[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

vanducdhbk

Xe tăng
Sấu là nỗi sợ hãi khi một năm thay lá tới hai lần, mỗi lần thay lá thì mỗi ngày quét đống to, đốt thì khói mà cho vào túi rác thì người ta kêu, để thì bẩn. Phượng, Bàng Đài Loan cũng là nỗi sợ hãi khủng khiếp về lá rụng. Nói chung không nên trồng trước cửa nhà mình những cây này, trồng ở khu công viên hoặc các khu đô thị khép kín có nhân viên quét đường vệ sinh ngày mấy lần thì được.
Có những cây rất đẹp và hoa thơm như Ngọc Lan, Hoàng Lan, Hải Đường, Ngây, hoặc cây dễ trồng như Bồ Đề, Gạo... thì lại kiêng vì những cây đó quan niệm là trồng ở Đình, Chùa
Một số cây công trình trồng có nhiều ưu điểm, dễ chăm.
Chay thì phải vặt quả khi ương ương rồi đem phơi khô để ăn dần hoặc cho bạn bè, nấu canh chua, kho cá hoặc luộc rau muống có quả chay khô cho vào ngon hết nước mắm. Nhưng nếu bận để quả chín rụng xuống thì kiến rất nhiều do quả này ngọt thơm hấp dẫn côn trùng rất mạnh. Được cái thân đẹp, lá bóng loáng bền ít rụng, cây ít sâu bệnh.
Vú sữa, Bơ sáp, Sang, Long Não, Cơm nguội ... cũng ổn ở mức khá trong tầm cây công trình.
Hoa ban, Osaka, Sa Kê, Vả, Muồng, Mỡ, Sưa, Hoa giấy... cũng có nhiều ưu điểm và nhược điểm
Những cây cao cấp như Tùng cối, La hán,.. thì phải cổ thụ và chơi cầu kỳ mới đẹp
nhưng ở khu đô thị thì ngày nào cũng có 2 đợt quét nên ko ngại cái đó, mình thấy xấu ít sâu, tán rộng, xanh hơn xoài, trông lúc nào cũng tràn trề sức sống, mỗi loại có ưu nhược

vanducdhbk

Xe tăng
Đã trồng thì phải trồng cây đẹp, sao lại trồng cây xấu hử cụ????? :))
em thấy khu PHỐ BIỂN , trồng cây xấu hết cụ nhé, e thấy xanh đẹp, sau này tán rộng giống bờ hồ cũng trồng ít cây xấu..,

vanducdhbk

Xe tăng
Cầu Ngọc Hồi còn lâu lắm cụ. Đsct lại còn rất lâu nữa. Chỉ cần cầu mễ sở để vđ4 giảm tải cho đường vành đai 3 đã là ngon rồi. Lúc đó đi từ ocp2,3 sang Linh Đàm, Nguyễn Trãi, Trần Duy Hưng, Xuân Thuỷ chỉ trong 30p. Mở ra cho thị trường ocp2,3 quá rộng.
biết đâu chỉ vì câu nói mà Cầu Ngọc hồi còn được làm trước đó, linh cảm của em là vậy

Whoamidear

Xe tải
em thấy khu PHỐ BIỂN , trồng cây xấu hết cụ nhé, e thấy xanh đẹp, sau này tán rộng giống bờ hồ cũng trồng ít cây xấu..,
Haizzaa, hóa ra cụ vừa phải học lại chính tả, vừa phải dùng thêm muối i-ốt
Cho em cười phát :))

Yeuphunu

Xe điện
Cái này đi tốt mà cụ. Thi thoảng e phóng sang từ Văn Quán, loanh quanh 40-45', mà là e đi cuối tuần, hoặc không cao điểm.
Tình trung bình chứ sao tính giờ không cao điểm hay lúc vắng được cụ.
Nói thế em chạy từ ngã tư Sở sang OCP1,2,3 chỉ tương đương và khoảng dưới 25’ lúc vắng. Với điều kiện nhà gần dốc lên đường trên cao vành đai 2.

Trà Lý

Xe tăng

_MeoTom_

Xe tăng
Từ Xuân Thuỷ CG sang vocp2-3 mà đi vđ2 thì bị 2 chỗ mất tgian là đường Láng & Cổ Linh, dạo này e hay đi phía cầu Chương Dương rồi đê Xuân Quan nên tránh đc chỗ Cổ Linh rút ngắn đc tgian khá nhiều còn 30-35p.
Ps: Thường trước khi đi e ngó GG map rồi chọn cung đg.

thichngaodu

Xe đạp
Các cụ cho hỏi là thi công dưới ocp 2, 3 thì p.án chìa khóa trao tay có ổn ko, e l.v với 2-3 đơn vị thì thấy họ cũng nhiệt tình, có văn phòng tại ocp2 luôn.

Em thì ko có t.gian qua lại đấy suốt được. Mà nhờ người trông thì cũng chẳng có ai.

Mà thuê tư vấn giám sát thì cũng ko biết có hiệu quả hơn ko, mà lại thêm 1 đống chi phí cũng đang phải cân nhắc.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Các cụ cho hỏi là thi công dưới ocp 2, 3 thì p.án chìa khóa trao tay có ổn ko, e l.v với 2-3 đơn vị thì thấy họ cũng nhiệt tình, có văn phòng tại ocp2 luôn.

Em thì ko có t.gian qua lại đấy suốt được. Mà nhờ người trông thì cũng chẳng có ai.

Mà thuê tư vấn giám sát thì cũng ko biết có hiệu quả hơn ko, mà lại thêm 1 đống chi phí cũng đang phải cân nhắc.
Không trông được thì cũng chẳng có phương án nào cụ ạ. Giờ chỉ làm bằng niềm tin thôi. Nhưng cụ nên list ra các hạng mục cụ chọn loại nào, ví dụ như dây điện, thiết bị vệ sinh, xi măng, trần...chọn luôn mã, cứ thế mà làm, kiểm tra đột xuất xem có đúng không. Sau đó thấy giá phù hợp thì làm thôi.

Tuanvh39

Xe buýt
Giờ mua để ở và đầu tư thì phân khu nào của Ocean 2,3 là tiềm năng nhất các Cụ nhỉ? Mà Ocean có ngập như trên mạng không đấy các cụ ơi?

BKG

Xe tăng
Giờ mua để ở và đầu tư thì phân khu nào của Ocean 2,3 là tiềm năng nhất các Cụ nhỉ? Mà Ocean có ngập như trên mạng không đấy các cụ ơi?
Ko ngập. Đợt đầu cả cái thủ đô ngập nặng thì bị ngập đường nhug rút nhanh, những đợt sau chắc V rút kinh nghiệm xử lý thông tắc luôn và ngay nên hoàn toàn OK.