[Funland] SOS : các cụ dịch nghĩa giúp em cái nội quy của toà chung cư nhà em với

alceste

Xe điện
Mình có thể hiểu sai ý nội quy. Nhưng nội quy mà cách hiểu trái ngược như thế thì cũng không ổn tí nào. Quan điểm của mình là ban ql chung cư thực tế không cho nuôi thú cưng trong căn hộ cũng như trong toà nhà.
Họ ghi rõ ràng là ko được nuôi mà cụ. Em và hầu hết các cụ ở đây đều đoc thế mà.

hoviethung

Xe lăn
Họ ghi rõ ràng là ko được nuôi mà cụ. Em và hầu hết các cụ ở đây đều đoc thế mà.
Nội quy chung cư của con mình đây. Điều 21 rất rõ ràng. Mình không bào chữa cho sự hiểu sai của mình mà bàn tới câu chữ thiếu tường minh trong nội quy chung cư mà chủ thớt đưa lên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container
nói thẳng mất lòng, chứ thực ra còn có những cách hiểu khác nhau thì em nghĩ do ... dốt ạ =))
Em đồng ý với cụ!

Mình thì lại nghĩ có một số người coi mình là thông minh nhất không ai bằng mình đấy.
Cụ ấy nói đúng mà!
Dốt là do thiếu hiểu biết, lại không chịu học hỏi, không phải là từ ngược nghĩa với thông minh!

piston

Xe container
Đây là động vật, cá là ĐV, nó có nói "thú" đâu.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Đây là động vật, cá là ĐV, nó có nói "thú" đâu.
Theo Luật Thú Y thì có 2 giải nghĩa về động vật trên cạn và động vật thuỷ sản.
Như vậy cái quy định trên mà cụ chủ đưa ra thì ... các cụ ở đây có nuôi/mang vác
chim hay cá ... cũng không đc, chứ nói gì chó mèo :))

BMW R60

Xe tăng
Thế thì cụ chủ thịt con chó phốc sóc đó đi. Mua và nuôi con chó Pitbull cho nó cắn chết mẹ bọn ban quản lý chung cư đo đi :)) :)) :)) :)) :))

Pigwalk

Xe container
Cái này là lạm dụng TA trong 20 năm gần đây. TV hoàn toàn có thể viết 'cấm nuôi thú cưng, gia súc, gia cầm, ví dụ như chó, mèo, gà....
Ghi như cụ là dở đấy, ví dụ nó nuôi kỳ đà, trăn, cá sấu,... thì có phạm những con cụ kê đâu.

huyhung123

Xe điện
Viết thế này là cấm tất --> nếu nhà người ta nuôi cá cảnh, có ảnh hưởng đến ai đâu mà cũng cấm thì quá thể đáng :D
Đâu có cấm tất, ko giới hạn thì bên Toà nhà đc giữ quyền quyết định đc hay ko đc!

Cống Ngầm

Xe buýt
Viết cực rõ là ko đc nuôi trong căn bộ, k đc mang vào toà vào toà nhà còn gì!
Thế nào là cực rõ. Cái từ bao gồm nhưng ko giới hạn giờ e mới gặp, mà mới gặp thì chưa hiểu rõ nghĩa của nó là chuyện bình thường. Cũng đầy người chưa gặp giống như e. Cụ có khẳng định là cụ gặp lần đầu là cụ hiểu luôn ko ?

Cống Ngầm

Xe buýt
E ko biết thì e lên đây hỏi, cụ nào biết thì giải thích nghĩa. Chứ e ko có bảo là nó cấm nhưng e cứ nuôi. Thật sự nhiều cụ nói nghe rất ngứa tai

GiangNH3011

Xe tải
Thế nào là cực rõ. Cái từ bao gồm nhưng ko giới hạn giờ e mới gặp, mà mới gặp thì chưa hiểu rõ nghĩa của nó là chuyện bình thường. Cũng đầy người chưa gặp giống như e. Cụ có khẳng định là cụ gặp lần đầu là cụ hiểu luôn ko ?
Cụm từ bao gồm nhưng không giới hạn là cụm từ xuất hiện thường xuyên trong các văn bản pháp lý, hợp đồng. Cụm từ này được học hỏi từ cụm từ tiếng anh "Including but not limited to". Hàm ý rằng những hành động, sự việc liệt kê sau cụm từ này chỉ là ví dụ và ngoài các ví dụ đó thì còn bao hàm những nội dung khác. Quy định này của chung cư đang liệt kê ví dụ một vài động vật không được nuôi như chó mèo, thú cưng thôi.

Em làm luật nên đọc cái là hiểu luôn, có thể cụ không đọc các văn bản này nên mới gặp lần đầu.

atoxet

Xe tăng
Chỗ chung cư em ở cũng cấm nuôi động vật, thú cưng..., nôm na là cấm nuôi chó mèo. Tuy nhiên sau 2-3 năm làm chặt thì hiện tại khá nhiều nhà vẫn nuôi chó, mèo, nhà em cũng có con Pôdle 2 tuổi tầm 5kg. Mỗi lần đưa chó mèo xuống dưới thì cho vào túi hoặc phủ khăn/chăn kín, ra ngoài thì có dây dắt, thỉnh thoảng sáng sớm hoặc tối muộn thì cho chúng nó chạy rông cho đỡ cuồng chân, đi đâu vác theo mấy cái túi nilong đề phòng bọn nó ị bậy, nói chung mọi người đều thế chứ ko riêng nhà em nên ko thấy mâu thuẫn lớn giữa người nuôi chó và người ko nuôi chó, chỉ có 1 vài trg hợp để chó ngoài ban công, bọn nó sủa nhiều nên bị cả bên yêu chó và bên ghét chó chửi (trên facebook)

Cống Ngầm

Xe buýt
Chỗ chung cư em ở cũng cấm nuôi động vật, thú cưng..., nôm na là cấm nuôi chó mèo. Tuy nhiên sau 2-3 năm làm chặt thì hiện tại khá nhiều nhà vẫn nuôi chó, mèo, nhà em cũng có con Pôdle 2 tuổi tầm 5kg. Mỗi lần đưa chó mèo xuống dưới thì cho vào túi hoặc phủ khăn/chăn kín, ra ngoài thì có dây dắt, thỉnh thoảng sáng sớm hoặc tối muộn thì cho chúng nó chạy rông cho đỡ cuồng chân, đi đâu vác theo mấy cái túi nilong đề phòng bọn nó ị bậy, nói chung mọi người đều thế chứ ko riêng nhà em nên ko thấy mâu thuẫn lớn giữa người nuôi chó và người ko nuôi chó, chỉ có 1 vài trg hợp để chó ngoài ban công, bọn nó sủa nhiều nên bị cả bên yêu chó và bên ghét chó chửi (trên facebook)
E cũng làm giống cụ thôi. Cái này bọn e gọi là : vi phạm có ý thức 😁

GiangNH3011

Xe tải
Vậy cụ lý giải tại sao lại có những cách hiểu khác nhau trong nội quy này vậy? Có phải do nó tường minh quá nên mới có tình trạng như vậy. Mà có phải ai trong chung cư cũng thông minh am hiểu sâu xa văn bản hợp đồng như cụ đâu. Ngay cả chủ thớt cũng phải đưa lên diễn đàn nhờ mọi người giải thích đây này. Mình xem quá nhiều văn bản hợp đồng rồi. Từ ngữ như xiếc. Khi tranh chấp người soạn bao giờ cũng có ý gài trong đó có lợi cho mình. Nếu không cẩn thận vào bẫy như chơi. Ví dụ hợp đồng bảo hiểm nhân thọ hay hợp đồng mua kì nghỉ dưỡng chẳng hạn....
Dù cụ không quote bài của em nhưng em xin phép có chút ý kiến. Việc mỗi người hiểu và diễn giải một câu, một đoạn là phụ thuộc vào cách nhìn của người đó. Nhưng nếu có sự mâu thuẫn trong cách hiểu thì sẽ cùng nhau ngồi xuống để giải thích ý của tôi là như này như kia.
Quay lại xem hợp đồng, nếu cụ là một bên trong hợp đồng thì cụ có trách nhiệm phải đọc kĩ các điều khoản, làm rõ các vấn đề cụ thấy khó hiểu để đi đến tận cùng vấn đề. Chứ cụ không đọc rồi thực hiện không đúng, lúc bị phạt, bồi thường hay chấm dứt hợp đồng thì cụ chả trách ai được.
Hợp đồng bảo hiểm hay bất kể hợp đồng nào cũng là thể hiện sự thỏa thuận, đồng ý của 2 bên (trừ mấy bên độc quyền như điện, nước....), cụ không đồng ý với các điều khoản mà họ đưa ra cụ có thể (i) yêu cầu sửa đổi hoặc (ii) không ký hợp đồng với họ được mà.

hoviethung

Xe lăn
Dù cụ không quote bài của em nhưng em xin phép có chút ý kiến. Việc mỗi người hiểu và diễn giải một câu, một đoạn là phụ thuộc vào cách nhìn của người đó. Nhưng nếu có sự mâu thuẫn trong cách hiểu thì sẽ cùng nhau ngồi xuống để giải thích ý của tôi là như này như kia.
Quay lại xem hợp đồng, nếu cụ là một bên trong hợp đồng thì cụ có trách nhiệm phải đọc kĩ các điều khoản, làm rõ các vấn đề cụ thấy khó hiểu để đi đến tận cùng vấn đề. Chứ cụ không đọc rồi thực hiện không đúng, lúc bị phạt, bồi thường hay chấm dứt hợp đồng thì cụ chả trách ai được.
Hợp đồng bảo hiểm hay bất kể hợp đồng nào cũng là thể hiện sự thỏa thuận, đồng ý của 2 bên (trừ mấy bên độc quyền như điện, nước....), cụ không đồng ý với các điều khoản mà họ đưa ra cụ có thể (i) yêu cầu sửa đổi hoặc (ii) không ký hợp đồng với họ được mà.
Chính vì lẽ đó nên mình mới tư vấn chủ thớt là nên làm việc trực tiếp với ban ql chung cư về nội quy của chung cư thay cho việc hỏi mọi người trên diễn đàn này.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ chủ thịt con chó phốc sóc đó đi. Mua và nuôi con chó Pitbull cho nó cắn chết mẹ bọn ban quản lý chung cư đo đi :)) :)) :)) :)) :))
Cụ lại xui dại rồi. Nhỡ đâu nó lại cắn chết mẹ chủ thớt trước thì sao?

binhsu7273

Xe cút kít
Bàn cãi nhiều ghê!
Chủ sở hữu của các Căn Hộ nếu thấy Gián, Chuột, Thằn Lằn, Kiến, Mối........ở trong tòa nhà thì cứ lôi đơn vị chủ quản ra phạt chết thôi. :D :D :D

Kobe

Xe tải
Từ "Chung" cư đã nói lên tất cả rồi cụ chủ.... Chúng ta sinh sống cùng 1 không gian Chung, cho nên những sở thích cá nhân phải đảm bảo không làm ảnh hưởng đến cộng đồng (ví dụ: cụ rất yêu tiếng gâu gâu, meo meo... nhưng đa số cư dân lại không ưa...) và tất nhiên, chúng ta buộc phải tuân thủ những quy ước đã được cộng đồng biểu quyết.

Mochua

Xe máy
theo giấy tờ thì được phép mà cụ