[Funland] Sống tối giản, cccm có thích không?

Mốt này đã tối giản chưa nhể:

superPDP

Xe điện
Mấy năm trước, thấy nhiều người hoàn thiện chung cư theo phong cách tối giản. Em nghĩ chắc nhà họ chật quá, chứ nhà phải nhiều đồ, lắm ngăn, nhiều phòng mới sướng.

Gần đây, lại thấy báo chí đưa nhiều về lối sống tối giản https://vnexpress.net/doi-song/co-gai-ha-noi-giau-len-tu-khi-song-toi-gian-3927398.html nghe nói cũng học từ Nhật về. Hơi ngạc nhiên vì em thấy tụi Nhật lùn nổi tiếng tỷ mỉ, chi tiết, làm gì cũng có đồ riêng, nhà chật mà đồ gì cũng có, mặc dù nhỏ.
Cccm có hiểu nhiều về lối sống tối giản này ko? Lợi ích của nó thế nào?
Bọn Nhật tối giản là đúng rồi, bọn Netflix có nguyên chương trình về lối sống này của một cô người Nhật , cô này trong chương trình còn dọn giúp bọn Mẽo .

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em rất muốn tối giản.
Vợ chỉ cần 1.
Nhà 1 thôi, biệt thự càng tốt ạ.
Xe em chỉ cần 1 chiếc rollroy :))

just for fun

Xe lăn
Em đọc xong cuốn đó ngẫm thấy đúng. Không hẳn là học theo hoàn toàn nhưng em đã vứt đi kha khá đồ, thưc ra váy áo để chật hết tủ này để vali nọ mà em cũng chỉ mặc có vài cái thôi. Quyết tâm cho hết chỉ để lại tầm 10 bộ các thể loại thật sự thích. Quần áo của con em cũng vừa phải, trước đây em cũng mua về chất đống ra. Nhưng giờ cần thiết em mới mua, không mua đón, mua chỉ vì thích nữa.
Còn các thứ khác cũng vậy, thỉnh thoảng em lại dọn 1 lần, những đồ gì mà hơn 1 -2 năm ko dùng đến là em cho hết (trừ những đồ cấp cứu). NHà cũng gọn gàng ra nhiều :D.

Acient.cutkit

Xe tăng
Ra khỏi Việt Nam e xách 40kg hành lý. 5 năm sau 2/3 trong số đó chưa một lần sờ đến :)) về đến Việt Nam thì hình như chỉ hao mỗi 1 áo sơ mi :(( tối cmn giản từ thời đó, đến giờ cần mỗi dăng và catut e đi dọc Việt Lam :))

Dream Hilux

Xe tăng
Cuộc sống nó như cái vòng luẩn quẩn các cụ nhỉ 1. Sống thiếu thốn 2. Sống không thiếu thốn 3. Sống sung túc 4. Sống đơn giản "gần với cái số 1" nhưng không phải là 1

DeLyon

Xe buýt
Cuộc sống nó như cái vòng luẩn quẩn các cụ nhỉ 1. Sống thiếu thốn 2. Sống không thiếu thốn 3. Sống sung túc 4. Sống đơn giản "gần với cái số 1" nhưng không phải là 1
Nó như cái cầu thang xoắn ốc. Lên đc 1 tầng là lên 1 đẳng cấp khác nhưng nếu nhìn từ trên xuống thì có vẻ như vẫn tại chỗ :D Sự phát triển trong nội tâm con người cũng như cái cầu thang xoắn này thôi chả khác gì. Người ngoài sẽ thấy hình thức hành động giống hệt nhau nhưng thực ra mình đã tiến lên rất cao.

cocsku

Xe cút kít
Ví dụ như nấu ăn không nên cầu kì, tăng cường các món hấp, luộc, vừa đỡ lích kích lại tốt cho sức khoẻ. Giày thì 2 đôi, một giày tây cho các dịp trang trọng chút và 1 đôi thể thao đa dụng cho hoạt động thể dục và đi chơi. Và em thì mua đồ thường chọn mua đồ tốt một chút, mặc khi nào hỏng là vứt. Đừng ham mua đồ rẻ nhưng mua nhiều lại thừa. Chú trọng về chất lượng, không phải số lượng. Ấy là lối sống đơn giản. Còn mấy cái hình mà căn phòng trống trơn chỉ có mỗi cái gối, gọi đó là lối sống tối giản thì em đến chịu. Lược bỏ những thứ không cần thiết khác với việc o ép bản thân quen với sự thiếu thốn những vật dụng cơ bản.
Ẩm thực không chỉ để ăn, mà còn là một nghệ thuật để thưởng thức, thời trang quần áo cũng vậy. Không gian nội thất nhà còn là tâm hồn của gia đình, có nhiều vật trang trí, vật kỷ niệm, nhiều góc đẹp .... lối sống cũng cần phải đẹp, hưởng thụ một chút.

j23

Xe container
Mấy năm trước, thấy nhiều người hoàn thiện chung cư theo phong cách tối giản. Em nghĩ chắc nhà họ chật quá, chứ nhà phải nhiều đồ, lắm ngăn, nhiều phòng mới sướng.

Gần đây, lại thấy báo chí đưa nhiều về lối sống tối giản https://vnexpress.net/doi-song/co-gai-ha-noi-giau-len-tu-khi-song-toi-gian-3927398.html nghe nói cũng học từ Nhật về. Hơi ngạc nhiên vì em thấy tụi Nhật lùn nổi tiếng tỷ mỉ, chi tiết, làm gì cũng có đồ riêng, nhà chật mà đồ gì cũng có, mặc dù nhỏ.
Cccm có hiểu nhiều về lối sống tối giản này ko? Lợi ích của nó thế nào?
Em gửi cụ cuốn này, em vừa đọc tuần trước https://www.fahasa.com/loi-song-toi-gian-cua-nguoi-nhat-tai-ban-2018.html?campaignid=1669306440&adgroupid=66100520618&utm_source=google&utm_medium=cpc&utm_campaign=TQ_DSA_Product_na_na_na_na_na_CPA&gclid=EAIaIQobChMI-tm57NaS4wIVhXZgCh3LxgZGEAAYASAAEgK4YPD_BwE&attempt=1
Nói chung là thấy tính khả thi rất...Khó :D

Gcar

Xe container
ở thái cực nào cũng không tốt. Các cụ cứ sống đơn giản, tiết kiệm là được rồi, cần gì phải học Tây-Nhật!

lexus315

Xe điện
Nó là các bước về quan niệm sống thôi. Khi còn nghèo khó thiếu thốn thì muốn sung túc đầy đủ. Rồi muốn tiện nghi hoành tráng ko thiếu thứ gì. Khi đầy đủ dư thừa quá lâu rồi sẽ lại cảm thấy bức bối nên sẽ bớt. Với người đạo đức tốt thì bớt đc nhu cầu đối với họ lại là hạnh phúc nên mới thành lối sống tối giản. Cái tối giản này khác hẳn với sự thiếu thốn khi bạn còn nghèo khó ko nên đánh đồng. Nó giống hệt việc ông chủ facebook là tỷ phú nhưng chỉ mặc áo phông quần bò trong khi sinh viên nghèo úp mỳ tôm cũng áo phông quần bò. Trông rất giống nhwng đẳng cấp xã hội khác nhau rất xa. Túm lại là ko thể đốt cháy giai đoạn mà chỉ có thể rút ngắn đc thời gian. Muốn lối sống tối giản thì bạn buộc phải trải qua giai đoạn sống sung túc hoành tráng, chỉ là đừng chìm đắm vào thói hưởng thụ xa hoa đấy thôi, muốn ko chìm đắm thì phải nuôi dưỡng tâm hồn đạo đức cho tốt.
Em nửa đùa nửa thật:
Tối giản tinh hoa nhất là có thể có mọi thứ, mọi lúc, mọi nơi! Tức là có nhiều tiền để mua những đồ khi cần! Hehe
Còn nghèo, không phải lúc nào cũng mua được, thì nên giữ lại cái đồ của mình để mà dùng chứ, làm sao nói quăng đi là quăng được cụ nhỉ?

tung7387

Xe hơi
Cứ sạch sẽ và ngăn lắp là được tối giản làm gì sờ cái gì cũng ko có thì tối vào mắt. chừ khi đó là ngôi nhà thông minh bấm gì nó ra cái đấy

Tiểungưnhi88

Xe điện
Theo em thì tối giản thế nào miễn thoải mái.
Nhưng đã là đàn ông thì đừng tối giản cái lò tôn trong nhà. Nhất định phải có cái lò tôn vật dụng bất ky than với đàn ông. Đt. Ví. Đồng hồ. Bỏ đc nhưng đếch bỏ đc lò tôn.

DeLyon

Xe buýt
Em nửa đùa nửa thật:
Tối giản tinh hoa nhất là có thể có mọi thứ, mọi lúc, mọi nơi! Tức là có nhiều tiền để mua những đồ khi cần! Hehe
Còn nghèo, không phải lúc nào cũng mua được, thì nên giữ lại cái đồ của mình để mà dùng chứ, làm sao nói quăng đi là quăng được cụ nhỉ?
Chuẩn cụ. Tối giản là tối giản trong nội tâm phải đến trước. Phải thực sự cảm thấy vướng víu khi quá đầy đủ sung túc thì mới chuyển đc nội tâm sang trạng thái muốn tối giản. Từ đó mới dần loại bỏ những thứ rườm rà phức tạp hình thức để giữ lại những thứ cần thiết nhất cho mình mà thôi.
Ví dụ trước đây em ngày nào cũng nhậu, thấy nhậu là vui là sung sướng, tuần 7 ngày e ko nghỉ ngày nào cả. Giờ nhìn lại thấy khá vô nghĩa, hao phí sức khỏe tiền bạc vô ích cho các cuộc nhậu. Nên em bớt nhậu đi, chỉ đi ăn uống với bạn bè gia đình cỡ tháng / lần, uống vài ly cho vui thôi chứ ko nhậu. Hút thuốc cũng vậy, trước đây em nghiện lòi mắt hút tóp cả má, giờ dừng được món thuốc lá nhìn lại bản thân thời đấy thấy mình rất nực cười :D
Tức là nói chung phải trải qua các cung bậc hưởng thụ đấy rồi thì lúc dừng lại mới gọi là tối giản, ko thể đang nghèo kiết xác đang chạy ăn từng bữa, nội tâm thì thèm muốn nhà cao cửa rộng xe đẹp bồ ngon mà vỗ ngực bảo mình đang sống tối giản được. Đó gọi là nói phét :D
Người Nhật hay người mấy nước Bắc Âu họ có thể đạt đc trạng thái sống tối giản vì họ đã trải qua các cung bậc dư thừa của cải vật chất rồi. Kết hợp với nền tảng đạo đức văn hóa của họ rất tốt, luôn nghĩ cho người khác trước khi nghĩ cho mình. Đạo đức giúp họ có thể tự tiết chế nhu cầu 1 cách tự nhiên chứ ko có kiểu càng giầu càng tham như chúng ta. Càng giầu càng tham là dấu hiệu của kém đạo đức, suy thoái đạo đức. Từ đó họ mới chuyển trạng thái nội tâm được sang lối sống tối giản. Việc này ko thể 1 đời người ngắn ngủi mà làm được ngay. Phải là cả quá trình qua nhiều thế hệ vun đúc nội tâm đạo đức + của cải vật chất chăm chỉ làm ăn lắm mới có được.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsu

Xe tải
Minimalism (tối giản) có trong hội hoạ, âm nhạc, kiến trúc... chứ ko phải của người Nhật. Nhiều người vẫn lầm tưởng rằng sống tối giản chỉ là sống với ít đồ đạc. Tối giản khuyến khích con người có những thay đổi căn bản từ bên trong tư tưởng, họ dồn sự chú ý của mình vào cuộc sống hiện tại.
Đỉnh cao của lối sống tối giản lại là các nhà sư và không gian của họ, e thì ko thích lối sống đó kkk

vutran897

Xe đạp
Ko có điều kiện mới sống tối giản thôi

Khác nhau ở chỗ Nghèo sống tối giản vì muốn sống phức tạp cũng không được.
Giàu sống tối giản vì sống phức tạp chán quá rồi.
:))
Đã ham muốn thì không sống tối giản được. Không chỉ vật chất mà là tâm hồn. Tác giả đã nói thế từ đầu. Không suy nghĩ được như vậy thì chỉ hành động mù quáng mà thôi

bút hêt mực

Xe tăng
Em cũng sống tối giản, tối giản nhu cầu do tình thế bắt buộc chứ ko phải em thích thế :(