[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

damhieu

Xe tải
Eco hay OCP đều không hoàn hảo, bên nào cũng có điểm trừ. Nếu chê cc khu S rẻ tiền thì mời các cụ vào khu Ngọc trai mà múc cho nó vừa tiền :D. Còn mình thấy Eco cũng đầy điểm trừ, đơn cử như xe bus, tệ vãi và vận hành khu đô thị thì tuổi giề so với Vin, rồi trường học, bệnh viện, trung tâm thương mại…kể cả có tốt cũng phụ thuộc vào chủ đầu tư khác, không chủ động được!

Nhiều cây xanh là tốt, nhưng quá nhiều chưa chắc đã hay, nhất là về …ban đêm ;)

Vẫn thích chung cư đẳng cấp thì các cụ chờ múc của CapitaLand sắp khởi công cho nó đỡ bị mác NOXH =))

Khu S thì có thể thiếu chỗ để xe, bên R cộng cả nhà xe nổi vẫn bao la…

Thấy các cụ hỏi bể bơi 4 mùa, cư dân bên R được miễn phí nhé :D

Khẩu vị của mỗi người là khác nhau, không có đúng, không có sai, mình thì kể cả dư tiền cũng không thích ở Eco, vậy thôi!

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
OCP thì nên ở thấp tầng
Eco thì nên ở cao tầng
đó là 2 cái em trải nghiệm và thấy, Eco không khí tuyệt vời, nhiều cây xanh cao vút và cổ thụ nên năng lượng từ thiên nhiên là vô cùng lớn, ai ở hẳn 1 thời gian mới cảm nhận dc cái này chứ đi lướt qua thì khó cảm nhận ạ.
OCP 1 thì ở thấp tầng tuyệt vời, quản lý vận hành ok, an tâm và quy củ, app hữu dụng, trường học, xe bus và bể bơi quá tuyệt vời.
-------
chỉ 5-7 năm nữa các bác có thể ở Eco trong lành, sang vin 1 dạo hơn, về vin 2 trượt cầu trượt hồ tạo sóng và sang vin 3 vãn cảnh sông thuyền, sau này nếu có safari nữa thì tạo thành 1 tổ hợp đầy đủ và phong phú trải nghiệm.

mỗi nơi phải ở lâu chút, cảm nhận sâu chút thì đều thấy nó có cái tuyệt (tùy theo độ tuổi, trẻ hẳn ở vin 2 3, trung tuổi về vin 1, già xíu hoặc nghệ sĩ xíu hoặc người yêu thiên nhiên thì sang Eco ạ

JunevsMon

Xe hơi
Website
shoptraitim.com
OCP thì nên ở thấp tầng
Eco thì nên ở cao tầng
đó là 2 cái em trải nghiệm và thấy, Eco không khí tuyệt vời, nhiều cây xanh cao vút và cổ thụ nên năng lượng từ thiên nhiên là vô cùng lớn, ai ở hẳn 1 thời gian mới cảm nhận dc cái này chứ đi lướt qua thì khó cảm nhận ạ.
OCP 1 thì ở thấp tầng tuyệt vời, quản lý vận hành ok, an tâm và quy củ, app hữu dụng, trường học, xe bus và bể bơi quá tuyệt vời.
-------
chỉ 5-7 năm nữa các bác có thể ở Eco trong lành, sang vin 1 dạo hơn, về vin 2 trượt cầu trượt hồ tạo sóng và sang vin 3 vãn cảnh sông thuyền, sau này nếu có safari nữa thì tạo thành 1 tổ hợp đầy đủ và phong phú trải nghiệm.

mỗi nơi phải ở lâu chút, cảm nhận sâu chút thì đều thấy nó có cái tuyệt (tùy theo độ tuổi, trẻ hẳn ở vin 2 3, trung tuổi về vin 1, già xíu hoặc nghệ sĩ xíu hoặc người yêu thiên nhiên thì sang Eco ạ
Ở Eco thì thích, chẳng sợ gỉ chỉ sợ muỗi. Mà VN thì dịch sốt xuất huyết số người mắc năm sau luôn cao hơn năm trước. Ông anh em ở Vườn Mai chiều tối ngồi ngoài trời mùa mưa ẩm cảm giác như muỗi nó nhấc được cả người mình đi. Cảnh thì yên bình, xanh mát loay quanh tối cả nhà cũng chui hết trong nhà có dám ra sân vườn hóng mát đâu.

Vf8lux

Xe đạp
Biển hồ to thì ko mất phí ạ, còn Crystal Lagoon thì vào mua nước rồi ngồi hóng gió thôi cụ ạ ko phát sinh vé vủng. Còn nếu bơi mới mất tiền dịch vụ, nhưng ít người bơi lắm.
Thẻ cư dân cụ chìa ra dùng được khu bể bơi 4 mùa mất có 30k và vào các khu tiện ích free mà cđt quây kính ngăn dân ngoài vào đó ạ. Với thẻ tích hợp gửi xe. Ngoài ra thì app còn dùng được các ưu đãi dưới Vins 2 và 3 như công viên nước (đang tạm ngừng để sửa chữa), công viên biển tạo sóng ...
Người ngoài vào mấy khu này thì mất 250k/người/lượt còn cư dân thì đâu đó chỉ 150k-200k/người/lượt. :D nói chung là cũng ưu đãi hơn.

Vâng ạ. Ecopark thì thiên về thiên nhiên dạng xanh (Eco) hơn, đây cũng là dự án mà tiêu chuẩn đạt chỉ tiêu eco so về chứng nhận, quy mô và thiết kế của cđt cũng thân thiện môi trường hơn.

Với OCP thì tầm nhìn xây dựng của họ ban đầu là tạo thành các khu đô thị chuyên biệt (Vin City 2018, Smart City 2020), sau đó họ thay đổi phương hướng bởi khi ra sản phẩm họ thường bị so sánh với Ecopark và một số lý do khác nên sau đó với tên Vinhomes Ocean Park có mục đích tạo nên sự khác biệt hơn cho khách hàng dễ nhận diện thương hiệu nên bản chất quy mô họ xây dựng dựa theo phố biến kiểu như nếu Ecopark có phố rừng cọ, thuỷ tiên, vịnh aqua bay, hồ thiên nga ... (thiên về loài hoa, rừng cây)... thì OCP có hải âu, đại dương, san hô ... xoay quanh lõi là khuôn viên biển hồ, nên nếu Ecopark có rừng thì Vinhomes Ocean Park có biển là thế. Có như thế họ mới cạnh tranh được với 1 thương hiệu phát triển ý tưởng riêng xuyên suốt 8 năm.

Đến 2021-2022 lúc thị trường vẫn đi ngang thì một phần bên bờ đông cắt lỗ nhiều cũng là lúc OCP có phần chững là lúc họ bán đợt 1 các khu metro poliation. (ko nhớ tên lắm) Lúc đó cũng là lúc họ triển khai Vins 2 rồi tới là Vins 3 thì tầm nhìn của họ lại thay đổi lần nữa. Lần nay thay vì chủ đầu tư định vị theo phương hướng tiếp là các khu đô thị tách biệt thì họ gộp chung các khu đô thị lại với nhận diện thương hiệu đổi thành Ocean City. Sự khác biệt ở đây là gì, đó là cđt họ kết nối các đô thị họ triển khai thành chuỗi với nhau và định vị với quy mô thì có thể nói nó cũng chả khác gì 1 thành phố chứ không còn là 1 khu đô thị - Bởi 3 đại đô thị liên kết (tới còn đô thị số 4 chắc nhiều cụ biết khu đó ngay ở cạnh Ecopark trải dài dọc OCP1 với tên thường gọi là Vins Safari).

Chính vì vậy tiềm năng bờ Đông so riêng với Smart City (cùng thời điểm), thì cá nhân em thích bờ đông bởi tiềm năng tốt hơn nhiều cả về quy mô, lẫn khối lượng, cộng tính kết nối cao. Và Eco vô tình hay không thì cũng giống như chuỗi tế bào liên kết nhau cùng có lợi.

Nên rằng với cụ nào có tài chính thì có thể đầu tư cả Eco và Vins, còn nếu mới mua căn đầu thì nên lựa chọn Vins, sau về già thì chuyển Eco :D. Còn các cụ có tuổi thì nên ở Eco.Ở đâu cả 2 khu này cũng tốt cả

Không ạ, em chuyên tư vấn dự án Vins và Ecopark. Nay em cũng vừa đi làm chuyển nhượng cho 1 cô khách hàng 1 căn ở bên Eco.

Về cơ bản trước mình phải hiểu sản phẩm, hiểu thị trường chung cũng như sản phẩm bản thân triển khai mới tự tin chia sẻ tới các cụ, chứ em biết nhiều cụ trên này nhiều nhà, nhiều kinh nghiệm, nhiều sỏi hơn em nhiều. Cũng mong hữu duyên hỗ trợ các cụ ấy sản phẩm tốt ở Vins 1, 2,3

:)) Vâng ạ, thế cụ đăng ký thành viên Vinhomes Elite club đi nhé, sau mua nhà nữa được ưu đãi thêm đấy.
Còn riêng mua xe điện Vinfast đợt này thì ngoài được miễn thuế phí, thì còn được ưu đãi nạp điện 2 năm không mất tiền, với c đỗ xe thoải mái ở các trung tâm thương mại, khu vực của Vins hoặc gửi xe không mất tiền ở các bãi đỗ xe toà nhà cụ nhé. Với khách hàng chưa p cư dân vins thì mức trên chỉ tính 1 năm.

Tương tự bên Vins thôi ạ, cũng có app nhưng độ dùng không cao với không nhiều ưu đãi, chủ yếu là dịch vụ bus. Bởi như khu cọ xanh hình như BQL còn tự đứng ra quản lý thì phải.
Với đa phần tiện ích thì toà nào dùng toà đó cụ ạ chứ không có chung. Còn có một số dịch vụ như tắm khoáng nóng v ..v.. thì cũng mua vé, có rẻ hơn ngoài nếu là cư dân khu Swan. Còn lạu thì Eco nổi bật cảnh quan như công viên hồ thiên nga... thì hiện đang f.

Còn app của Vins thì quản lý chung của các dự án từ time, royal ..v...v... Thì trong đó ngoài dịch vụ toà nhà như đăng ký thẻ ra vào, thẻ cư dân, đăng ký nhận diện khuôn mặt, vân tay .... thì các dịch vụ như đăng ký sửa chữa, kháng nghị ý kiến, đặt nước BBQ, đăng ký sân tập .. mua vé bơi thì còn các chiết khấu dịch vụ mà các shop đăng ký rồi đóng tiền dịch vụ... cũng đa zi năng.

Riêng về mảng dự án thì thực ra em chia sẻ thế này, Vincity được quy hoạch với quy mô là 420 hecta, khu này tên gọi kĩ thuật là khu đô thị Gia Lâm. Và thực ra có rất nhiều luồng thông tin là đây là khu noxh, nhưng thú thực thời đó em chưa được đủ trải nghiệm và qh để biết quy định đó ở đâu. Mà chủ yếu là từ báo viết. Nên em vẫn hơi nghi ngờ vụ này. Thực tế nếu cụ muốn biết khu này có phải noxh chuyển đổi không thì cần có cái quyết định phê duyệt chủ trương đầu tư ban đầu, và các thông báo thay đổi phê duyệt.. cần đọc pháp lý thì mới có thể phản biện hay đồng ý được cụ ạ.

Còn riêng quy hoạch hiện của Vin1 thì chưa thấy noxh đâu, còn Vins2 và 3 hay kể cả khu dưới Vũ Yên thì có khu vực cụ thể rồi. Kể thêm thương hiệu Vins hồi 2016 vướng lùm xùm 2 dự án mà cả cộng đồng xôn xao, ngoài Vin City thì còn 1 dự án là khu Phúc Đồng được loạt sàn bđs rao là noxh của Vins ở Long Biên, điều này thì em có đọc và xác nhận là đúng bởi vì hồi đó Vins không muốn ảnh hưởng thương hiệu, họ với 1 đơn vị nữa góp vốn để mở ra công ty là cổ phần nhà Phúc Đồng. Sau ảnh hưởng vì tin loan nhanh, các cụ ở Vins Riverside toàn ra làm 1 lô 1 lốc căn thì Vins sau đó rút vốn khỏi công ty liên kết.

Còn về noxh em cũng kinh nghiệm làm noxh rồi. Và chạy cho dự án thì em chia sẻ. Để chuyển đổi 1 dự án từ thương mại sang noxh thì dễ, nhưng để chuyển đổi 1 dự án từ noxh, tái định cư sang thương mại thì khó vô cùng. Em ví dụ như, Hồng Hà Eco City từ 2010-2013 khó khăn bđs vô cùng họ xin chuyển 8 toà nhà thương mai sang noxh, được ok. Sau đó đến giờ không thể chuyển về thương mại được. Dự án quy mô 16 toà có đến 8 toà noxh, tới thời điểm này mới ra được 4 toà thương mại và 4 toà noxh. Còn X2 của MHDI thì chạy xin chuyển từ Tái định cư sang thương mại từ 2021 đến nay vẫn chưa được UBTP chấp thuận. Mới đây như NHS triển khai dự án NHS trung văn thực tế là cấu ra từ 1 dự án của khu đô thị đông nam đường tố hữu do 1 đơn vị khác là chủ đầu tư. Có thể NHS được giao triển khai, hoặc được kí quyết định triển khai, hoặc họ mua lại ... nhưng cái này cơ bản là như thế.
em mới mua S dc 2 căn; và 2 căn stu Zurich đóng tiến độ thôi mợ. Em mới tham gia thị trường ocean t7 thôi mợ

vanducdhbk

Xe tăng
Em nghĩ Vin Ocean chờ khi nào Ga Metro đi vào hoạt động thì mới dễ thở được. Dân Ocean không lo sắm xe nữa mà đi Metro đi làm. Vừa giải quyết được vấn đề chỗ để xe, vừa giải quyết được quả tắc Cổ Linh
bên vin ocean có ga đi vào nội đô hả cụ

nhatscn

Xe tăng
Vâng, còn lâu lắm. Nên em đánh giá tương lai gần Ocean vẫn chưa có gì hay, tầm này dễ đỉnh sóng.
Cụ lại đoán đc lúc nào đáy hay đỉnh chắc ko lên off này comment roài. Đầu tư V mà tính tương lai gần em nghĩ ko mấy ai phi vô. Cái đc ở Vin khi đầu tư là sự yên tâm, nhà cửa đàng hoàng, hạ tầng tiện tích ok, an ninh tốt, mua xong yên tâm làm việc khác.

LosBlancos90

Xe buýt
Thế thì ở bên này cụ đừng ru rú đi làm rồi chỉ về nhà nhé. Sẽ ko cảm đc hết giá trị vins đem lại đâu, rồi lại chán.

Bên này cụ có thể tìm hiểu biển hồ, hồ nước mặn, ăn nhậu dọc cái khu bên HA hoặc đối diện biển hồ hoặc vào Vietgangz chơi uống nước. Cuối tuần ở đó hay có ca sĩ hát nhạc sống luôn đó, Ngoài ra cuối tuần có thể đưa con đi chơi ở Vietgangz nông trại, không thì chơi ở công viên trò chơi lớn trong khu trung tâm.

Xong riêng tối cụ vác xe đi lượn ở khu dịch vụ thương mại 50 năm ấy. Nhất là hôm nào tối có mưa vừa tạnh.
Còn thể dục thì có thể mua vé tập gym ở khu thương mại đối diện tòa zen park, không thì chạy bộ dọc đường cũng đc, bơi thì cụ lên bể bơi 4 mùa.

Cuối tuần hoặc ngày đẹp trời thì ngoài vietganz, cụ có thể đi tttm vincom, aeon long biên chơi, xem phim...hoặc picnic đặt bếp nướng bbq hoặc ko thì như nhà em cbi đồ ăn nhẹ rồi vào mấy khu tiện ích như hồ san hô, biển hồ... kiếm cái bàn rồi nhậu.

Còn thích vi vu đổi gió thì phi qua vins 2, 3 rồi ecopark... máu nữa thì 2 tiếng về hẳn Hạ Long, Đồ Sơn ngồi ăn bề bề hóng biển. :D

Ở đây để khám phá và trải nghiệm đủ chắc hết 1-2 tuần.

Có cụ ạ, nhưng để làm thì chắc ... hơi lâu.

Giờ em chỉ hóng vđ 3.5 làm sẽ giảm ùn cho vành đai 3.

Chứ thực ra nếu tham gia giao thông thì em thấy đi giờ cũng tiện và đỡ hơn. Đợt em mua bên này thì vừa mua xong thì cầu Vĩnh Tuy thông làn :D. Thế là em từ OCP về nhà ông bà ở Ngã 4 khổ giờ đi hết đúng 30 phút.
ocp về ngã tư sở là cụ đi lúc 10h tối à hay 5h chiều và 9h sáng

Được gửi từ iPhone - Otofun

LosBlancos90

Xe buýt
Thế thì ở bên này cụ đừng ru rú đi làm rồi chỉ về nhà nhé. Sẽ ko cảm đc hết giá trị vins đem lại đâu, rồi lại chán.

Bên này cụ có thể tìm hiểu biển hồ, hồ nước mặn, ăn nhậu dọc cái khu bên HA hoặc đối diện biển hồ hoặc vào Vietgangz chơi uống nước. Cuối tuần ở đó hay có ca sĩ hát nhạc sống luôn đó, Ngoài ra cuối tuần có thể đưa con đi chơi ở Vietgangz nông trại, không thì chơi ở công viên trò chơi lớn trong khu trung tâm.

Xong riêng tối cụ vác xe đi lượn ở khu dịch vụ thương mại 50 năm ấy. Nhất là hôm nào tối có mưa vừa tạnh.
Còn thể dục thì có thể mua vé tập gym ở khu thương mại đối diện tòa zen park, không thì chạy bộ dọc đường cũng đc, bơi thì cụ lên bể bơi 4 mùa.

Cuối tuần hoặc ngày đẹp trời thì ngoài vietganz, cụ có thể đi tttm vincom, aeon long biên chơi, xem phim...hoặc picnic đặt bếp nướng bbq hoặc ko thì như nhà em cbi đồ ăn nhẹ rồi vào mấy khu tiện ích như hồ san hô, biển hồ... kiếm cái bàn rồi nhậu.

Còn thích vi vu đổi gió thì phi qua vins 2, 3 rồi ecopark... máu nữa thì 2 tiếng về hẳn Hạ Long, Đồ Sơn ngồi ăn bề bề hóng biển. :D

Ở đây để khám phá và trải nghiệm đủ chắc hết 1-2 tuần.

Có cụ ạ, nhưng để làm thì chắc ... hơi lâu.

Giờ em chỉ hóng vđ 3.5 làm sẽ giảm ùn cho vành đai 3.

Chứ thực ra nếu tham gia giao thông thì em thấy đi giờ cũng tiện và đỡ hơn. Đợt em mua bên này thì vừa mua xong thì cầu Vĩnh Tuy thông làn :D. Thế là em từ OCP về nhà ông bà ở Ngã 4 khổ giờ đi hết đúng 30 phút.
Em đi cao tốc Hn-HP rất nhiều. tuần phải đi 3,4 lần. tầm 4h30 chiều mà về đến ocp1 thì 30’ sau mới vào được đến cổ linh, aeon mall là mừng lắm rồi

Được gửi từ iPhone - Otofun

damhieu

Xe tải
Cụ tocchien đang ở nội đô chỗ nào hạ tầng đỡ lởm hơn của Vin chỉ em để em tới mua với?

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
Cuối tuần mưa gió tự nhiên em nghĩ, 1 cách nghiêm túc đến chuyện chuyển hẳn về OCP2,3 ở.
nhà 2 vch, 2 con nhỏ học tiểu học. Vch em làm vp ở trung tâm Hoàn Kiếm.
các cụ có thấy em hâm k ạ? :))

nhatscn

Xe tăng
Cuối tuần mưa gió tự nhiên em nghĩ, 1 cách nghiêm túc đến chuyện chuyển hẳn về OCP2,3 ở.
em cũng đang hỏi làm thủ tục cho bạn nhỏ qua đó, 1 cụ bên Thời Đại 6 cạnh nhà em làm ở Hai Bà Trưng tuần trước chuyển về rùi. Gần đó có gần 20 nhà đang hoàn thiện, dự là đến tết có kha khá nhà về. Em cũng đang lên kế hoạch hoàn thiện.

Ở bên này đi làm có thể tiết kiệm đc mỗi ngày 60-90p nhưng về nhà bi bách cụ ạ, mặc dù nhà em cũng rộng nhưng ko có khuôn viên gì. Qua đó thích thì đạp xe, đi bơi, đi dạo, đánh cầu,... con cái qua Vin học. Qua V em tính mua thêm con Túc Túc thi thoảng cả nhà đi quanh khu 2-3, em thấy ổn cụ.

BKG

Xe tăng
Hâm gì cụ, e cũng mới lượn xuống đây, thấy thích ghê. Sạch sẽ, rộng rãi, trường học to đoành, e ngồi chơi gần bể bơi, thấy cac nhà quanh đó đi bộ, xe điện ra bơi nhộn nhịp phết. E đang ở LK 1 đô thị trong HN, rộng, đẹp, nhưng vẫn thích về đây. Đợi nào có xiền đã.

Tuấn 1105

Xe máy
Không hề hâm, rất bình thường cụ ạ 😄ít bữa nữa khéo nhiều người muốn “hâm” như cụ lại chả được.

tuan2681

Xe điện
Ơ, e có tí ý tưởng mà nhiều cụ ủng hộ nhề.
tài chính em chỉ làm dc căn 5-60m2 thôi.
lăn tăn nhất cái học hành cho con.
Gấu mẹ nhà em là k muốn con học Vin School ạ 😑

nhatscn

Xe tăng
Ơ, e có tí ý tưởng mà nhiều cụ ủng hộ nhề.
tài chính em chỉ làm dc căn 5-60m2 thôi.
lăn tăn nhất cái học hành cho con.
Gấu mẹ nhà em là k muốn con học Vin School ạ 😑
Sao gấu mẹ lại ko thích cho con học Vin vậy bác, hôm trước bx em qua đó đăng ký mà phải sang kỳ 2 họ mới xét. Bạn em con học ở V cũng nhìu, em thấy oki mà.

BKG

Xe tăng
Sao gấu mẹ lại ko thích cho con học Vin vậy bác, hôm trước bx em qua đó đăng ký mà phải sang kỳ 2 họ mới xét. Bạn em con học ở V cũng nhìu, em thấy oki mà.
O1 hay O2 mà kỳ 2 hả cụ? Lý do vì sao ạ? E tưởng mới khai trương HS đang ít chứ ạ?