[Funland] Sống tối giản, cccm có thích không?

Manhtrangcuoirung

Xe đạp
Mấy năm trước, thấy nhiều người hoàn thiện chung cư theo phong cách tối giản. Em nghĩ chắc nhà họ chật quá, chứ nhà phải nhiều đồ, lắm ngăn, nhiều phòng mới sướng.

Gần đây, lại thấy báo chí đưa nhiều về lối sống tối giản https://vnexpress.net/doi-song/co-gai-ha-noi-giau-len-tu-khi-song-toi-gian-3927398.html nghe nói cũng học từ Nhật về. Hơi ngạc nhiên vì em thấy tụi Nhật lùn nổi tiếng tỷ mỉ, chi tiết, làm gì cũng có đồ riêng, nhà chật mà đồ gì cũng có, mặc dù nhỏ.
Cccm có hiểu nhiều về lối sống tối giản này ko? Lợi ích của nó thế nào?
Ngoài comment ở trên, Mình bây chừ ko giặt quần áo bằng xà phòng. Thay giặt trong ngày, chỉ cần vài 3 cái mặc cả tuần

thanhvn8020

Xe tải
Ví dụ như nấu ăn không nên cầu kì, tăng cường các món hấp, luộc, vừa đỡ lích kích lại tốt cho sức khoẻ. Giày thì 2 đôi, một giày tây cho các dịp trang trọng chút và 1 đôi thể thao đa dụng cho hoạt động thể dục và đi chơi. Và em thì mua đồ thường chọn mua đồ tốt một chút, mặc khi nào hỏng là vứt. Đừng ham mua đồ rẻ nhưng mua nhiều lại thừa. Chú trọng về chất lượng, không phải số lượng. Ấy là lối sống đơn giản. Còn mấy cái hình mà căn phòng trống trơn chỉ có mỗi cái gối, gọi đó là lối sống tối giản thì em đến chịu. Lược bỏ những thứ không cần thiết khác với việc o ép bản thân quen với sự thiếu thốn những vật dụng cơ bản.

butchikim

Xe ba gác
Cháu ít tiền nên cần tiết kiệm và tối giản

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nó là các bước về quan niệm sống thôi. Khi còn nghèo khó thiếu thốn thì muốn sung túc đầy đủ. Rồi muốn tiện nghi hoành tráng ko thiếu thứ gì. Khi đầy đủ dư thừa quá lâu rồi sẽ lại cảm thấy bức bối nên sẽ bớt. Với người đạo đức tốt thì bớt đc nhu cầu đối với họ lại là hạnh phúc nên mới thành lối sống tối giản. Cái tối giản này khác hẳn với sự thiếu thốn khi bạn còn nghèo khó ko nên đánh đồng. Nó giống hệt việc ông chủ facebook là tỷ phú nhưng chỉ mặc áo phông quần bò trong khi sinh viên nghèo úp mỳ tôm cũng áo phông quần bò. Trông rất giống nhwng đẳng cấp xã hội khác nhau rất xa. Túm lại là ko thể đốt cháy giai đoạn mà chỉ có thể rút ngắn đc thời gian. Muốn lối sống tối giản thì bạn buộc phải trải qua giai đoạn sống sung túc hoành tráng, chỉ là đừng chìm đắm vào thói hưởng thụ xa hoa đấy thôi, muốn ko chìm đắm thì phải nuôi dưỡng tâm hồn đạo đức cho tốt.
Quá hay và chuẩn!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm trước, thấy nhiều người hoàn thiện chung cư theo phong cách tối giản. Em nghĩ chắc nhà họ chật quá, chứ nhà phải nhiều đồ, lắm ngăn, nhiều phòng mới sướng.

Gần đây, lại thấy báo chí đưa nhiều về lối sống tối giản https://vnexpress.net/doi-song/co-gai-ha-noi-giau-len-tu-khi-song-toi-gian-3927398.html nghe nói cũng học từ Nhật về. Hơi ngạc nhiên vì em thấy tụi Nhật lùn nổi tiếng tỷ mỉ, chi tiết, làm gì cũng có đồ riêng, nhà chật mà đồ gì cũng có, mặc dù nhỏ.
Cccm có hiểu nhiều về lối sống tối giản này ko? Lợi ích của nó thế nào?
Google từ khóa minimal living (sống tối giản) sẽ có 529 triệu kết quả, thông tin trong các link từ trang kết quả đầu tiên không thấy ảnh hưởng rõ từ Nhật và có thể thấy Tây rất quan tâm phong cách sống này vì họ sinh ra xã hội tiêu dùng và bệnh nghiện shopping, lạm dụng thẻ tín dụng

Phucyenxanh

Xe điện
Muốn đơn giản nhưng làm đ cũng khó phết vì p làm cho nhu cầu của mk tối giản theo

NNS

Xe ngựa
Em thích sống tiện nghi nhưng gọn gàng ngăn nắp, cái gì dùng phải đầy đủ, cái gì ko cần ko mua, và hàng xịn xịn, mua hàng rẻ tiền tốn tiền lãng phí

Mợ chân dài

Xe buýt
Sống tối giản đc chứ đừng có mặc tối giản ạ!

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Cháu ít tiền nên cần tiết kiệm và tối giản
Cụ chuẩn rồi, nhưng nhân vật trong bài không thừa nhận ít tiền mà muốn mọi người nghĩ mình theo lối sống đó chứ không phải không có tiền.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Nghèo giàu cũng sống tối giản được. Bản chất là thu hẹp ham muốn vật chất thế thôi. Như câu hỏi muốn và cần. Tối giản cần thì được rồi
Khác nhau ở chỗ Nghèo sống tối giản vì muốn sống phức tạp cũng không được.
Giàu sống tối giản vì sống phức tạp chán quá rồi.
:))

Tommytep

Xe tăng
Em đọc quyển Lối sống tối giản của người Nhật xong thì ước mình đã đọc nó sớm hơn. Nó làm cho những người lười và luộm thuộm vẫn có thể sống ngăn nắp sạch sẽ và làm việc chỉnh chu, cuộc sống bớt những gánh nặng không cần thiết.
Em cũng ước giá đọc quyển này sớm hơn, đọc 1 mạch & mất 1 tuần để vứt đồ & vẫn tiếp tục vất đồ. Tuy nhiên, để tới cảnh giới này như cụ gì ở trên nói thì phải trải qua giai đoạn tha đồ về đã, trừ phi do bản tính đơn giản hoặc đc "giác ngộ" sớm . Em thấy rất hợp nên theo triệt để, thấy nhẹ nhõm lắm. Kể cả những đồ đang có, đang dùng bt nhưng thấy công năng thừa thãi mà tiết kiệm đc diện tích là em cho đi hết, từ giường, bàn ghế, đồ gia dụng...hoặc nó tiết kiệm đc thời gian là em cũng cho lên đường, thay thế hết. Giờ sang nhà nào thấy đồ bừa bãi hoặc nhiều quá e thấy rất ngộp
Cái này nó là quan điểm sống thôi nên ai thấy thoải mái, phù hợp thì theo, ko nên quá nâng tầm quan điểm.

HoangTra

[Tịch thu bằng lái]
Em thích. Định mua đồ gì là em phải cân nhắc cả tháng mới mua. Sợ mua về chật nhà, hoặc dg đc 1 thời gian lại không dùng.
Mình thì vợ mỗi lần muốn mua gì cứ lèo nhèo ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác! Cho đến khi mua thì mới hết, mua xong về vức lăn lóc, có cái chưa 1 lần dùng! Giờ đem vứt thì cũng phí, mà để thì chật nhà!

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn

Tommytep

Xe tăng
Em đã có trải nghiệm về lối sống tối giản này và rất thích kiểu sống như vậy. Không như nhiều cụ nghĩ đâu, lối sống tối giản không phải là tiết kiệm mua sắm mà là chỉ sử dụng những đồ đạc hợp lý, không cất trữ, tích trữ, không gây dư thừa, chật chội không gian ở; không phải chỉ thu gọn đồ đạc vật chất mà còn thu gọn cả nhu cầu tinh thần và vật chất của bản thân, giảm bớt các thói quen vô ích tốn tiền, tốn thời gian. Từ đó có được thêm không gian và thời gian để tập trung đầu tư vào các mối quan hệ gia đình, bạn bè thân thiết, phát triển công việc và tinh thần của bản thân,...

Từ khi em bỏ bớt những ham thích về điện thoại, thời trang, ăn uống linh tinh,... em tiết kiệm đc nhiều tiền và có nhiều thời gian cho các mối quan hệ quan trọng. Cuộc sống dễ chịu và sáng tỏ lên nhiều. Sau đó có một khoảng thời gian em bận bịu quá lại phải đầu tư cho điện thoại, đồ đạc, thời trang,... và nhiều thứ khác, tuy rằng cuộc sống có nhiều niềm vui hơn nhưng lại có nhiều nỗi lo lắng buồn phiền hơn, không còn sự dễ chịu, thoải mái và thoáng đãng tinh thần như khi sống tối giản nữa.

Hết thời gian bận bịu, thu xếp xong các trách nhiệm, em lại muốn về với lối sống tối giản này đây. Có thể do em hợp với kiểu sống này, đơn giản là hạnh phúc.
Ví dụ như nấu ăn không nên cầu kì, tăng cường các món hấp, luộc, vừa đỡ lích kích lại tốt cho sức khoẻ. Giày thì 2 đôi, một giày tây cho các dịp trang trọng chút và 1 đôi thể thao đa dụng cho hoạt động thể dục và đi chơi. Và em thì mua đồ thường chọn mua đồ tốt một chút, mặc khi nào hỏng là vứt. Đừng ham mua đồ rẻ nhưng mua nhiều lại thừa. Chú trọng về chất lượng, không phải số lượng. Ấy là lối sống đơn giản. Còn mấy cái hình mà căn phòng trống trơn chỉ có mỗi cái gối, gọi đó là lối sống tối giản thì em đến chịu. Lược bỏ những thứ không cần thiết khác với việc o ép bản thân quen với sự thiếu thốn những vật dụng cơ bản.
Như 2 cụ là đã "giác ngộ" rồi đó đúng tinh thần minimal lifestyle. Khi giác ngộ rồi cụ áp dụng cái tư duy đó ra các việc khác trong cuộc sống sẽ thấy nó mạch lạc & đơn giản hơn nhiều.

Các cụ xôi thịt thì rõ ràng ko thích điều này :)) nhiều khi là cố tình against nó ngay từ đầu khi chưa hiểu đúng. Nó cũng là quan điểm thôi.

Masha123

Xe buýt
Em cũng ước giá đọc quyển này sớm hơn, đọc 1 mạch & mất 1 tuần để vứt đồ & vẫn tiếp tục vất đồ. Tuy nhiên, để tới cảnh giới này như cụ gì ở trên nói thì phải trải qua giai đoạn tha đồ về đã, trừ phi do bản tính đơn giản hoặc đc "giác ngộ" sớm . Em thấy rất hợp nên theo triệt để, thấy nhẹ nhõm lắm. Kể cả những đồ đang có, đang dùng bt nhưng thấy công năng thừa thãi mà tiết kiệm đc diện tích là em cho đi hết, từ giường, bàn ghế, đồ gia dụng...hoặc nó tiết kiệm đc thời gian là em cũng cho lên đường, thay thế hết. Giờ sang nhà nào thấy đồ bừa bãi hoặc nhiều quá e thấy rất ngộp
Cái này nó là quan điểm sống thôi nên ai thấy thoải mái, phù hợp thì theo, ko nên quá nâng tầm quan điểm.
Đúng là cuộc sống nhẹ nhõm và đỡ mất thời gian và đầu óc hơn thật cụ nhỉ. Em vô tình đọc vào một đêm mất ngủ và cũng đọc một mạch như cụ. Tự nhiên thấy quá nhiều thứ chỉ sử dụng 1,2 lần thậm chí chưa sử dụng nhưng vẫn giữ khư khư k bỏ, nằm k ngủ đợi trời sáng e tiến hành thanh lọc luôn. Sau đận ấy, chồng em, bạn bè thân , mẹ ruột em là những người hay phải chạy theo để xử lý cái đống lộn xộn của em phải thốt lên giá như cho em đọc quyển này từ khi em biết đọc thì hay biết mấy .

Dở người

Xe điện
Em theo lời khuyên 8 tháng của bọn Nhật.
Cứ thấy đồ đạc gì mà sau 8 tháng không sử dụng thì vất cmn đi vì chắc chắn chả bao giờ dùng đến. Cả quần áo cũng vậy. Nhà cửa bớt hẳn đồ lạc son lộn xộn, gọn gàng hẳn. Mà vứt đồ nhiều thì khi mua gì cũng phải ngẫm nghĩ có thật cần thiết không, nếu không cần thì khỏi mua.
Tiết kiệm hẳn các cụ ạ.

Masha123

Xe buýt
Sống tối giản đc chứ đừng có mặc tối giản ạ!
Thực ra mặc là cái nên tối giản hàng đầu đối với chị em phụ nữ.
Tối giản là bỏ đi những bộ ta hiếm khi mặc tới sau đó chỉ mua thêm 1 bộ mới khi đã bỏ 1 bộ cũ.