[Funland] Sống tối giản, cccm có thích không?

arch.zung

Xe tăng
Cụ này cứ như là đã trải qua rồi vậy nhỉ, cụ nói hay quá
Nó là các bước về quan niệm sống thôi. Khi còn nghèo khó thiếu thốn thì muốn sung túc đầy đủ. Rồi muốn tiện nghi hoành tráng ko thiếu thứ gì. Khi đầy đủ dư thừa quá lâu rồi sẽ lại cảm thấy bức bối nên sẽ bớt. Với người đạo đức tốt thì bớt đc nhu cầu đối với họ lại là hạnh phúc nên mới thành lối sống tối giản. Cái tối giản này khác hẳn với sự thiếu thốn khi bạn còn nghèo khó ko nên đánh đồng. Nó giống hệt việc ông chủ facebook là tỷ phú nhưng chỉ mặc áo phông quần bò trong khi sinh viên nghèo úp mỳ tôm cũng áo phông quần bò. Trông rất giống nhwng đẳng cấp xã hội khác nhau rất xa. Túm lại là ko thể đốt cháy giai đoạn mà chỉ có thể rút ngắn đc thời gian. Muốn lối sống tối giản thì bạn buộc phải trải qua giai đoạn sống sung túc hoành tráng, chỉ là đừng chìm đắm vào thói hưởng thụ xa hoa đấy thôi, muốn ko chìm đắm thì phải nuôi dưỡng tâm hồn đạo đức cho tốt.

El Jefe 2

Xe tăng
Em giờ sống tối giản:

- ăn sáng 1 bát mỳ hay cơm nguội. vội thì làm nắm xôi cái bánh mỳ. 1 ly cafe. Đến cơ quan làm việc cũng tối giản: chả làm gì, chỉ ngồi lướt OF chém gió. Quần áo thì càng tối giản: 3 quần âu 6 áo sơ mi trắng. ngày nào cũng chỉ quần âu áo sơ mi trắng. Cuối tuần thêm 1 quần đùi và 1 áo phồng. hết.

Nhưng vợ em thì lại theo lối sống Tối đa. Quần áo giày dép túi tắm váy vó kính mũ cơ man nào là .. Sáng chọn đồ chắc cũng mất 30 phút hehe. Em bẩu áp dụng quy tắc 8 tháng gì đó (8 tháng ko dùng đến thì vứt đi), vợ em lại bẩu tại em 8 tháng ko tạo ra sự kiện gì để vợ em dùng.

Hê hê

slaz8

Xe ba gác
Nó là các bước về quan niệm sống thôi. Khi còn nghèo khó thiếu thốn thì muốn sung túc đầy đủ. Rồi muốn tiện nghi hoành tráng ko thiếu thứ gì. Khi đầy đủ dư thừa quá lâu rồi sẽ lại cảm thấy bức bối nên sẽ bớt. Với người đạo đức tốt thì bớt đc nhu cầu đối với họ lại là hạnh phúc nên mới thành lối sống tối giản. Cái tối giản này khác hẳn với sự thiếu thốn khi bạn còn nghèo khó ko nên đánh đồng. Nó giống hệt việc ông chủ facebook là tỷ phú nhưng chỉ mặc áo phông quần bò trong khi sinh viên nghèo úp mỳ tôm cũng áo phông quần bò. Trông rất giống nhwng đẳng cấp xã hội khác nhau rất xa. Túm lại là ko thể đốt cháy giai đoạn mà chỉ có thể rút ngắn đc thời gian. Muốn lối sống tối giản thì bạn buộc phải trải qua giai đoạn sống sung túc hoành tráng, chỉ là đừng chìm đắm vào thói hưởng thụ xa hoa đấy thôi, muốn ko chìm đắm thì phải nuôi dưỡng tâm hồn đạo đức cho tốt.
không hẳn thế. an nhiên trong thực tại là sông tối giản. không cần phải tô vẽ cho nó nhiều thế

Jamebonds

Xe container
Tối giản và luộm thuộm cũng rất gần nhau, Người có khả năng tối giản thực sự thì phải là người có hiểu biết và biết cách sắp xếp bố trí đồ đạc, nội thất một cách khoa học.

Còn nhiều người hiểu đơn giản rằng tối giản có nghĩa là chẳng có đồ gì, đến lúc đẻ con cái muốn cất đồ cũng không có chỗ để cất, nhà cửa trở nên luộm thuộm

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Lên youtube nghe thôi cụ :D mua chi tốn xiền, nhiều khi mua về đọc vài chương lại thấy ko hợp với bản thân cụ thì sao :D.
vâng. nhiều khi quyến sách nội dung cực hay, nhưng cái giọng đọc trong Audio thì không thể lọt tai được cụ ạ. nó sẽ giảm sự thẩm thấu của ta vào sách, tốt nhất vẫn cứ là đọc sách. ;))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Con bồ em nó cũng sống theo phong cách này, mỗi lần đến nhà bồ là nó bắt em tối giản vài ngày, hai đứa chả mặc cái gì sất, cứ nhông nhông như nhộng trong nhà mà nấu ăn....xem phim....nằm sàn....đọc sách....cực vcd ra ý.:(

Em thấy lối sống này nó cứ dì dị, sống là phải phủ phê một tý nó mới sướng, tối giản quá vài ngày nó cực kinh khủng, mà nói mãi con bồ em nó chả nghe mới đau.

David Beckham hay Tom cruise đẹp trai lịch lãm đi cái moto cafe racer nhìn phong trần và đẹp đẽ. Mấy ông nhà mình mông má cái xe nát thành cafe racer, ăn mặc thì lôm nhôm bẩn bẩn nhìn ... đã bẩn thì còn bẩn hơn. Tối giản :))

nguyencz

Xe đạp
Đâu lại vào đấy thôi các cụ, màu mè cả. Nhật nó cũng dăm bảy loại !!! Cũng do sách báo mạng ta ra cả các cụ ạ, em chỉ thắc mắc ngoài báo ta sách ta thì còn có đâu học theo nữa ạ?

metalins

Xe tăng
Sống tối giản tiết kiệm khá nhiều thời gian. Ko phải lo shopping, đỡ dọn dẹp lau chùi hàng đống đồ đạc, ko đắm mình vào những thứ vô bổ... Nhg ở VN sống thế ko dễ trừ khi sống một mình. Như nhà em em sống tối giản thì vợ lại ngược lại, ngày nào cũng thấy shipper mang đến từng túi nilon, hộp nọ kia toàn những thứ vớ vẩn chật nhà. Nói thì cứ cãi là cần nhg có khi vài năm chả cần đến đc 1 lần. Giờ mà phải nghĩ đến chuyển nhà là có cảm giác đó sẽ là một việc vô tận ko bao giờ pack hết đc đồ vậy :(

DeLyon

Xe buýt
Cụ này cứ như là đã trải qua rồi vậy nhỉ, cụ nói hay quá
Hi. 1 đời người ngắn lắm ko đủ để trải qua ngần đấy cung bậc đâu. 1 đời người chỉ kịp chuyển 1 trạng thái đã là nhiều. Có khi vài đời lặn ngụp ăn ko đủ ăn mặc ko đủ mặc. Cũng có khi vài đời ăn chơi hưởng thụ xa hoa lặn ngụp ko thoát ra nổi... Tối giản tưởng dễ mà rất khó.

athk

Xe tăng
Cái gì làm mình hạnh phúc thì làm, còn lại thì kệ coca thiên hạ đi :o)

skuadi

Xe điện
Em giờ sống tối giản:

- ăn sáng 1 bát mỳ hay cơm nguội. vội thì làm nắm xôi cái bánh mỳ. 1 ly cafe. Đến cơ quan làm việc cũng tối giản: chả làm gì, chỉ ngồi lướt OF chém gió. Quần áo thì càng tối giản: 3 quần âu 6 áo sơ mi trắng. ngày nào cũng chỉ quần âu áo sơ mi trắng. Cuối tuần thêm 1 quần đùi và 1 áo phồng. hết.

Nhưng vợ em thì lại theo lối sống Tối đa. Quần áo giày dép túi tắm váy vó kính mũ cơ man nào là .. Sáng chọn đồ chắc cũng mất 30 phút hehe. Em bẩu áp dụng quy tắc 8 tháng gì đó (8 tháng ko dùng đến thì vứt đi), vợ em lại bẩu tại em 8 tháng ko tạo ra sự kiện gì để vợ em dùng.

Hê hê
Ối zồi ôi gấu cụ giống i gấu em. Cái gì cũng tha về, cũng tiếc. Riêng quần áo năm nào cũng vứt đi cỡ nửa cái tủ mà lúc nào cũng chật.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Không có điều kiện thì phải chịu thôi ạ. Chứ cháu có tiền thì nhà cửa cứ phải sắm tận răng. Kể cả rửa ass cũng dùng máy. Thời nào rồi mà còn phải khổ các cụ nhể

Lee Saker

Xe điện
Em giờ sống tối giản:

Hê hê
Nhất quan bác rồi còn gì. Cuộc sống chỉ đến thế là cùng :D

hd-vt

Xe container
Với em , tối giản là giảm bớt.
Giàu thì quanh tường làm chục bức tranh vài tỷ, treo cái tivi xịn nhất lên tường, một bộ âm thanh hai tỷ và một bộ sôpha da thấp bé vừa đủ người ngồi có trà, ca phê.
Nghèo thì mỗi cái tivi xem thời sự và cái bàn trà Nhật, cà phê và vài cái đệm mông.Tường treo tranh giấy dó Đông hồ.

Đều là tối giản cả, đều ngồi xem uống nhìn giống nhau đấy thoai hehe.

Xin_chao

Xe buýt
E không biết phong cách tối giản nó ntn, nhưng theo e style của tụi tây lông rất hợp với CC

Puppet

Xe buýt
Thực ra mặc là cái nên tối giản hàng đầu đối với chị em phụ nữ.
Tối giản là bỏ đi những bộ ta hiếm khi mặc tới sau đó chỉ mua thêm 1 bộ mới khi đã bỏ 1 bộ cũ.
Theo em hiểu ý của mợ đó là đừng nên mặc tiết kiệm vải quá ạ :D

hieukon

Xe container
cái lon viet nam viết đơn giản thế còn k chấp nhận đc mà các cụ.