[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

MrChildren

Xe buýt
- Bán đi mua để ở thì không có gì mà phải tiếc. Tôi ví dụ hồi Harmony mở bán, một căn 3PN ở Park Hill bán được khoảng 5 tỷ (2017), một căn liền kề ở Harmony có hơn 8 tỷ. Đến cuối 2021 căn liền kề ở đó có giá 27 tỷ, Times có 6 tỷ. Như vậy là 5 năm còn thua cả lãi ngân hàng trong khi đó nhà khu đô thị tăng hơn 3 lần. Nhà phố cũng vậy hầu như ko tăng đến thời điểm cuối 2021. Xong từ năm 2022 đến giờ căn liền kề kia mới về bờ được và lãi chút ít, còn căn Times thì từ 6 tỷ đến đến 9 tỷ. Nên nhà cửa nó như đánh bạc, phụ thuộc vào may mắn, không ai tính trước được, giống như chứng khoán vậy. Nói về quá khứ thì ông nào cũng giỏi nhưng về tương lai thì ....

- Cái nhà của bạn ở Vũ Xuân Thiều rao 9 tỷ chắc gì đã đi được. Cái khu Vũ Xuân Thiều đó cái đường đã bé tí, xa lắc, đi đoạn đường 5 cũ thì toàn container đi kinh dị. Dân trí ở khu đấy tôi thấy cũng thấp. Bạn nghĩ cái nhà trong 6 tháng tăng 50% nó thế nào :)
Nếu đi làm trong phố thì đi từ OCP2 cũng ngang với Vũ Xuân Thiều là cùng.
- OCP2,3 nó chết là dân đầu tư có ấn tượng xấu về nó. Thời mới mở bán toàn phải chênh mấy tỷ, dân xếp hàng để đợi lấy hàng, combo thêm quả lãi suất nữa, thị trường đợt đó rõ loạn, tôi suýt tý nữa dính 5 căn ở Đại lộ Ngọc Trai. Khi mà có cái ấn tượng mua là lỗ thì dân đầu tư nó cũng rén. Bạn giữ 5,7 năm nữa tôi khá chắc là cái nhà OCP2 của bạn sẽ có giá trị hơn 2 căn kia bạn bán đi.
- Giờ ở VCL Vin nó khống chế chênh chỉ có 1,2,3 trăm là căng tránh loạn thì trường, để cho thứ cấp còn có lợi nhuận.
Tôi ko phải dân đầu tư chuyên nghiêp, cũng là nhân viên văn phòng bt nhưng mà thích BDS,
năm 2019 khi mình mua để ở và cả đầu tư ở Vinsmart thì đúng kiểu là cả họ vào chê, nhưng giờ giá nó thế nào thì rõ rồi, và nó sẽ còn tăng nữa thì Bảo Tàng Lịch Sự quân sự hoàn thành, đường thông ra Mỹ Đình xong...
4,5 năm năm qua cứ phân khu mới của Vinsmart ra mình lại vào rồi lại ra khi đạt target về margin.
Câu chuyện rồi OPC cũng vậy thôi. Nó dần sẽ đi đúng như câu chuyện của BDS phía Tây. Mình xuống tiền mua OPC vì 2 cây cầu vì trục chính con đường đi qua Vin2,3 mang tên ai thì các cụ cũng hiểu.
Nhiều ông thì muốn đầu tư phải ăn xuổi được ngay, nhiều ông thì không biết có tiền đầu tư hay không nhưng luôn mang theo thái đội rất cực đoan, mơ hồ khi trao đổi và tranh luận, nhất là những gì dính đến Vin.
Nhiều người chưa sống ở Vin thì cũng chưa thấy được những giá trị mà 1 khu đô thị văn minh mang lại.

caisua

Xe lăn
Tôi ko phải dân đầu tư chuyên nghiêp, cũng là nhân viên văn phòng bt nhưng mà thích BDS,
năm 2019 khi mình mua để ở và cả đầu tư ở Vinsmart thì đúng kiểu là cả họ vào chê, nhưng giờ giá nó thế nào thì rõ rồi, và nó sẽ còn tăng nữa thì Bảo Tàng Lịch Sự quân sự hoàn thành, đường thông ra Mỹ Đình xong...
4,5 năm năm qua cứ phân khu mới của Vinsmart ra mình lại vào rồi lại ra khi đạt target về margin.
Câu chuyện rồi OPC cũng vậy thôi. Nó dần sẽ đi đúng như câu chuyện của BDS phía Tây. Mình xuống tiền mua OPC vì 2 cây cầu vì trục chính con đường đi qua Vin2,3 mang tên ai thì các cụ cũng hiểu.
Nhiều ông thì muốn đầu tư phải ăn xuổi được ngay, nhiều ông thì không biết có tiền đầu tư hay không nhưng luôn mang theo thái đội rất cực đoan, mơ hồ khi trao đổi và tranh luận, nhất là những gì dính đến Vin.
Nhiều người chưa sống ở Vin thì cũng chưa thấy được những giá trị mà 1 khu đô thị văn minh mang lại.
Em mới làm 1 căn khu Masteri, cuối tuần lùa anh em mò sang ăn ngủ nghỉ, bơi, gym, tennis các kiểu cũng thấy thoải mái phết. Chục năm nữa về vườn chắc chuyển sang đây là xong, chỉ ngại lúc đó hết chỗ để 4B dưới hầm

Chỉnh sửa cuối:

MrChildren

Xe buýt
Hàng cđt còn nhiều, sale được giao chỉ tiêu bán mấy căn ocp2-3 mới được thưởng quỹ bán căn chung cư bên ocp1 vsmart. Nên có thể hiểu là ocp2-3 vẫn còn nhiều hàng và không hấp dẫn dân đầu tư bằng các khu khác.
Sợ là khi cđt bán hết quỹ căn, sale lại đi đánh hàng dự án khác thì ocp2-3 lại đóng băng như ocp1 hiện tại thôi. Mà số lượng hàng ở ocp2-3 quá lớn để có thể đánh lên. Đa phần người mua là dân đầu cơ chứ số về ở là ít, chỉ những người bán chung cư, nhà đất ở nội đô để chuyển đổi về đây thì đành phải ở. Chứ người có cả nhà ở nội đô lẫn nhà ở đây thì người ta ở nội đô để tiện học hành, làm việc, đi lại
Cđt thì chỉ tổ chức các chương trình thu hút khi còn hàng, hết hàng thì lại bỏ bê như ocp1, kinh đô ánh sáng ocp2.. làm gì còn chương trình gì đâu
Vsmart làm gì còn nhiều hàng mà kêu dc thưởng quỹ căn.

Suri15

Xe Cứu Trợ
đúng rồi cụ, nay e ngồi cafe ở park3 nghe phong phanh vậy ,
Em xem thì là quy hoạch 2019 đấy cụ, giờ thấy mấy chú Mg loan tin, cả vụ phát triển dọc đê Sông hồng.
Ôi, em tý nữa cũng vỡ mặt với NU9, giờ nhiều người vẫn đang rao bán đất khu đó loanh quanh hơn 4 tỷ thì phải.
Nhưng em nghĩ không có cơ sở gì để Vin về đó đầu tư, bản chất đất thành phố HY còn rẻ hơn đất 1 số thị trấn. Và dưới thành phố ngoài hành chính thì cũng chẳng có gì để phát triển nữa.
Dọc mấy khu công nghiệp giá loanh quanh 2-3 đồng còn tiềm năng hơn xuống dưới đó 4-5 đồng.

nhatscn

Xe tăng
Chuẩn ạ, em cũng đang ở đô thị khác mà thấy sao sao. Em chưa bao giờ sang ocp1-2-3 dù nhà ở HY. Giữa tháng 8 em đi từ Hà Đông sang chơi, trời nắng đỏ mặt. Ngay lần đầu sang và em cọc mua lúc 10h đêm khi cơn mưa chiều ngớt. hihi

nhatscn

Xe tăng
Ôi, em tý nữa cũng vỡ mặt với NU9, giờ nhiều người vẫn đang rao bán đất khu đó loanh quanh hơn 4 tỷ thì phải.
Nhưng em nghĩ không có cơ sở gì để Vin về đó đầu tư, bản chất đất thành phố HY còn rẻ hơn đất 1 số thị trấn. Và dưới thành phố ngoài hành chính thì cũng chẳng có gì để phát triển nữa.
Dọc mấy khu công nghiệp giá loanh quanh 2-3 đồng còn tiềm năng hơn xuống dưới đó 4-5 đồng.
Trước thấy bảo V bỏ rùi. Phía bên trong gần trục cao tốc Hưng Yên-Thái Bình phân lô bán nhiều rồi cụ. V làm xong VCL có khi về Mễ Trì làm giai đoạn 2 để có xiền cho anh Vf.

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
Cái nhà ở ngõ 95 Vũ Xuân Thiều giờ cứ bán 120tr/m2 thì em chắc chắn vài hôm là bay, như vậy từ 5.9t tỷ lên 8.4 tỷ cũng là 2.5 tỷ trong vòng 6 tháng, tương ứng 43%. Từ ngõ 95 Vũ Xuân Thiều cụ qua ngõ 100 Sài Đồng (ngay đằng sau), hoặc ngõ 42 Sài Đồng (em hay đi đường này) hoặc ngõ 134 Sài Đồng(trạm đăng kiểm), ra Sài Đồng rồi phi qua Huỳnh Tấn Phát rẽ phải 1 đoạn là đến cầu Vĩnh Tuy. Chắc chắn là nhanh hơn OP2, OP1 kha khá đấy ạ. Và đất HN thanh khoản cũng dễ hơn. Còn cụ đúng ở đoạn dân trí. Đa số khu Long Biên, Gia Lâm trong các ngõ xóm vẫn là thế hệ cũ khi mà Gia Lâm, Long Biên còn nghèo, họ cũng đều là lao động vất vả. Đến khu em ở là khu cán bộ Cienco mà nói chung là thế hệ cũ nên suy nghĩ cũ.
Giữa tính toán mua đầu tư và tính toán mua để ở thực sự rất khác nhau. Em mua OP2 để ở vì em cần tổ hợp tiện ích xung quanh khu vực em sống. Cùng mức giá, so giữa việc ở Vin và phải đi xa hơn 10-15p và việc phải chui rúc vào cái ngõ 3-4m sống chung với hàng xóm hay để ý, cãi cọ, ồn ào, chó mèo, oto vào nhà khó khăn...(em đang so với Sài Đồng, Thạch Bàn) thì em chọn đi xa hơn, và chắc chắn môi trường nó sẽ tốt cho bọn trẻ hơn, cái này quan trọng nhất đối với em. Riêng chung cư thì chưa bao giờ em nghĩ đến vì không hợp khẩu vị của em.

Còn nếu xác định mua đầu tư, em vẫn nghĩ Gia Lâm, Long Biên hoặc Đông Anh. Tuy nhiên như em chia sẻ ở trên, giờ đi kiếm được mảnh đất ở các khu vực này mà thấy ưng mắt và giá hợp lý là cực khó vì giá giờ nó đã tăng 50-60% so với thời điểm đầu năm. Một phần nữa là em bán thấp, nên giờ mua cao nó bị tâm lý, kiểu bán vị trí đẹp giá thấp, giờ chui vào vị trí xấu hơn giá cao hơn thì không thể chấp nhận được. Nên em lại múc đất giãn dân ở tỉnh là vì thế.
Cảm ơn cụ đã động viên và rất lạc quan về việc trong 5 năm tới. Hy vọng có cơ hội đàm đạo nhiều hơn với cụ
Mình thấy đi từ OCP2 đến Aeon lâu hơn từ Vũ Xuân Thiều đi tầm 10 đến 15 phút. Từ đầu OCP2 đi đến nút giao Cổ Linh vành đai 3 dưới 10 phút. Ai phải đi vành đai 3 thì vẫn ngon. Còn đi đến Aeon cũng rất nhanh, sau khi nó chặn cái lối rẽ từ Cổ Linh sang Garden City. Giờ giả sử nếu làm được cầu vượt qua chỗ nút giao Thạch Bàn thì đi từ OCP2 đến Aeon chắc tầm 15 phút thôi. OCP2 tưởng là xa nhưng đi nếu đi oto thì thực ra không xa tí nào cả vì toàn đi cao tốc. Cái khó là hơi nhiều căn quá thôi. Mua dự án này là phải chấp nhận thời gian dài thôi, mấy cụ trên đây thấy giá nhà tăng trong thời gian ngắn quen nghĩ sổi rồi. Tôi ví dụ thời Riverside (thời đó tên là Vincom Village - chắc không mấy ai còn nhớ) mở bán giá 60 triệu, các cụ trên này còn bảo dân mình tiền đâu ra mua được bên đó xong nó cũng bán hết veo, đến thời kì nó mở bán Harmony giá 80 đến 90 triệu bên Riverside vẫn vắng teo chả có ma nào đến thời điểm bây giời mới lấp đầy. Giá thời điểm đấy (sau 7 năm) tăng còn kém xa lãi ngân hàng. Như vậy là hơn 10 năm đó. OCP2 thì cũng phải xác định như vậy, đến lúc đông người ở thì lúc đó lại ước gì.

Chỉnh sửa cuối:

nhatscn

Xe tăng
ocp2-3 bán vèo phát hết, dân về ở kín đc luôn thì em lại ko mơ đc. Nói thiệt là trước giờ em chưa khi nào nghĩ sẽ mua đc nhà V dù đầu tư khá nhìu nơi. Tầm này 2023, 1 lô của V mua đc gần 2 lô khác chỗ Hà Đông của em. May mà đến đợt rùi thì ngược lại, 1 lô HĐ đó của em lại mua đc gần 2 lô bên V và chưa xây nhà và chưa sổ. Em đang nghĩ có nên mua thêm 1 căn bên Vịnh tây nữa hay ko, em vẫn máu. hihi

stevevuxx

Xe tải
Cái dãy đối diện hồ được lèo tèo vài căn cho thuê quán cafe mà vắng tanh. TTTM cũng vắng tanh.
ocp1 từ khi ocp2-3 mở bán giá cũng có tăng mấy đâu vì sale đổ sang bán ocp2-3 hết rồi, chả buồn tạo sóng ở ocp1 nữa. Trước khi ocp2 mở bán thì opc1 được đánh lên 300tr/m cơ mà?
Tính ra ocp1 mở bán cũng chục năm rồi ý chứ?
Bạn biết vì sao mấy căn đối diện hồ vắng tanh không? Vì nhà của toàn đại gia đó bạn. Nhà bạn tôi là chủ cách nhiệt Cát Tường đó, đợt đấy mua 3 căn mặt hồ, một căn trước cho Phúc Lộc thuê vì mua qua Hùng Phúc Lộc. Đó là lý do vì sao mặt đó vắng. Còn bạn vào Ngọc Trai đảo nhỏ, mặt hồ chỉ có đúng 2 căn ở (2 căn này toàn Bentley với RR SV). Còn lại đẹp thế cũng không ai ở? Vì toàn đại gia thôi, không có nhu cầu bán, quá nhiều tiền.
OCP1 giờ này năm ngoái ai mua cũng lãi nhiều rồi. Năm ngoái một căn song lập trong Ngọc Trai khoảng 24 tỷ là có thể mua được, giờ 34 tỷ vẫn còn khó mua.

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
- Bán đi mua để ở thì không có gì mà phải tiếc. Tôi ví dụ hồi Harmony mở bán, một căn 3PN ở Park Hill bán được khoảng 5 tỷ (2017), một căn liền kề ở Harmony có hơn 8 tỷ. Đến cuối 2021 căn liền kề ở đó có giá 27 tỷ, Times có 6 tỷ. Như vậy là 5 năm còn thua cả lãi ngân hàng trong khi đó nhà khu đô thị tăng hơn 3 lần. Nhà phố cũng vậy hầu như ko tăng đến thời điểm cuối 2021. Xong từ năm 2022 đến giờ căn liền kề kia mới về bờ được và lãi chút ít, còn căn Times thì từ 6 tỷ đến đến 9 tỷ. Nên nhà cửa nó như đánh bạc, phụ thuộc vào may mắn, không ai tính trước được, giống như chứng khoán vậy. Nói về quá khứ thì ông nào cũng giỏi nhưng về tương lai thì ....

- Cái nhà của bạn ở Vũ Xuân Thiều rao 9 tỷ chắc gì đã đi được. Cái khu Vũ Xuân Thiều đó cái đường đã bé tí, xa lắc, đi đoạn đường 5 cũ thì toàn container đi kinh dị. Dân trí ở khu đấy tôi thấy cũng thấp. Bạn nghĩ cái nhà trong 6 tháng tăng 50% nó thế nào :)
Nếu đi làm trong phố thì đi từ OCP2 cũng ngang với Vũ Xuân Thiều là cùng.
- OCP2,3 nó chết là dân đầu tư có ấn tượng xấu về nó. Thời mới mở bán toàn phải chênh mấy tỷ, dân xếp hàng để đợi lấy hàng, combo thêm quả lãi suất nữa, thị trường đợt đó rõ loạn, tôi suýt tý nữa dính 5 căn ở Đại lộ Ngọc Trai. Khi mà có cái ấn tượng mua là lỗ thì dân đầu tư nó cũng rén. Bạn giữ 5,7 năm nữa tôi khá chắc là cái nhà OCP2 của bạn sẽ có giá trị hơn 2 căn kia bạn bán đi.
- Giờ ở VCL Vin nó khống chế chênh chỉ có 1,2,3 trăm là căng tránh loạn thì trường, để cho thứ cấp còn có lợi nhuận.
Nhiều bài đánh giá của cụ sâu quá ạ. :-bd

Cái dãy đối diện hồ được lèo tèo vài căn cho thuê quán cafe mà vắng tanh. TTTM cũng vắng tanh.
ocp1 từ khi ocp2-3 mở bán giá cũng có tăng mấy đâu vì sale đổ sang bán ocp2-3 hết rồi, chả buồn tạo sóng ở ocp1 nữa. Trước khi ocp2 mở bán thì opc1 được đánh lên 300tr/m cơ mà?
Tính ra ocp1 mở bán cũng chục năm rồi ý chứ?
Triển khai phê duyệt 2018 cụ ạ. :) bắt đầu bán 2019
OCP cụ qua xem chắc lâu rồi, chứ nếu giờ qua thì dọc dãy HA cũng nhộn nhịp. Còn

OCP2,3 Chính vì chưa tăng nhiều nên em mới tập trung tư vấn. Chứ nếu x2 trong thời gian ngắn thì các bác có dám đu không. Nhưng gì thì gì ocp 2,3 như e nói đó là cũng hồi phục sát về vùng giá rồi. Còn trong đầu tư bán ở vai, mua ở cẳng chân.

Chỉnh sửa cuối:

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Cụ ơi tầm nhìn 2030 một số huyện như văn giang HY lên thành phố, cố gắng 2050 lên tp trực thuộc tw. Nên vấn đề chắc chắn đó là hạ tầng giao thông và hạ tầng cơ sở phải đồng bộ.

Chỉnh sửa cuối:

st2018

Xe hơi
Là em nói đấy ạ. Em thuộc thế hệ U50 cũng già rồi nên quan điểm của em khi lên MXH là cái gì phù hợp với quan điểm của mình thì đọc, cái gì ko phù hợp thì lướt qua ko ý kiến vì em nghĩ quan điểm đó ko phù hợp với mình nhưng phù hợp với người khác.
Việc em chạy từ ngã tư Láng Hạ - Lê Văn Lương đến Ocean mất khoảng 30’ là thật ( có thể cộng trừ một vài phút gì đó ko chính xác). Khung giờ em chạy thưởng khoảng 9h30-10h.
Hay em có ý kiến này cụ xem đc ko? Em với cụ làm cái kèo nhỏ lấy cớ ủng hộ đồng bào lũ lụt miền bắc. Mỗi người chuyển cho Mod 5tr ai thua Mod sẽ dùng số tiền đó ủng hộ đồng bào. Cụ ra ngã tư LH-LVL em mời cụ lên xe em mình chạy sang đó ( mình sẽ đi 3 lần 3 ngày khác nhau cho đỡ xanh chín. Nếu 2/3 lần em đi vượt quá thời gian thì em thua và ngược lại). Hoặc có một cách nữa là xe em có cam hành trình hiển thị rõ thời gian, em sẽ trích xuất gửi lại cụ đủ hành trình từ ngã tư LH-LVL đến đó cụ thấy sao?
Tào lao giọng sale hết cụ quan tâm làm gì.
Nửa đêm check 88 Láng Hạ sang Phố Biển 13 đây, không hiểu 30 phút cụ bên trên đi giờ nào.
Cụ Yeuphunu thấy thế nào nhỉ?
Em là cũng ké cụ cong.buivan tí đấy, em chạy từ cuối Láng hạ, đầu Lê Văn Lương sang đúng Vincom đang xây cũng loanh quanh 35p gì đó, mà chạy cũng chạy nhanh bình thường không phải lạng lách đánh võng gì cả

Suri15

Xe Cứu Trợ
Cụ ơi tầm nhìn 2030 một số huyện như văn giang HY lên thành phố, cố gắng 2050 lên tp trực thuộc tw. Nên vấn đề chắc chắn đó là hạ tầng giao thông và hạ tầng cơ sở phải đồng bộ.
Em đang nói tiềm năng dưới thành phố HY. Bản chất thành phố HY nó đã là thành phố rồi, nhưng dưới đây mật độ dân cư không đông và giới đầu tư họ không mặn mà.

elitek

Xe buýt
Tắc như sáng nay thì vui lắm. Làm gần nhà bằng ba tháng lương là vì vậy. Nghĩ sao nếu càng về sau loạt chung cư bên OCP kia ở full

Amigo

Xe buýt
Tắc như sáng nay thì vui lắm. Làm gần nhà bằng ba tháng lương là vì vậy. Nghĩ sao nếu càng về sau loạt chung cư bên OCP kia ở full
Chung cư bên VOP1 cũng được 80% cư dân về ở rồi đấy cụ, chả ít đâu, nhưng đường trong KĐT nó quy hoạch và có nhiều lối nên không bị tắt cứng ở 1 vài điểm như trong nội đô, bên này giờ chỉ thiếu chỗ đỗ xe thôi.

Yakimoto

Xe hơi
Chung cư bên VOP1 cũng được 80% cư dân về ở rồi đấy cụ, chả ít đâu, nhưng đường trong KĐT nó quy hoạch và có nhiều lối nên không bị tắt cứng ở 1 vài điểm như trong nội đô, bên này giờ chỉ thiếu chỗ đỗ xe thôi.
Đúng rồi

tuan2681

Xe điện
Sáng nay tắc mạn phía Tây và Tây Nam do ngập đường thôi. Bên phía ocp k tắc nội khu đâu cụ, nếu có thì chỉ tắc khi đi vào phố qua Cổ Linh và cầu Vĩnh Tuy

Sangwoo100

Xe máy
Sáng nay e lên Fb đọc thấy nội thành HN ngập khắp nơi. Bên OCP 2 e đang ở ko thấy gì. Từ hôm bị ngập hồi tháng 7 do tắc cống, Vin đã đi nạo vét. Đến nay chưa có trận mưa lớn nào để test xem còn bị ngập ko.