đây.

matizvan2009

Xe ba gác
Em gần đây hay mua đồ TkoLife. Các bạn cũng bảo muốn lấy túi thì trả thêm tiền. Em toàn bảo không vì đi ato, ôm ra xe vứt lên xe.
Điều hay và ngạc nhiên là cửa hàng này tuyến dụng các bạn nhân viên không nghe, nói được. Em ở tỉnh lẻ. 1 cửa hàng em đến thì em hỏi bạn nv không trả lời, đầu tiên em tưởng là bạn người Nhật nên không hiểu em nói gì...lúc sau các bạn bình thường bảo bạn ấy nghe được nhưng không nói được. Lần khác, cửa hàng khác em hỏi bạn nv không nói gì, lúc sau bạn ấy đem đt ra viết 'anh cần gì ah' mới biết bạn ấy không nghe không nói được.