[Funland] SOS : các cụ dịch nghĩa giúp em cái nội quy của toà chung cư nhà em với

TN1805

Xe điện
E vừa mua căn chung cư ở toà nhà này, sắp tới e chuyển về đó ở. e có 1 chú chó phốc sóc nhỏ e nuôi từ lúc nó mới đẻ đến giờ đc hơn 3 tuổi và e dự định nó sẽ theo e về nhà mới. Nhưng đọc cái nội quy của toà nhà về việc nuôi động vật mà đọc xong e thấy ngôn từ của nó khó hiểu quá, ko biết tóm lại là nó có cho e nuôi chó trong nhà của e ko ? Các cụ giải thích cho e với ~X(
Cái cụm từ " động vật, bao gồm nhưng không giới hạn..." , nghĩa của nó là các loại động vật nói chung bao gồm những loài được kể tên ra ( làm ví dụ ), nhưng không gói gọn chỉ những loài động vật kể tên đó mà tất cả những loài động vật khác...
Thường văn viết trong công văn, nội quy, thông báo, hợp đồng...phải chặt chẽ câu từ như vậy.
Túm lại, cụ có thể hiểu nội quy này cấm cư dân nuôi tất cả các loại động vật trong căn hộ chung cư.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
E vừa mua căn chung cư ở toà nhà này, sắp tới e chuyển về đó ở. e có 1 chú chó phốc sóc nhỏ e nuôi từ lúc nó mới đẻ đến giờ đc hơn 3 tuổi và e dự định nó sẽ theo e về nhà mới. Nhưng đọc cái nội quy của toà nhà về việc nuôi động vật mà đọc xong e thấy ngôn từ của nó khó hiểu quá, ko biết tóm lại là nó có cho e nuôi chó trong nhà của e ko ? Các cụ giải thích cho e với ~X(
Ồ, cánh chúng tôi hiểu rằng nội quy trên hàm ý rằng bác có thể mang chó vào nhưng ko mang ra. Cụm từ ko giới hạn nghĩa là bác có thể dùng riềng, mẻ, mắm tôm thậm chí cả xì dầu. Tư duy đơn giản là người muốn khuyến nghị bác thịt con chó mang theo làm bữa liên hoan tân gia và nhớ ko được thiếu lá mơ lông, kiểu vậy.

Tất nhiên rồi, lá mơ lông hay khóm riềng gần là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề thịt chó tân gia nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.

NNS

Xe ngựa
em cũng thích chó lắm, và các cụ mợ cứ yêu chó hay .... nhậu cầy tơ tuỳ thích, nhưng đã ở cc thì em nghĩ thú cưng nên nuôi cá vàng thôi ạ.

butchikim

Xe ba gác
Việc đầu tiên là lấy số BQL CC, có rồi hỏi câu là xong.

binhsu7273

Xe cút kít
Mie cái thằng soạn nội quy chắc cũng có tý thời gian từng va chạm với Tây và các hợp đồng với Tây nên tỏ ra nguy hiểm. Viết mie là "cấm nuôi động vật trong khu chung cư" cho người ngu còn hiểu.
Thế bán được mấy. ;)) ;)) ;))

caisua

Xe lăn
Tóm lại chọn 1 trong 2: chó hoặc chung cư này. Cụ bán chung cư cho em đê

Cống Ngầm

Xe buýt
Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề thịt chó tân gia nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.
e ko bao giờ nghĩ đến chuyện đó và ghét ai trêu đùa chuyện đó với e

dichvuflycamhn

Xe buýt
E có cái cc, họ vẫn nuôi, qui định đi thang hàng mà nhiều đứa vẫn ôm chó vào thang người.
Phải nói họ cũng trơ vì ai nhìn cũng khó chịu.
Xong còn bế nó lên tầm ngang cổ ngang mặt người khác để nó thở phì phò vào mặt người ta nữa 😄

Minhnd

Xe điện
Nhiều người cứ bảo nhà tôi tôi nuôi chó kệ tôi. Nhưng ở chung cư mà bên cạnh có nuôi chó thì bực thật. Nhẹ nhàng nó sủa thôi cũng thấy phiền hà.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Cái cụm từ " động vật, bao gồm nhưng không giới hạn..." , nghĩa của nó là các loại động vật nói chung bao gồm những loài được kể tên ra ( làm ví dụ ), nhưng không gói gọn chỉ những loài động vật kể tên đó mà tất cả những loài động vật khác...
Thường văn viết trong công văn, nội quy, thông báo, hợp đồng...phải chặt chẽ câu từ như vậy.
Túm lại, cụ có thể hiểu nội quy này cấm cư dân nuôi tất cả các loại động vật trong căn hộ chung cư.
Nếu là cá cảnh có thể du di không cụ?

TN1805

Xe điện
Nếu là cá cảnh có thể du di không cụ?
Hehe...nội quy chặt chẽ vậy thôi, chứ tôi nghĩ các loài động vật nhỏ và không gây nguy hiểm như : cá cảnh , chim cảnh, mèo, chó cảnh nhỏ ...chắc nuôi được. Chứ cá sấu hay chim đại bàng thì cũng không được nuôi đâu. :D
Nói chung, luật vậy nhưng vẫn có sự linh hoạt ...:))

tranmanhha

Xe điện
Nói chung văn tự rất lằng nhằng.
Trước em có làm hợp đồng bán hàng với V...eco. Cảm giác như cái hợp đồng đó được bê nguyên mẫu từ tiếng Anh về rồi dịch sang ngang tiếng Việt luôn. Đọc rất mệt và khó hiểu.

Aziz Nesin

Xe tăng
Nghĩa là Không được phép nuôi động vật bao gồm chó cảnh, thú cưng. Nhưng không chỉ giới hạn 2 loại như chó cảnh, thú cưng mà còn cấm nuôi cả các loại động vật khác nữa.
Vì không thể liệt kê hết các loại vật nuôi nên họ lấy chó cảnh, thú cưng làm tiêu biểu. Và thêm cụm từ "không (chỉ) giới hạn như vậy.

Demchinhhang.net

Xe container
Mời các cụ phe nhà đất vào gấp:))

hoviethung

Xe lăn
Nội quy này có lẽ dịch từ nội quy nước ngoài nên dùng từ không sát có đoạn trái luật. Theo mình hiểu trong nội quy chung cư này cho phép nuôi thú cưng và vật trong sách đỏ.